PDA

View Full Version : Nhờ tư vấn mua tivi card PINNACLE

Doraemon00
23-09-2008, 22:00
Nhu cầu
- Xem truyền hình cáp (không yêu cầu kỹ thuật số).
- Thu lại được chương trình tivi vào máy tính để xem lại.

Khả năng
- Cả nhà cả cửa có khoảng $100.

Mình thấy trên thị trường có vài loại như sau:

PINNACLE PCI 310i
PINNACLE PCI digital freeview TV card PCTV DVB-T
PINNACLE PCTV 110i
PINNACLE PCTV MediaCenter 300i
PINNACLE PCTV 320E
PINNACLE PCTV stereo
PINNACLE PCTV USB 55e

Hic nhìn hoa mắt quá mình chẳng biết gì về mấy cái này cả nên có vài câu hỏi mong mọi người giúp đỡ:

1. Chất lượng tín hiệu truyền hình cáp của tivi card PINNACLE này so với chất lượng khi xem bằng tivi box GADMEI thì cái nào hơn?

2. Cùng của hãng PINNACLE thì card gắn trong (PCI) xem nét hơn hay loại USB gắn ngoài xem nét hơn?

3. Chất lượng chương trình xem lại sau khi đã thu vào ổ cứng so với lúc xem trực tiếp (cũng qua cái card đó) có như nhau không hay kém hơn?

4. Mấy tham số 310, 11, 320, i, e,... ở trên có ý nghĩa gì?

Hoan nghênh mọi ý kiến reply. Cám ơn mọi người :D

Think different
23-09-2008, 22:38
1. Chất lượng tín hiệu truyền hình cáp của tivi card PINNACLE này so với chất lượng khi xem bằng tivi box GADMEI thì cái nào hơn?
Như nhau, vì cùng nguồn phát (đài truyền hình,) TV box Gamei mặc dụ phải đảm nhiệm thêm của video card nhưng chất lượng vẫn không thay đổi vì Gamdwei xử dụng chip xử lý hình ảnh khá tốt, đủ khả năng hỗ trợ cho các chuẩn phát hình hiện nay của đài truyền hình. Riêng về phần việc của chip ADC (analog to digital) và DAC thì như nhau vì phải tuân theo chuẩn.

2. Cùng của hãng PINNACLE thì card gắn trong (PCI) xem nét hơn hay loại USB gắn ngoài xem nét hơn?
Như nhau luôn vì băng thông giao tiếp với chip cầu nam của cổng USB là 480Mb/s và 533 Mbps của PCI là dư sức dùng cho chuyển dữ liệu của chip ADC cho CPU xử lý cho một kênh hình. Theo ý mình thì bạn nên mua loại card có dán nhãn là tiết kiệm điện (low power consumption) và chọn loại USB vì nhỏ gọn, không chiếm khe PCI, và có thể rút ra tiện lời để tiến kiệm tiền điện. Nếu dư dả hơn về mặt tài chính thì có thể thì bạn nên chọn loại hỗ trợ cổng PCI Express, vì chúng cho băng thông gấp đôi PCI cho nên card TV có thể hỗ trợ xem 2 kênh đồng thời (tùy card).

3. Chất lượng chương trình xem lại sau khi đã thu vào ổ cứng so với lúc xem trực tiếp (cũng qua cái card đó) có như nhau không hay kém hơn?
Luôn kém hơn vì định dạng lưu luôn là dạng nén lossly, đó là chưa kể bạn sợ tốn ổ cứng mà chọn dạng nén bitrate thấp.

4. Mấy tham số 310, 11, 320, i, e,... ở trên có ý nghĩa gì?
Không biết

Hoan nghênh mọi ý kiến reply. Cám ơn mọi người :D[/QUOTE]

:rolleyes:

Doraemon00
24-09-2008, 07:36
@Think different: Cám ơn bạn nhiều :D Qua bài trả lời của bạn, mình thấy bạn là người có kinh nghiệm trong lĩnh vực này. Vậy bạn có thể tư vấn giùm mình với nhu cầu và tầm tiền đó của mình ($100) thì mình nên mua loại tivi card nào ko?

Think different
24-09-2008, 08:50
@Think different: Cám ơn bạn nhiều :D Qua bài trả lời của bạn, mình thấy bạn là người có kinh nghiệm trong lĩnh vực này. Vậy bạn có thể tư vấn giùm mình với nhu cầu và tầm tiền đó của mình ($100) thì mình nên mua loại tivi card nào ko?

Vì bạn có nhu cầu lưu vào ổ cứng nên không thể mua TV Box được (mặc dù loại này rẻ nhất). Card loại gắn trong hay USB khác trên thị trường thường thì có tính năng tương đương, ít chênh lệch nhau. Bạn có thể chọn Pinnacle và AVer khá nổi tiếng, ở mức giá 100$ thì mình xin đề xuất USB AVerTV Hybrid+FM Volar HX (83$), mặc dù hơi phí ở chỗ nó hỗ trợ cả truyền hình kỹ thuật số măt đất và đài FM mà bạn không có nhu cầu, nhưng về các tính năng đáng để lưu ý như tiết kiệm điện, độ nhạy sóng theo chuẩn, hỗ trợ Window Media Center và Vista, chất lượng hình ảnh khá (sử dụng thư viện xử lý ảnh của Intervideo), Time Shifting (dừng thời gian xem), hẹn giờ khởi động từ trạng thái Stanby và Hibernate của máy tính, hỗ trợ chuẩn HDTV Ready, Full HD(hiện nay HTVC đang có dịch vụ truyền hình HDTV cho 4, 5 kênh gì đó nhưng thực sự chỉ có CCTV là đúng chuẩn thôi.,........:rolleyes:

Doraemon00
25-09-2008, 12:45
cám ơn bạn. Mình ở Hà Nội. Ngoài này có chỗ nào bán con AVer đó ko?