PDA

View Full Version : Có Bác nào biết tạo địa chỉ IP tĩnh cho máy chủ ko?

hoainam12685
22-09-2008, 17:44
Bác nào biết về vấn đề này giúp em với...Em có một dàn nét vừa lắp mạng ADSL modem Dalink, mạng VNPT. cứ mỗi lần bật máy lên là em phải đọc địa chỉ IP của máy chủ sau đó gỡ Depfree cho các máy con và nhập địa chỉ kết nói với máy chủ cho các máy khách, sau đó tắt máy, bật lên máy chủ lại có một địa chỉ IP khác ...Bực mình lắm mấy bác ah. nếu ai biết có thể nhắn lai cho em hoặc gửi vào địa chỉ gmail: hoainam12685@gmail.com

phamduyvt
22-09-2008, 17:53
Double vào biểu tượng mạng dưới tray bar
chọn properties, chọn Internet protocal (TCP/IP)
chọn Properties, chọn tiếp use the flowing ip add, gõ IP vào
Ủa mà tại sao phải dùng máy chủ mới vào net dc vậy
Modem ADSL cắm thẳng vào switch là các máy con vào net dc mà

ngondensang2007
22-09-2008, 18:01
Máy chủ mới vào được net vì họ xài phần mềm tính tiền net chứ sao.
Nhưng mà lỗi này kể cũng hay ra trò nhỉ lần đâu gặp cứ mỗi lần khởi động lại máy thì máy tính lại được cấp phát một địa chỉ IP khác.Bình thường nó chỉ cấp một lần rùi thui trừ khi cắm sang cổng khác hoặc setup lại modem thì nó mới thay đổi.

mangvina.com
22-09-2008, 18:08
Máy chủ mới vào được net vì họ xài phần mềm tính tiền net chứ sao.
Nhưng mà lỗi này kể cũng hay ra trò nhỉ lần đâu gặp cứ mỗi lần khởi động lại máy thì máy tính lại được cấp phát một địa chỉ IP khác.Bình thường nó chỉ cấp một lần rùi thui trừ khi cắm sang cổng khác hoặc setup lại modem thì nó mới thay đổi.
Bạn nói vậy là sai rồi.Vì nếu máy để chế độ IP động thì sau mỗi lần khởi động IP này sẽ đổi...IP này do Router Set .Còn nếu chỉnh IP Tĩnh,tức trong phần Internet Protocol Properties chọn General là Use The Following IP Address và nhập IP cố định.Thì IP này sẽ là IP cố định ngay cả khi khởi động.

ngondensang2007
22-09-2008, 18:35
Bạn nói vậy là sai rồi.Vì nếu máy để chế độ IP động thì sau mỗi lần khởi động IP này sẽ đổi...IP này do Router Set .Còn nếu chỉnh IP Tĩnh,tức trong phần Internet Protocol Properties chọn General là Use The Following IP Address và nhập IP cố định.Thì IP này sẽ là IP cố định ngay cả khi khởi động.

Ai bảo bạn thế ở CQ mình vẫn xài IP động mà có sao đâu.Có khởi động sập lần cũng thế nó đã set ip được một lần rùi thì lần sau vẫn địa chỉ dó thôi.
Địa chỉ ip nếu như mà xài switch cisco còn có thể thay đổi địa chỉ ip từng port cơ bạn à.Cái này học đến CCNA thì sẽ biết rõ nhất tiếc là chưa có xèng để học thôi.