PDA

View Full Version : Làm sao tắt Adobe Flash Player

superthin
22-09-2008, 13:15
Từ ngày vĩnh biệt M$ Windows mình không cài bất cứ phần mềm nào trên Linux Ubuntu của mình mà nó có ràng buộc bản quyền dính dáng đến commercial hoặc độc quyền (chỉ dùng nguồn mở / miễn phí không ràng buộc trách nhiệm pháp lý liên quan phí mua licence sử dụng). Trong đó, có cái gọi là Adobe Flash Player.

Tuy nhiên, điều đáng bực mình là "ông" Firefox của mình cứ mỗi lần vào trang nào có dùng hoạt hình Flash, ổng lại hiện lên câu "Additional plugins are required to display all the media on this page".

Các bạn hướng dẫn giúp mình làm sao tắt cái warning chết tiệt đó đi. Mình đã lục lọi khắp các chức năng trong Preferences của Firefox rồi, mà không có tác dụng, vẫn cái dòng đó hiện lên khi vào trang có hoạt hình Flash.

Gõ about:config vào thanh địa chỉ trình duyệt thì không biết chỉnh cái naòi?

Cám ơn các bạn!

jiSh@n
22-09-2008, 13:44
Adobe Flash Player miễn phí, Adobe nó cũng mở mã nguồn định dạng SWF rồi cơ mà.
Ko muốn dùng Adobe Flash Player thì dùng Gnash (nguồn mở) thay thế. FF hễ thiếu plugin để hiển thị trang thì tự động đòi thôi, tính năng mặc định ko tắt được :D.

vh_moriator
22-09-2008, 14:50
Mình vẫn dùng Adobe Flash Player mà sao không thấy cái dòng đó nhỉ?
Khi không dùng cái gì đó, mở Synaptic lên và tháo nó ra :D

MyLifeForShare
22-09-2008, 14:52
Hiển thị mặc định của nó là vậy rồi bác ạ, sao mà tắt được. Muốn không gặp bác cài vào addon Adblock Plus, cho nó khóa toàn bộ đường dẫn dính dáng đến swf, thế là khỏi phải gặp gì nữa hết.

superthin
23-09-2008, 08:38
À, mình đã "bóp chết" cái thằng Adobe Flash Player kia và dùng swfdec-mozilla như là sự thay thế các bạn à. Không phải cái thông báo kia là mặc định và không tắt được như jiSh@n nói đâu. Trên Windows làm việc đó hơi khó bởi phải tìm được compiler để biên dịch Firefox từ mã nguồn hơi khó, nhưng trên Linux thì có thể biên dịch mã nguồn, mở mã nguồn ra cấm nó hiện cái đó (làm theo hướng dẫn của các developer trên cộng đồng Mozilla chỉ) là được thôi. Giờ thì mình đã khai tử hết mấy ứng dụng mang tính thương mại, shareware trên Linux mình rồi. Tất cả là Open Source. Với Triumph thì tất cả là thời trang. Với Linux thì tất cả là file <= rất thích câu nói này nhưng không biết của ai :)

jiSh@n
23-09-2008, 15:39
À, mình đã "bóp chết" cái thằng Adobe Flash Player kia và dùng swfdec-mozilla như là sự thay thế các bạn à. Không phải cái thông báo kia là mặc định và không tắt được như jiSh@n nói đâu. Trên Windows làm việc đó hơi khó bởi phải tìm được compiler để biên dịch Firefox từ mã nguồn hơi khó, nhưng trên Linux thì có thể biên dịch mã nguồn, mở mã nguồn ra cấm nó hiện cái đó (làm theo hướng dẫn của các developer trên cộng đồng Mozilla chỉ) là được thôi. Giờ thì mình đã khai tử hết mấy ứng dụng mang tính thương mại, shareware trên Linux mình rồi. Tất cả là Open Source. Với Triumph thì tất cả là thời trang. Với Linux thì tất cả là file <= rất thích câu nói này nhưng không biết của ai :)
Hix, cứ tưởng tìm được chỗ thiết lập chứ can thiệp vào source rồi compile lại thì nói làm gì nữa :emlaugh:

little_fire
23-09-2008, 18:06
Để tắt các script của một trang web trong firefox bạn dùng add-on NoScript. Mình dùng Ubuntu khi vào các trang web có nhiều flash thì tốn CPU lắm (ví dụ như ddth.com này chẳng hạn). Nên mình tắt sạch các script và flash đi. CPU dễ thở hơn nhiều.

vh_moriator
23-09-2008, 20:31
Để tắt các script của một trang web trong firefox bạn dùng add-on NoScript. Mình dùng Ubuntu khi vào các trang web có nhiều flash thì tốn CPU lắm (ví dụ như ddth.com này chẳng hạn). Nên mình tắt sạch các script và flash đi. CPU dễ thở hơn nhiều.

Dùng Adblock cũng ngon, thấy thằng quảng cáo nào nhấp nháy là "bặt bặt". :D