PDA

View Full Version : Vĩnh biệt MS Windows, muốn kết bạn cùng từ bỏ Windows

superthin
22-09-2008, 12:42
Sau hơn 10 ngày vật vã với Linux Ubuntu. Hôm nay, mình chính thức giã từ M$ Windows.

Trên quan điểm một người dùng kiến thức Windows như là một người dùng bình thường dừng lại ở mức tin học văn phòng (với Word, Excel, PowerPoint & Outlook Express - không có Access và các thứ khác trong bộ M$ Office) mình nhận thấy Linux Ubuntu thật dễ sử dụng, đặc biệt là khi có kết nối mạng ADSL.

Từ nay, không có lý do gì để mình trở lại Windows nữa, vì tất cả những gì mình có ý định thực hiện với... em PC (không có chuyện X.X.X à nghen :w00t:) của mình thì Linux Ubuntu có thể cung cấp đủ.

Muốn giao lưu với các bạn yêu thích Linux, đặc biệt là trên máy đang dùng Ubuntu và các hệ phái Linux khác mà không còn Windows. Những bạn làm thợ khoan cắt bê tông sẽ được ưu tiên chào đón :) . Nếu bạn là người vô tính (http://www.a***uality.org/en/index.php?showtopic=21551) thì được chào đón gấp đôi.

Nếu bạn nào ghét trao đổi nặc danh trên diễn đàn mà muốn / thích dùng tên họ thật với tình thân anh em (có thể gặp mặt ngoài đời) hơn là công dân Online, hãy PM cho mình kèm họ tên, sinh nhật, và vài nét về bản thân nhé, chúng ta sẽ có diễn đàn để thảo luận kín - ở đó chỉ có những người có họ tên thật được tham gia thôi, và không gửi bài spam nào.

Hân hoan được kết bạn với các bạn yêu Cánh Cụt.

vns_dah_keke
22-09-2008, 13:02
ko hiểu gì hết :lick:

AnhTuanKB
22-09-2008, 13:51
1 bài post mà quảng cáo đủ cho 3 món: linux , cái forum as3xual.com, rồi cả cái khoan cắt phá bê tông của ổng nữa.

Think different
22-09-2008, 14:36
Người vô tính là gì vậy? Pê đê hả?

Uzumaki_Naruto
22-09-2008, 16:01
ubuntu xài thấy hay :) nhưng tiếc nó không có cài mấy chương trình phone manager được, sync cái mobile của mình với cái computer được nên đành quay lại xài windown :)

geany
22-09-2008, 17:37
vẫn phải gắn bó với windows :( vì đang làm các project với C#. Mono ko đáp ứng đc thì đành chịu :(

DICKU
22-09-2008, 19:17
Linux còn khá lạ lẫm với hầu hết người dùng. Nên cũng khó thay đổi thói quen.
trước mắt vẫn phải sử dụng windows thôi.

tềthiên
22-09-2008, 19:36
Hoan hô superthin!!!!!!

Mặc dầu không bỏ Windows được (công việc mà, trên linux vẫn còn thiếu rất nhiều công cụ mà tôi cần.) nhưng tôi cũng rất thích Linux và chơi đủ loại. :) (cùng vì công việc luôn)

Ubuntu thì rất dễ dùng.
Thực sự mà nói thì nó còn dễ dùng hơn windows !!!

sk8terboi
22-09-2008, 19:42
rồi driver đâu sài... cái mp3 của em... con dế của em.... cái mp4 của em...trờiiiiiiiiiiiii :(

VNFriends
22-09-2008, 20:16
rồi driver đâu sài... cái mp3 của em... con dế của em.... cái mp4 của em...trờiiiiiiiiiiiii :(
Đó mới là vấn đề khiến Linux chưa phổ biến đó :emlaugh:

BKITclub
22-09-2008, 21:17
Mình tin một lúc nào đó superthin sẽ có thêm bào viết nữa " Trở lại với em yêu MS Windows" cho mà xem và tất nhiên thêm vào cái website Khoan cắt bê tông ... ;)
Đang xài Fedora ( sau 2 năm dùng Ubuntu )

jumperfooot
22-09-2008, 21:46
hệ hệ mới cài dc 10 ngày mà đã tuyên bố chắc .... nản cứ thử lâu lâu rồi cho ý kiến nha :D Mình đang chờ cái CD bản 8.04 về nhà :D Khi đó chắc sẽ hỏi bạn cack cài đặt .... hệ hệ

hungheroic
22-09-2008, 21:55
Hem biết chủ thớt post bài này trong khi đang xài Windows hay Linux :D

vuacuagai
22-09-2008, 22:03
hehe, cái BB của em ubuntu hẻm cóa driver, còn trong window thì cắm vô vừa sạc vừa trao đổi dữ liệu.

đang làm project c# nên cũng hổng thể làm trong ubuntu,
mà nói thật, ở VN thì linux với window 8.000vnd một dĩa, chẳng khác biệt mấy, còn soft cho window thì đầy, ai ai cũng quen nên linux chỉ phát triển ở một bộ phận nhỏ người dùng mà thôi.

với lại mai mốt sẽ có trào lưu cloud-computating, chắc hệ điều hành sẽ không còn nữa, mọi thứ giờ chỉ cần 1 đường truyền siêu lẹ, 1 cái máy cùi để kết nối. Còn ổ cứng, ứng dựng... thì ở trên net rồi.

Google ra chrome để thực hiện cái ý định đen tối này đó mà lol, còn M$ thì tuyên bố là sau window 7 thì sẽ hẻm viết window nữa.

Nếu là 1 người làm văn phòng, ko yêu cầu các công việc văn phòng cao cấp như access, thì bộ google docs đã hỗ trợ đắc lực lắm rồi. Còn zip hả? trên mạng hàng đống dịch vụ nén file kìa. Còn chỉnh sửa ảnh hả? lên mạng mà search, ra kết quả 1 thúng luôn lol

Em cũng mê linux lắm, nhưng do thời gian, và công việc nên ko thể chuyển đổi được. Nhưng vẫn tin có 1 ngày sẽ ko còn hệ điều hành

Chi_Anh
23-09-2008, 00:12
Hoan hô superthin!!!!!!

Mặc dầu không bỏ Windows được (công việc mà, trên linux vẫn còn thiếu rất nhiều công cụ mà tôi cần.) nhưng tôi cũng rất thích Linux và chơi đủ loại. :) (cùng vì công việc luôn)

Ubuntu thì rất dễ dùng.
Thực sự mà nói thì nó còn dễ dùng hơn windows !!!

Nói như anh bạn tềthiên thì có vẻ anh khá điềm đạm. Mới có mấy ngày dùng Ubuntu mà superthin đã tuyên bố xanh rờn là: Vĩnh biệt Windows thì ... quả là liều quá.

Tôi cũng có thể dùng tốt Ubuntu cho công việc và giải trí. Cty tôi cũng chuyển 2 mảng: Văn phòng và Kinh doanh qua sử dụng Ubuntu. Tuy nhiên, cá nhân tôi vẫn đọc cái tài liệu về windows, vẫn nghiên cứu các ứng dụng windows. Anh chàng Phụ trách Network (Linux) cũng thế. Đơn giản là tôi không muốn lạc lõng xung quanh bạn bè, đồng nghiệp của mình.

Một anh bạn nào đó nói về cái Blackberry sao giống tôi quá cơ ...

ask4more
23-09-2008, 00:48
Em cài Ubuntu 8.04 cho cái laptop cùi bắp cả tháng nay rồi mà chưa cài được driver cho cái wireless (Linksys WPC54G).
Nói chung là tốt, chạy nhanh, đủ ứng dụng, đỡ lo Virus. Nhưng mà nếu không cài được cái Wireless thì phải quay về với Windows thôi.
Tiện đây bác nào cài được cái Linksys WPC54G chỉ em với.

qingsong
23-09-2008, 01:32
Không bỏ vợ Windows được đâu các bác, dù em Linux ấy có xinh hơn đến thế nào đi nữa:D

superthin
23-09-2008, 08:29
Các bạn chưa biết đó thôi, mình đã từng được sử dụng qua MS Windows 3.11 với MS Word 2.0 và sau đó là Word 6.0, và nói thật, mình cũng đã hài lòng với Windows 3.11 rồi. So với Windows 3.11 thì Linux ăn đứt. Vì thế sẽ không có việc quay trở lại với Windows đâu. Và nếu có thì cũng chỉ vì là phải dùng tạm máy của người khác trong giai đoạn ngắn nào đó. Còn máy của bản thân bây giờ đã đổ bỏ hết tất cả những gì thuộc về Windows rồi. Thực sự, mình không có làm gì về đồ họa mấy, và là tín đồ của dòng lệnh, cho nên rất là ghét Windows từ sau nó là Windows với GUI thực sự (tức từ Windows 95 trở đi) là không ưa nó rồi. Kể cả khi còn dùng Windows XP, mình cũng phải cài DOS thực vào máy để thực hành gõ lệnh.

Không rõ là mấy bác hay nối điện thoại với Windows cần phải cài phần mềm đi kèm với điện thoại (mua điện thoại có CD) thì thử dùng Wine cài vào Linux đi xem, có khi lại được đấy.

Còn như bác nào nói trên, lập trình kiếm cơm trên nền .NET hoặc phải làm đồ họa như CAM, CAD thì có lẽ lúc này Linux chưa đáp ứng được. Nhưng tin chắc rằng vào năm 2015 thì lúc ấy Linux có thể sánh ngang với Windows về mức độ tiện dụng. Chúng ta bắt đầu làm quen từ bây giờ cũng không quá sớm.

Hơi chủ quan, nhưng mình đây thuộc loại cực đoan, bỏ hẳn Windows là không luyến tiếc, thậm chí nghe đến phần mềm có licence thuộc loại độc quyền / thương mại là ghét rồi. Mới tối hôm qua đây thôi, vào các trang web có đòi hỏi cài Adobe Flash Player, nó cứ hiện lên dòng đòi cài Plugins. Điên quá, loay hoay cả đêm rồi cũng cài được một phần mềm mã mở khác cho phép chơi hoạt hình Flash.

Tình yêu Linux của nhiều anh em ở đây là không thể tranh cãi. Có đúng không nào các bạn?

quanghaihcm
23-09-2008, 10:24
Các bạn chưa biết đó thôi, mình đã từng được sử dụng qua MS Windows 3.11 với MS Word 2.0 và sau đó là Word 6.0, và nói thật, mình cũng đã hài lòng với Windows 3.11 rồi. So với Windows 3.11 thì Linux ăn đứt. Vì thế sẽ không có việc quay trở lại với Windows đâu. Và nếu có thì cũng chỉ vì là phải dùng tạm máy của người khác trong giai đoạn ngắn nào đó. Còn máy của bản thân bây giờ đã đổ bỏ hết tất cả những gì thuộc về Windows rồi. Thực sự, mình không có làm gì về đồ họa mấy, và là tín đồ của dòng lệnh, cho nên rất là ghét Windows từ sau nó là Windows với GUI thực sự (tức từ Windows 95 trở đi) là không ưa nó rồi. Kể cả khi còn dùng Windows XP, mình cũng phải cài DOS thực vào máy để thực hành gõ lệnh.

Không rõ là mấy bác hay nối điện thoại với Windows cần phải cài phần mềm đi kèm với điện thoại (mua điện thoại có CD) thì thử dùng Wine cài vào Linux đi xem, có khi lại được đấy.

Còn như bác nào nói trên, lập trình kiếm cơm trên nền .NET hoặc phải làm đồ họa như CAM, CAD thì có lẽ lúc này Linux chưa đáp ứng được. Nhưng tin chắc rằng vào năm 2015 thì lúc ấy Linux có thể sánh ngang với Windows về mức độ tiện dụng. Chúng ta bắt đầu làm quen từ bây giờ cũng không quá sớm.

Hơi chủ quan, nhưng mình đây thuộc loại cực đoan, bỏ hẳn Windows là không luyến tiếc, thậm chí nghe đến phần mềm có licence thuộc loại độc quyền / thương mại là ghét rồi. Mới tối hôm qua đây thôi, vào các trang web có đòi hỏi cài Adobe Flash Player, nó cứ hiện lên dòng đòi cài Plugins. Điên quá, loay hoay cả đêm rồi cũng cài được một phần mềm mã mở khác cho phép chơi hoạt hình Flash.

Tình yêu Linux của nhiều anh em ở đây là không thể tranh cãi. Có đúng không nào các bạn?

Adobe Flash Player nó cho download free mà. đâu cần mua gì.

AnhTuanKB
23-09-2008, 10:31
Thực sự OS cũng là 1 điều rất hay. Nó sẽ tạo sự cân bằng cho lập trình viên trên toàn cầu. Bởi vì 1 bản windown ở US 130$ chẳng là gì hết, nhưng ở VN hay indi thì làm đến khi nào mới đủ tiền mua. Rồi những người thuê outsource lại viện cớ các nước sử dụng phần mềm lậu ko phải trả tiền phần mềm, nên trả công rất thấp. OS giúp cho mọi người tiếp có cơ hội xúc với công nghệ mới công bằng hơn và rộng rãi.
Nhưng tạm thời những người kiếm tiền trên .NET như chúng em thì vẫn ... chưa dùng được ^_^.

tềthiên
23-09-2008, 10:42

Chính xác.

Mình không bỏ được Win là vì lý do công việc.
-Cty mình làm dịch vụ support mạng cho các doanh nghiệp nên khách hàng xài gì mình hỗ trợ nấy. Không biết win có mà ăn cám. :). Không biết Linux thì cũng hơi khổ vì cũng có lác đác khách hàng xài Linux cho các ứng dụng chuyên biệt hoặc dùng làm server, Firewall ...
-Một số ứng dụng quan trọng của mình vẫn phải chạy trên win.

vuacuagai
23-09-2008, 10:46

chắc gì lúc đó còn OS? nếu còn thì còn OS ở máy chủ. Đời ai học được chữ ngờ đâu bác, em nghĩ 2015, cloud-computating sẽ phổ biến rộng rãi.

Còn nhắc tới chữ ngờ thì có chuyện này hơi thú vị. Vào lúc những năm 70, 80, ở mỹ hay xảy ra khủng hoảng kinh tế, trong lúc đó thì nền kinh tế tập trung của Liên Xô tuy ko nổi trội bằng, nhưng tỏ ra ổn định gốm. Thế là có vài nhà kinh tế học viết và xuất bản cuốn kinh tế Liên Xô năm 2000, và bán đắt như tôm tươi lol. Trong đó học phân tích, so sánh giữa kinh tế thị trường với kinh tế tập trung, ca ngợi XHCN quá chừng :)

Nào ngờ, đến năm 2000 thì Liên Xô đã sụm bà chè từ năm 1991 mẹ nó rồi lol, mấy thằng viết sách lúc đó chắc cũng đâu có ngờ

Chi_Anh
23-09-2008, 11:41

Nhắc tới Tình yêu thì đúng là chả có lý do gì mà tranh cãi. Chỉ là góp ý với nhau nhìn cho ra những khó khăn sẽ phải gặp mà thôi. Bác có quyết tâm thì cũng nhiều anh em ủng hộ, chia sẻ kinh nghiệm và kiến thức.

superthin
24-09-2008, 11:41
Tình hình là Linux Ubuntu của mình nó kích thích khả năng hoạt động của đầu óc mình hơn là Windows, mình phải tự đặt câu hỏi "Tại sao...?" và tìm lời giải đáp cho nó. Điều này là chưa từng tìm thấy trong Windows.

Khi khởi động lên, tự nhiên màn hình Splash to sầm và nằm méo sẹo so với vài ngày trước. Đang tìm hiểu nguyên nhân? Có lẽ lại phải mở file nào đó ra sửa để cho nó phù hợp hơn, đang thích độ phân giải 800x600 với 16 bít màu.

caonho
24-09-2008, 12:41
Ngưỡng mộ pác quá. Hihi. Tui thì "I can't live without Windows"
:D
Nhưng lâu lâu cũng vô Ubuntu chơi.

jumperfooot
24-09-2008, 16:53
chắc gì lúc đó còn OS? nếu còn thì còn OS ở máy chủ. Đời ai học được chữ ngờ đâu bác, em nghĩ 2015, cloud-computating sẽ phổ biến rộng rãi.

Còn nhắc tới chữ ngờ thì có chuyện này hơi thú vị. Vào lúc những năm 70, 80, ở mỹ hay xảy ra khủng hoảng kinh tế, trong lúc đó thì nền kinh tế tập trung của Liên Xô tuy ko nổi trội bằng, nhưng tỏ ra ổn định gốm. Thế là có vài nhà kinh tế học viết và xuất bản cuốn kinh tế Liên Xô năm 2000, và bán đắt như tôm tươi lol. Trong đó học phân tích, so sánh giữa kinh tế thị trường với kinh tế tập trung, ca ngợi XHCN quá chừng :)

Nào ngờ, đến năm 2000 thì Liên Xô đã sụm bà chè từ năm 1991 mẹ nó rồi lol, mấy thằng viết sách lúc đó chắc cũng đâu có ngờ

hệ hệ bác vuacuagai thực sự làm em mở rộng tầm mắt, Hik đúng là êk ngồi đáy giếng. Em ủng hộ quan điểm của bác sau này chắc ko còn hdh nữa nhưng mọi dữ liệu trên mạng tuốt thì bảo mật chắc chắn sẽ là mỏ vàng hén. Chrome dc tạo ra với âm mưu thâm độc như vậy sao? Chắc tại thằng Google ko có OS nên chơi đểu thế :D

superthin
25-09-2008, 08:22
hệ hệ bác vuacuagai thực sự làm em mở rộng tầm mắt, Hik đúng là êk ngồi đáy giếng. Em ủng hộ quan điểm của bác sau này chắc ko còn hdh nữa nhưng mọi dữ liệu trên mạng tuốt thì bảo mật chắc chắn sẽ là mỏ vàng hén. Chrome dc tạo ra với âm mưu thâm độc như vậy sao? Chắc tại thằng Google ko có OS nên chơi đểu thế :D
Ít nhất cũng phải có cái gì đó để khởi động máy. Nếu không có hệ điều hành để ta cài đặt từ CD/DVD thì cũng phải có cái được cài sẵn vào máy thì mới có thể kết nối mạng được. Linh hồn của một máy tính là hệ điều hành, và chắc chắn là linh hồn còn phải nằm cùng thể xác lâu dài, đến 2015 chưa thể linh hồn máy lại nằm tất cả trên mạng hay đám mây điện toán nào đó 100% được. Hệ điều hành sẽ vẫn còn tồn tại vài chục năm nữa.

newcomer11
25-09-2008, 11:29
Theo mình thì OS sẽ nằm lại trên PC, Application + Data sẽ di cư lên mạng :)

Trình duyệt sẽ đóng vai trò là 1 OS "ảo", tuy nhiên vẫn phải có OS "thật" để cài trình duyệt lên.

superthin
29-09-2008, 13:19
Hôm nay thì bắt đầu triển khai em LAMP trên Ubuntu Desktop. Trong Linux, ít bị virus tấn công có lẽ là do cơ chế phân quyền của nó chặt chẽ, điều này cũng làm SuperThin hơi cay cú khi mà mỗi lần chạy một script thì cứ phải thiết lập quyền lại cho các file / thư mục, rất hay gặp lỗi thông báo về quyền truy cập.

Hôm nay, mạng lại có vấn đề, không vào được, lại nhận ra rằng bộ LAMP cài với apt-get install (hoặc dùng tasksel) dường như thiếu mất thư viện GD => không thể nghịch các script có dùng CAPTCHA). Nhờ các bạn có kinh nghiệm về Ubuntu hỗ trợ giúp cách nào lấy về và cài bổ sung GD cho PHP (cài offline nhé, ra máy dịch vụ tải rồi chép USB mang về cài ấy).

Cám ơn các bạn đã tham gia thread này.

edavn
29-09-2008, 14:49
Oh, lão superthin bây giờ lại trở thành tội đồ của windows rồi hả? chỗ tui xài Ubuntu cho tất cả các ứng dụng văn phòng, lập trình, thiết kế đồ họa... được cả năm nay rồi nói chung là hiện giờ không có gì vướng mắc nữa. Những thứ khi dùng Ubuntu cảm thấy khó chịu thì sau này khi dùng quen sẽ thấy đó chính là ưu thế của Ubuntu:w00t: Về bộ LAMP thì tui thấy ở chỗ tui dùng nó ngon lành ngay từ đầu, lão thử tham khảo tại đây (http://forum.eda.vn/viewforum.php?f=12) nếu không có chỉ cần post hỏi sẽ có vài cao thủ hướng dẫn lão chi tiết:D

gaixixon
29-09-2008, 15:01
đang đánh vật với con Lenovo G410 để cài wireless đây.. chưa thể từ bỏ Window$ được!!! Vào mạng không dây ko có mật khẩu thì ok, nhưng gặp mạng có khóa Wifi là tịt.. đã cài đủ wpa_supplicant rồi mà vẫn chửa xong..

vanvietloc
29-09-2008, 15:10
Lập dự án làm hệ điều hành mới của người Việt Nam kết hợp tất cả các chuẩn Drivers của hệ thống máy tính vaò operation của Linux, ai có ý tưởng gì nữa xin phát biểu thêm

VIET NAM OPENSOURCE 1.0 sẻ ra đời

P/S: Đây chỉ là ý tưởng của tớ, và tớ chỉ học java là chính thôi, có mấy ngôn ngữ khác tớ mù tịt nhưng ý tưởng cũng là ý tưởng các cậu nhể, he he ...

truongsinh.vn
29-09-2008, 15:25
Sau khi cài xong LAMP, vào terminal type vào:

sudo apt-get install php5-gd

Làm 1 ngụm trà là xong

Nếu muốn tải gói offline về xài thì chui vô: http://security.ubuntu.com/ubuntu/pool/main/p/php5/php5-gd_5.2.4-2ubuntu5.3_i386.deb để tải về.

Như bác edavn nói, bên tui chuyển qua xài Ubuntu 1 năm nay rồi. Hoàn toàn ko còn bóng dáng windows nữa :D

superthin
29-09-2008, 15:53
Oh, lão superthin bây giờ lại trở thành tội đồ của windows rồi hả? chỗ tui xài Ubuntu cho tất cả các ứng dụng văn phòng, lập trình, thiết kế đồ họa... được cả năm nay rồi nói chung là hiện giờ không có gì vướng mắc nữa. Những thứ khi dùng Ubuntu cảm thấy khó chịu thì sau này khi dùng quen sẽ thấy đó chính là ưu thế của Ubuntu:w00t: Về bộ LAMP thì tui thấy ở chỗ tui dùng nó ngon lành ngay từ đầu, lão thử tham khảo tại đây (http://forum.eda.vn/viewforum.php?f=12) nếu không có chỉ cần post hỏi sẽ có vài cao thủ hướng dẫn lão chi tiết:D

Cám ơn edavn đã tham gia thread và úy lạo tinh thần mình. Nói thực, là đã muốn làm tội đồ của Windows từ lúc có bản Red Hat 7.3 rồi, nhưng lúc ấy không có mạng Internet, thuê máy ở dịch vụ cũng không đáp ứng được, lên mạng cũng chỉ có lèo tèo vài mạng nên đành gác tạm lại. Giờ thì Linux đã là hiện thực.

Đúng là xài Linux rất đã, không có bị cái giới hạn 10 kết nối vào mạng như ông Windows XP SP2 bịt để ngăn con sâu gì ấy lây lan, cũng quên luôn cài đặt cập nhật các phần mềm diệt virus, malware, nghịch ftp, CPanel,... chẳng lo keylogger thuổng mất mật khẩu. Và nói chung là chỉ với 37 giây khởi động máy tính thì quá tuyệt, có tối ưu đủ kiểu thì Windows XP cũng không đạt đến giới hạn ấy được.

@truongsinh.vn : cám ơn đồng chí rất nhiều. Thật tiện lợi làm sao.

Điều làm mình đánh giá Linux cao hơn Windows đó là có cộng đồng người sử dụng thân thiện, nhiệt tình và không bao giờ chảnh chọe. Vĩnh biệt M$ Windows.

Cuối cùng, điều thích nhất ở Linux đó là gõ eject cdrom thì nó "ói" ngay khay đĩa ra mà chả phải cài thêm phần mềm nào, muốn đóng lại chỉ thêm -t, trong Windows rõ khổ với click chuột rồi Eject, muốn cho đóng khay thì... chịu, hoặc phải cài thêm tiện ích. Ở Linux cũng có thể mount được cả file ISO làm CD ảo mà không cần phần mềm.

Túm lại, vĩnh biệt Windows là một quyết định không có gì phải hối tiếc.

vanvietloc
29-09-2008, 17:58
Có ai biết chổ nào hiện còn phát đĩa Ubuntu ở đâu không? hoặc ai có thể cho tớ 1 cái với, đi hỏi mà không có chổ nào bán cả. hix

vuacuagai
29-09-2008, 18:51
Có ai biết chổ nào hiện còn phát đĩa Ubuntu ở đâu không? hoặc ai có thể cho tớ 1 cái với, đi hỏi mà không có chổ nào bán cả. hix

gửi request lên ubuntu, nó ship free đĩa mà lol

superthin
01-10-2008, 12:09

Ngồi cả ngày ở dịch vụ web làm gì, vào ấy tải một file ISO rồi bảo chủ tiệm NET nó burn ra cho, mất chừng 8 ngàn đồng là có một Ubuntu thứ thiệt rồi. Kỳ công hơn thì lên www.ubuntu.com yêu cầu, sau 2 tuần sẽ nhận được qua đường bưu điện một cặp đĩa xịn có logo hẳn hoi.

Một điểm nữa vừa khám phá ra là ở Linux mở file Acrobat rất nhanh với phần mềm đi kèm sẵn mà không phải cài thêm cái gì, đọc xong, đóng lại, hôm sau mở ra tự nó nhảy ngay đến trang đang đọc => đã quá đã luôn.

Một thông tin mới nhất là có một thằng bạn đã gỡ bỏ Vista trong máy xách tay và cài Linux vào đó xong ung dung vào ngồi cà phê Wi-fi. Nó báo rằng ngồi ở đấy xem thấy các cao thủ hacker trong đó vẻ mặt căng thẳng lắm vì có lẽ là đang dò tìm xem liệu có đột nhập được vào máy hắn qua các thư mục được share? Mấy cao thủ kia thì cứ đinh ninh máy thằng này dùng Windows XP và ắt hẳn có thể khai thác lỗ hổng thông qua chức năng share siếc nào đấy. Không rõ hắn sẽ vui được bao lâu khi cứ ôm máy đi hết quán này đến quán kia để xem bao giờ máy bị đánh thủng và mất dữ liệu ?