PDA

View Full Version : Hóa đơn đỏ khi mua máy tính

hoaionline
22-09-2008, 10:50
Chào các bạn!

Mình thỉnh thoảng hay mua các linh kiện máy tính. Mình có một thắc mắc về hóa đơn bán lẻ (hóa đơn đỏ)

Theo mình hiểu, Người tiêu dùng cuối sẽ phải chịu 10% thuế VAT, khi mua hàng bạn sẽ phải chịu 10% thuế đó, khi đó bạn sẽ nhận được hóa đơn đỏ. Khi có hóa đơn này được lập, 10% thuế đó sẽ về nhà nước.

Khi mua linh kiện máy tính ở Ben.com.vn mình nhận được hóa đơn đỏ ngay.
Khi mua điện thoại của HT Mobile, mình cũng nhận được.

Nhưng khi mua linh kiện của Trần Anh. Khi mình hỏi về hóa đơn đỏ, cô bán hàng bảo, bạn phải cho biết mã số thuế của công ty mình mới làm. Mình tự hỏi sao lại phải có mã số thuế của công ty, trong khi công ty Ben, HT Mobile không cần?

Mình biết việc ăn chặn 10% thuế nộp cho nhà nước ở đâu cũng có, mình không tin Trần Anh làm vậy, chắc họ có cách giải quyết gì đó? Hoặc mình hiểu sai?

Mong các bạn giải đáp!

----
Bài này mình lấy trên mạng về cách gian lận hóa đơn
Gian lận hóa đơn VAT
http://vi.wikipedia.org/wiki/H%C3%B3a_%C4%91%C6%A1n

Chính vì Hóa đơn VAT là hóa đơn chính thức được thừa nhận bởi Bộ Tài Chính và các cơ quan thuế tại Việt Nam, trong hóa đơn phần giá trị VAT do người bán thu hộ và thuộc về nhà nước và chính sách khuyến khích xuất khẩu và hoàn thuế VAT đầu vào mà xuất hiện rất nhiều hình thức gian lận hóa đơn VAT. Một số ví dụ về hình thức gian lận hóa đơn bao gồm:

- Không xuất hóa đơn VAT: Đặc biệt với các doanh nghiệp cung cấp hàng hóa tới tay người tiêu dùng cuối cùng, khi không xuất VAT, họ có thể chiếm đoạt được phần thuế VAT mà người dùng cuối đã trả được tính vào giá bán.

- Xuất hóa đơn VAT khống: Không có giao dịch cung cấp hàng hóa và dịch vụ nhưng hóa đơn vẫn được xuất và trị giá trên hóa đơn có thể được tính là chi phí hợp lý hợp lệ giúp giảm thuế thu nhập doanh nghiệp (đối với chủ doanh nghiệp) hoặc để chiếm đoạt trị giá hóa đơn khi thanh toán với công ty (đối với nhân viên).

- Nhập hàng và xuất hàng khống: Các doanh nghiệp thực hiện các giao dịch thu mua hàng hóa đầu vào khống (thường là với các mặt hàng nông/lâm/thủy sản) là các mặt hàng thuộc loại không cần hóa đơn đầu vào và xuất hàng khống ra nước ngoài sử dụng các thủ đoạn để qua mặt cơ quan hải quan. Sau đó lập bảng kê và tờ khai để lấy lại tiền thuế VAT đầu vào mà họ đã không bao giờ phải chịu.

V.N.P.T
22-09-2008, 15:54
Cô bán hàng kia nói không sai.
Đầu tiên phải hiểu rằng thuế GTGT là thuế gián thu. Người chịu thuế không đồng thời là người nộp thuế. Ở đây người chịu thuế là Bạn (người mua hàng) và người nộp thuế "hộ Bạn" là công ty Trần Anh.
Để hạch toán thuế GTGT người ta có 2 phương pháp, thường thì các DN VN hay thực hiện hạch toán theo phương pháp khẩu trừ. Bản chất của phương pháp khâue trừ là để tránh đánh thuế 2 lần.
Nếu bạn lấy hóa đơn thuế GTGT mà không dùng để khấu trừ thì không có ý nghĩa nữa. Mà muốn được khấu trừ thì bạn phải ghi mã số thuế của công ty mua trên tờ hóa đơn đó.
Tuy nhiên, nếu bạn muốn, bạn vẫn có thể yêu cầu người bán xuất hóa đơn theo đúng quy định cho cá nhân bạn.
Note: Nói về cái này thì hơi dài dòng, em lại ko có time nên tạm vậy, hi vọng bác hỉu :D

V.N.P.T
22-09-2008, 15:54
Xóa bớt 1 bài, không hỉu sao dạo này ddth cứ bị sao ấy, 1 tý lại off, post bài khó quá!

hoaionline
22-09-2008, 16:26
Còn một ý mình không hiểu, sao Ben lại xuất hóa đơn cho mình vậy Pro?

V.N.P.T
22-09-2008, 16:48
Theo mình thì là do thói quen làm việc của mỗi nơi mỗi khác thôi. Cái cô kế toán ở Trần Anh có vẻ như cẩn thận mà chưa chu đáo tư vấn hết cho khách hàng. Cô ý muốn cty bác được khấu trừ nhưng lại quên mất việc bác là tư nhân, thì vẫn cần phải có hóa đơn. :)

V.N.P.T
22-09-2008, 16:49
Theo mình thì là do thói quen làm việc của mỗi nơi mỗi khác thôi. Cái cô kế toán ở Trần Anh có vẻ như cẩn thận mà chưa chu đáo tư vấn hết cho khách hàng. Cô ý muốn cty bác được khấu trừ nhưng lại quên mất việc bác là tư nhân, thì vẫn cần phải có hóa đơn. :)

hoaionline
22-09-2008, 17:38
THanks Pro,

Cho mình hỏi câu nữa, đi ăn nhà hàng mình có cần hóa đơn không nhỉ?

ngondensang2007
22-09-2008, 18:45
THanks Pro,

Cho mình hỏi câu nữa, đi ăn nhà hàng mình có cần hóa đơn không nhỉ?
lấy hóa đơn đi ăn thì mất thêm 10% có thế thôi.Mà đi ăn nhà hàng mới có chứ mấy quán cơm bình dân mà cũng đòi hóa đơn thì em đến potay.com.vn lun

hoaionline
22-09-2008, 19:21
lấy hóa đơn đi ăn thì mất thêm 10% có thế thôi.Mà đi ăn nhà hàng mới có chứ mấy quán cơm bình dân mà cũng đòi hóa đơn thì em đến potay.com.vn lun

Tất nhiên là nhà hàng to rồi!,

Nhà hàng đấy nó charge mình 10% roài, nhưng mình không lấy hóa đơn --> Liệu cái 10% đấy nó có về nhà nước không nhỉ?

V.N.P.T
22-09-2008, 19:22
Tất nhiên là nhà hàng to rồi!,

Nhà hàng đấy nó charge mình 10% roài, nhưng mình không lấy hóa đơn --> Liệu cái 10% đấy nó có về nhà nước không nhỉ?
Chắc chắn là không rùi. Không có hóa đơn, cuối tháng nó lấy cái gì mà hạch toán thuế.

Tâm Việt
22-09-2008, 21:01
Về nguyên tắc, mua hàng là phải có hóa đơn, dù là cá nhân hay cơ quan đi mua. Hóa đơn ở đây được nói đến là hóa đơn tài chính (hóa đơn GTGT hoặc hóa đơn trực tiếp). Hóa đơn này có thể được dùng để khấu trừ thuế (GTGT) hoặc không nhưng đều có thể thanh toán được, vì nó có ý nghĩa pháp lý. Thông thường các công ty máy tính sẽ sử dụng hóa đơn GTGT và các công ty bán văn phòng phẩm hoặc hộ kinh doanh cá thể sẽ có hóa đơn trực tiếp.

Việc bán hang là phải xuất hóa đơn. Nếu không xuất hóa đơn là trái pháp luật. Nếu như là khách lẻ mà không nói gì tới chuyện xuất hóa đơn GTGT về cho cơ quan thì điều mặc định phải là xuất hóa đơn cho cá nhân đi mua mặt hàng đó. Còn nếu không xuất thì mới dùng tới cái đoạn thứ 2 ở trong bài của chủ topic. Thông thường các mặt hàng máy tính hoặc thiết bị hỗ trợ giáo dục sẽ có thuế suất 5% chứ không phải 10%.

Các nhà hàng thông thường là trốn thuế và không xuất hóa đơn cho khách ăn. Còn việc phải chi thêm 10% mới có hóa đơn mang về có lẽ là một hình thức để khách ngại đòi hóa đơn. Một sản phẩm đã bán tới tay người tiêu dùng cuối cùng nghĩa là nó đã bao gồm thuế, nếu chưa có thuế, chưa có hóa đơn thì nhà nước làm sao hạch toán và biết được doanh thu để từ đó suy ra khoản thuế thu nhập doanh nghiệp phải nộp?

MoonDragon
22-09-2008, 21:41
Theo tui thì mấy bác không rành lắm về nguyên tắc hạch toán hóa đơn (Vì ở đây là DDTH chứ đâu phải DDKT). Nói tóm lại, nếu bác HOAIONLINE hỏi ở Trần Anh nếu không lấy hóa đơn GTGT thì được giảm bao nhiêu?, còn nếu lấy hóa đơn GTGT thì phải trả bao nhiêu?, chứ người tiêu dùng cá nhân như tụi mình thì lấy mã số thuế ở đâu (ở trên đầu ấy), Nhiều công ty bán hàng nếu mình lấy hóa đơn GTGT thì họ tính giá khác, không lấy họ lại tính giá thấp hơn chút...

Think different
22-09-2008, 21:43
Vậy trong cái bảng báo giá của các ct bán hàng tin học ví dụ như Phong Vũ, thường đăng theo kiểu: mục này có VAT, mục kia không có VAT có nghĩa là họ đang lừa khác hàng để chiếm đoạt thuế của nhà nước! Nếu khách hàng cá nhân không đòi hóa đơn đỏ thì sao, giá đó đã tính thuế VAT rồi à! Và 10% thuế đó sẽ bị ct chiếm đoạt, vậy sao nhà nước không sờ gáy họ?

V.N.P.T
22-09-2008, 22:52
Theo tui thì mấy bác không rành lắm về nguyên tắc hạch toán hóa đơn (Vì ở đây là DDTH chứ đâu phải DDKT).
Thật á, đúng không nhỉ?!

Tâm Việt
23-09-2008, 00:08
Vậy trong cái bảng báo giá của các ct bán hàng tin học ví dụ như Phong Vũ, thường đăng theo kiểu: mục này có VAT, mục kia không có VAT có nghĩa là họ đang lừa khác hàng để chiếm đoạt thuế của nhà nước! Nếu khách hàng cá nhân không đòi hóa đơn đỏ thì sao, giá đó đã tính thuế VAT rồi à! Và 10% thuế đó sẽ bị ct chiếm đoạt, vậy sao nhà nước không sờ gáy họ?

Về cách niêm yết thì không hẳn như vậy. Có những công ty niêm yết giá đã bao gồm VAT rồi, có thể là 5% hoặc 10%, có những công ty chọn cách niêm yết chưa VAT (cách này theo tớ không được hay lắm) và có công ty chọn cách cả 2 (cái có niêm yết cái không). Cũng có những mặt hàng đặc thù dẫn tới việc niêm yết như vậy, chẳng hạn máy chiếu (do giá trị lớn quá, hàng ngàn $ nên thường niêm yết giá chưa VAT - tất nhiên bên tớ thì không niêm yết như vậy nhưng vì có kinh nghiệm một chút trong lĩnh vực này nên nói thế).

Về việc cá nhân không có MST thì khi mua hàng vẫn phải nhận được hóa đơn tài chính (GTGT hoặc trực tiếp). Việc các công ty bán ra không có hóa đơn là trái quy định, và việc bớt 1 phần tiền nhỏ cho khách hàng (để khách hàng được lợi và họ không cần xuất hóa đơn) cũng là một cách sai quy định vì vẫn không xuất hóa đơn ra. Thường thì khách lẻ mua hàng không cần hóa đơn, vì mang hóa đơn về cũng chẳng được gì (trừ khi là thanh toán với vợ), nếu được bớt 1 ít họ càng thích và không lấy hóa đơn luôn.

V.N.P.T
23-09-2008, 10:57
Để minh bạch hóa thị trường tài chính nói chung thì cần rất nhiều yếu tố, trong đó có cả ý thức và thói quen tiêu dùng của người dân. :)

hongphongmiss
23-09-2008, 11:23
Chào các bạn!

Mình thỉnh thoảng hay mua các linh kiện máy tính. Mình có một thắc mắc về hóa đơn bán lẻ (hóa đơn đỏ)

Theo mình hiểu, Người tiêu dùng cuối sẽ phải chịu 10% thuế VAT, khi mua hàng bạn sẽ phải chịu 10% thuế đó, khi đó bạn sẽ nhận được hóa đơn đỏ. Khi có hóa đơn này được lập, 10% thuế đó sẽ về nhà nước.

Khi mua linh kiện máy tính ở Ben.com.vn mình nhận được hóa đơn đỏ ngay.
Khi mua điện thoại của HT Mobile, mình cũng nhận được.

Nhưng khi mua linh kiện của Trần Anh. Khi mình hỏi về hóa đơn đỏ, cô bán hàng bảo, bạn phải cho biết mã số thuế của công ty mình mới làm. Mình tự hỏi sao lại phải có mã số thuế của công ty, trong khi công ty Ben, HT Mobile không cần?

Mình biết việc ăn chặn 10% thuế nộp cho nhà nước ở đâu cũng có, mình không tin Trần Anh làm vậy, chắc họ có cách giải quyết gì đó? Hoặc mình hiểu sai?

Mong các bạn giải đáp!

----
Bài này mình lấy trên mạng về cách gian lận hóa đơn
Gian lận hóa đơn VAT
http://vi.wikipedia.org/wiki/H%C3%B3a_%C4%91%C6%A1n

Chính vì Hóa đơn VAT là hóa đơn chính thức được thừa nhận bởi Bộ Tài Chính và các cơ quan thuế tại Việt Nam, trong hóa đơn phần giá trị VAT do người bán thu hộ và thuộc về nhà nước và chính sách khuyến khích xuất khẩu và hoàn thuế VAT đầu vào mà xuất hiện rất nhiều hình thức gian lận hóa đơn VAT. Một số ví dụ về hình thức gian lận hóa đơn bao gồm:

- Không xuất hóa đơn VAT: Đặc biệt với các doanh nghiệp cung cấp hàng hóa tới tay người tiêu dùng cuối cùng, khi không xuất VAT, họ có thể chiếm đoạt được phần thuế VAT mà người dùng cuối đã trả được tính vào giá bán.

- Xuất hóa đơn VAT khống: Không có giao dịch cung cấp hàng hóa và dịch vụ nhưng hóa đơn vẫn được xuất và trị giá trên hóa đơn có thể được tính là chi phí hợp lý hợp lệ giúp giảm thuế thu nhập doanh nghiệp (đối với chủ doanh nghiệp) hoặc để chiếm đoạt trị giá hóa đơn khi thanh toán với công ty (đối với nhân viên).

- Nhập hàng và xuất hàng khống: Các doanh nghiệp thực hiện các giao dịch thu mua hàng hóa đầu vào khống (thường là với các mặt hàng nông/lâm/thủy sản) là các mặt hàng thuộc loại không cần hóa đơn đầu vào và xuất hàng khống ra nước ngoài sử dụng các thủ đoạn để qua mặt cơ quan hải quan. Sau đó lập bảng kê và tờ khai để lấy lại tiền thuế VAT đầu vào mà họ đã không bao giờ phải chịu.

Bình thường thì VAT được lập lên khi mua một sản phẩm nào đóa mà mình lấy cho Cty. Để vê ứng với sổ sách và dễ thanh toán với Kế Toán.

Còn VAT ko được lập trong quá trình mua một sản phẩm nhỏ lẽ nào đóa về cho mình hoặc gia đình người thân.

Khi VAT được lập yêu cầu phải cóa tên Cty, Address, Mã Số Thuế của khách hàng để đưa thông tin vào hóa đơn. (Dễ quản lý và chứng thực được với Thanh Tra khi Thanh Tra tới kiểm tra hệ thống Kế Toán kinh tế trong Cty.)

Nói chung mà nói thì khi không lập VAT lên thì dễ dàng qua mắt Thanh Tra. Và dễ dàng chuộc lợi hơn khi có VAT.

Tóm lại. Có VAT và không VAT muốn chém vẫn chém đc.

V.N.P.T
23-09-2008, 13:31
.

Còn VAT ko được lập trong quá trình mua một sản phẩm nhỏ lẽ nào đóa về cho mình hoặc gia đình người thân.

Khi VAT được lập yêu cầu phải cóa tên Cty, Address, Mã Số Thuế của khách hàng để đưa thông tin vào hóa đơn. (Dễ quản lý và chứng thực được với Thanh Tra khi Thanh Tra tới kiểm tra hệ thống Kế Toán kinh tế trong Cty.)

Bác nói sai rồi, Theo luật thuế GTGT sửa đổi thì:
"Cơ sở kinh doanh thuộc đối tượng nộp thuế GTGT theo phương pháp khấu trừ thuế khi bán hàng hoá, cung ứng dịch vụ chịu thuế GTGT phải sử dụng hoá đơn GTGT, kể cả trường hợp bán hàng hóa, dịch vụ chịu thuế TĐB (trừ trường hợp được dùng hoá đơn, chứng từ đặc thù ghi giá thanh toán là giá đã có thuế GTGT)"

hoaionline
23-09-2008, 16:04
Về cách niêm yết thì không hẳn như vậy. Có những công ty niêm yết giá đã bao gồm VAT rồi, có thể là 5% hoặc 10%, có những công ty chọn cách niêm yết chưa VAT (cách này theo tớ không được hay lắm) và có công ty chọn cách cả 2 (cái có niêm yết cái không). Cũng có những mặt hàng đặc thù dẫn tới việc niêm yết như vậy, chẳng hạn máy chiếu (do giá trị lớn quá, hàng ngàn $ nên thường niêm yết giá chưa VAT - tất nhiên bên tớ thì không niêm yết như vậy nhưng vì có kinh nghiệm một chút trong lĩnh vực này nên nói thế).

Về việc cá nhân không có MST thì khi mua hàng vẫn phải nhận được hóa đơn tài chính (GTGT hoặc trực tiếp). Việc các công ty bán ra không có hóa đơn là trái quy định, và việc bớt 1 phần tiền nhỏ cho khách hàng (để khách hàng được lợi và họ không cần xuất hóa đơn) cũng là một cách sai quy định vì vẫn không xuất hóa đơn ra. Thường thì khách lẻ mua hàng không cần hóa đơn, vì mang hóa đơn về cũng chẳng được gì (trừ khi là thanh toán với vợ), nếu được bớt 1 ít họ càng thích và không lấy hóa đơn luôn.

Ý của Pro nghĩa là công ty Trần Anh làm vậy là sai quy định, trái pháp luật? Cũng hơi khó tin :(

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

Theo tui thì mấy bác không rành lắm về nguyên tắc hạch toán hóa đơn (Vì ở đây là DDTH chứ đâu phải DDKT). Nói tóm lại, nếu bác HOAIONLINE hỏi ở Trần Anh nếu không lấy hóa đơn GTGT thì được giảm bao nhiêu?, còn nếu lấy hóa đơn GTGT thì phải trả bao nhiêu?, chứ người tiêu dùng cá nhân như tụi mình thì lấy mã số thuế ở đâu (ở trên đầu ấy), Nhiều công ty bán hàng nếu mình lấy hóa đơn GTGT thì họ tính giá khác, không lấy họ lại tính giá thấp hơn chút...

Họ không bán thấp hơn chút nào Pro ạ :-<

Tâm Việt
23-09-2008, 20:34
Ý của Pro nghĩa là công ty Trần Anh làm vậy là sai quy định, trái pháp luật? Cũng hơi khó tin :(

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

Họ không bán thấp hơn chút nào Pro ạ :-<

Tớ chỉ nói là về nguyên tắc thì là như vậy, cứ bán hàng là phải xuất hóa đơn tài chính, không phải hóa đơn bán lẻ mua 2000/ cuốn hoặc tự in mà không được chi cục thuế quản lý nhé! Tớ không biết được quá trình mua hàng của bạn thì làm sao dám khẳng định có đúng hay sai, bạn tự đánh giá được mà.

Cũng nên biết một điều là việc viết hóa đơn tài chính sẽ tốn công hơn đôi chút so với không viết, từ công ghi lại thông tin công ty, viết hóa đơn, kiểm tra, và cái quan trọng hơn nữa là việc sẽ phải kê khai với chi cục thuế tất cả, và cũng khó chủ động trong một số việc mà bạn nói ở phần hai của bài viết đầu topic.

Nếu bên bán đề nghị một mức giảm giá nếu không lấy hóa đơn thì chắc chắn bạn cũng biết được rằng người ta phải có lợi gì mới làm chứ, :). Còn nếu mua nguyên giá thì ngay cả khi bạn không lấy hóa đơn, trách nhiệm của người bán vẫn phải xuất hóa đơn đó ra. Nói vậy chắc bạn cũng hiểu.

Trong kinh doanh, nếu như bạn nào đã từng tham gia vào thực tế thì chắc chắn sẽ cảm thông nhiều hơn với doanh nghiệp, mặc dù rằng sai nguyên tắc thì vẫn là sai nguyên tắc.

PiCi
23-09-2008, 22:28
Dân kỹ thuật nói chuyện về pháp luật kinh tế nghe ngộ quá (sozzi, mình cười ha hả 1 chút) 10 ông thì hết 9 ông rưỡi nói sai, nửa ông còn lại nói mơ hồ hỉu sao thì hỉu(hì hì)
Mình mới vô còn non nớt nhỏ dại nhe, mấy bạn ko được hùm hạp nhau wánh hội đồng mình đóa, wánh mình mình ứ trở zô đây chơi đâu, nhớ đó!
Giờ mình trả lời chủ topic này, theo thiển ý và kinh nghiệm mình có thì cô bán hàng ở Trần Anh muốn bạn cung cấp thông tin người mua, đơn vị mua. Nếu bạn trả lời là chính bạn mua thì cổ hoàn toàn có thể ghi tên bạn vào với địa chỉ, những thông tin khác và mã số thuế (MST viết tắc) là 0000 (mười con zerô)
Bất kỳ hóa đơn tài chính nào xuất ra, phải có thông tin rõ ràng của người bán là vậy, nếu cổ để trống các thông tin về người mua, có thể bạn sẽ bán hóa đơn đó cho đơn vị khác (rùi ví dụ đơn vị đó tự điền thông tin Doanh nghiệp X của họ vào). rắc rối của Trần Anh là khi khai báo thuế đầu ra không tương thích với với đầu vào của X, Cơ quan thuế nếu truy ra chẳng đến nỗi tù tội nhưng mà phiền và phạt
1. Họ (tức là doanh nghiệp bán) không chiếm dụng VAT của các bác, cho dù là bán lẻ, cuối kỳ họ cũng phải làm bảng kê để xuất hóa đơn tài chính ra thôi, họ nếu có chỉ có thể ăn gian 1 tý. Mình lấy ví dụ, mua mặt hàng A giá 1.000.000 đ(bao gồm thuế), bán cho bạn giá 1.100.000 (bao gồm thuế, nhưng ko xuất hóa đơn, vì bạn ko cần kia mà). Cuối kỳ họ xuất hóa đơn theo bảng kê giá trị hàng A với giá là 1.050.000 đ, vậy họ "tránh" được một ít thuế thui, không có chiếm dụng gì to tát hết hehe

2. Những nơi yêu cầu thêm % nếu xuất hóa đơn thì có 2 lý do chủ yếu này: một là trốn thuế xiệt (hihi) hai là họ chịu thuế trực tiếp, 1 loại thuế khoán hằng tháng, nếu xuất nhiều thì cơ quan quản lý có thể tăng mức thuế khoán này nên họ ngại hị hị

3. Đi ăn nhà hàng, bạn cứ giữ bill tính tiền, bảo với quản lý là bạn không nhớ thông tin doanh nghiệp, bữa khác quay lại lấy hóa đơn sau. Rồi trong vòng 1 tới 2 tháng, nếu bạn bè người quen nào đó cần, bạn cho họ receip đó để lấy hóa đơn, nhưng đừng làm việc này thường xuyên, không nên ... Một số nơi chỉ xem hóa đơn rétaurant này là 1 phần bù đắp những chi phí linh tinh khác (ví dụ như bạn mua vật dụng linh tinh văn phòng, cafe, khăn giấy, xa bông, gửi xe photo giấy tờ ... vv) Chứ nếu lấy cả đống thì người ta nhìn vô thấy doanh nghiệp này ăn nhậu xôm tụ quá :)) người ta apply xin vô làm à

Bla bla kiếm room khác wậy!!!

V.N.P.T
23-09-2008, 23:00
Dân kỹ thuật nói chuyện về pháp luật kinh tế nghe ngộ quá (sozzi, mình cười ha hả 1 chút) 10 ông thì hết 9 ông rưỡi nói sai, nửa ông còn lại nói mơ hồ hỉu sao thì hỉu(hì hì)
Mình mới vô còn non nớt nhỏ dại nhe, mấy bạn ko được hùm hạp nhau wánh hội đồng mình đóa, wánh mình mình ứ trở zô đây chơi đâu, nhớ đó!
Giờ mình trả lời chủ topic này, theo thiển ý và kinh nghiệm mình có thì cô bán hàng ở Trần Anh muốn bạn cung cấp thông tin người mua, đơn vị mua. Nếu bạn trả lời là chính bạn mua thì cổ hoàn toàn có thể ghi tên bạn vào với địa chỉ, những thông tin khác và mã số thuế (MST viết tắc) là 0000 (mười con zerô)
Bất kỳ hóa đơn tài chính nào xuất ra, phải có thông tin rõ ràng của người bán là vậy, nếu cổ để trống các thông tin về người mua, có thể bạn sẽ bán hóa đơn đó cho đơn vị khác (rùi ví dụ đơn vị đó tự điền thông tin Doanh nghiệp X của họ vào). rắc rối của Trần Anh là khi khai báo thuế đầu ra không tương thích với với đầu vào của X, Cơ quan thuế nếu truy ra chẳng đến nỗi tù tội nhưng mà phiền và phạt
1. Họ (tức là doanh nghiệp bán) không chiếm dụng VAT của các bác, cho dù là bán lẻ, cuối kỳ họ cũng phải làm bảng kê để xuất hóa đơn tài chính ra thôi, họ nếu có chỉ có thể ăn gian 1 tý. Mình lấy ví dụ, mua mặt hàng A giá 1.000.000 đ(bao gồm thuế), bán cho bạn giá 1.100.000 (bao gồm thuế, nhưng ko xuất hóa đơn, vì bạn ko cần kia mà). Cuối kỳ họ xuất hóa đơn theo bảng kê giá trị hàng A với giá là 1.050.000 đ, vậy họ "tránh" được một ít thuế thui, không có chiếm dụng gì to tát hết hehe

2. Những nơi yêu cầu thêm % nếu xuất hóa đơn thì có 2 lý do chủ yếu này: một là trốn thuế xiệt (hihi) hai là họ chịu thuế trực tiếp, 1 loại thuế khoán hằng tháng, nếu xuất nhiều thì cơ quan quản lý có thể tăng mức thuế khoán này nên họ ngại hị hị

3. Đi ăn nhà hàng, bạn cứ giữ bill tính tiền, bảo với quản lý là bạn không nhớ thông tin doanh nghiệp, bữa khác quay lại lấy hóa đơn sau. Rồi trong vòng 1 tới 2 tháng, nếu bạn bè người quen nào đó cần, bạn cho họ receip đó để lấy hóa đơn, nhưng đừng làm việc này thường xuyên, không nên ... Một số nơi chỉ xem hóa đơn rétaurant này là 1 phần bù đắp những chi phí linh tinh khác (ví dụ như bạn mua vật dụng linh tinh văn phòng, cafe, khăn giấy, xa bông, gửi xe photo giấy tờ ... vv) Chứ nếu lấy cả đống thì người ta nhìn vô thấy doanh nghiệp này ăn nhậu xôm tụ quá :)) người ta apply xin vô làm à

Bla bla kiếm room khác wậy!!!

Nghe hay nhỉ? Bác chỉ nói lại những cái người khác đã nói. Vậy có được coi là ngây ngô không nhỉ? Thằng ngố thường bảo mình khôn mà?! (Không có ý xúc phạm ai hết, chỉ mong trước khi nói vui lòng uốn lưỡi 7 lần mà thôi - Trân trọng)

PiCi
24-09-2008, 01:24
Uốn lần thứ 8, trở vô nói lại :-p
Mấy bạn tin tui đi, zì tui làm kế toán "chưng thực" hihi, còn Vnpt trả lời dòng này
"Chắc chắn là không rùi. Không có hóa đơn, cuối tháng nó lấy cái gì mà hạch toán thuế. ">> kết quả: đúng + tối nghĩa + sai = sai
Nếu tôi có vô tình lặp lại, nói lại ý nào của bạn thì cho tui shin lỗi nhé, lần sau tui rút kinh nghiệm tránh hết cái gì là ý của bạn. Bạn lấy phần khôn của bạn đi hihihi :D

V.N.P.T
24-09-2008, 08:32
Uốn lần thứ 8, trở vô nói lại :-p
Mấy bạn tin tui đi, zì tui làm kế toán "chưng thực" hihi, còn Vnpt trả lời dòng này >> kết quả: đúng + tối nghĩa + sai = sai
Nếu tôi có vô tình lặp lại, nói lại ý nào của bạn thì cho tui shin lỗi nhé, lần sau tui rút kinh nghiệm tránh hết cái gì là ý của bạn. Bạn lấy phần khôn của bạn đi hihihi :D
Bác ơi, kế toán mà đã hiểu đúng à? E toàn hạch cái bọn kế toán thôi bác ạ. Kế toán gặp em cẩn thận em cho về làm lại hồ sơ hết :). Bác phải đọc hết 1 lượt đi, đừng đọc 1 dòng!
Nếu không viết hóa đơn, tôi chắc chắn với bác là nó không có căn cứ đâu để lập báo cáo thuế cả. Chỉ có điều, không viết hóa đơn cho người mua nhưng dn nó sẽ tìm cách hợp thức hóa cái hóa đơn đó mà thôi.
Tôi cũng không có ý gì cả, chỉ có điều, đây là ddth, nên tôi đã chỉ muốn giải thích theo một cách hiểu đơn giản nhất mà thôi.
Còn nếu thực sự bác có nhu cầu "tri thức cao hơn" có thể PM qua diễn đàn để lấy phone của tôi, chúng ta có thể tranh luận thêm.

hoaionline
24-09-2008, 09:12
Phù, đọc mấy câu "qua lại" của các bác em thấy mệt quá!

Chúng ta quay trở lại chủ đề chính đi nhỉ!

Điều em cần biết là Trần Anh không lập hóa đơn tài chính hay bất kì một loại hóa đơn gì đó (Vì hiện tại em chỉ nhận được một cái phiếu xuất kho kiêm nhận hàng) thì có phạm luật không? Nếu phạm thì các bác có thể trích cho em nó ở luật nào, điều nào, chỗ nào...

Có trích dẫn cụ thể, để em đến còn có cơ sở để cãi nhau. Giờ mình cứ cãi xuông, có mà kiện củ khoai.

P/S: Còn vụ việc bác Pici nói dân kĩ thuật nói chuyện kế toán gì đó. Nói thật chứ, mình là dân kĩ thuật mới nói chứ, nếu là dân kế toán biết hết roài, cần gì phải hỏi nữa :p. Mình không muốn khoản thuế mà mình phải đóng không về nhà nước để đầu tư công (trường học, công viên, bệnh viện...) mà lại vào mấy tay gian lận. Hiểu chứ Pro? :D

PiCi
24-09-2008, 09:30
Còn nếu thực sự bác có nhu cầu "tri thức cao hơn" có thể PM qua diễn đàn để lấy phone của tôi, chúng ta có thể tranh luận thêm.
Dạ P hông có nhu cầu, bạn giữ "tri thức cao hơn" ấy mà làm giàu! (Tui còn nghèo nên tui phải tiết kịm hihi tự nhiên tốn tiền gọi điện thọi?!)
_
@ Bác Hoaionline: để vnpt trả lời tiếp cho bạn, vì bạn ý hàn lâm hơn, bờ rồ hơn có khả năng hạch kế toán hơn mìn! Nếu câu trả lời của bạn ý tối nghĩa, gây hỉu lầm trầm trọng cho người đọc, mình hứa sẽ spam tin riêng cho Hoaionline nhen, (c/c cho him để him đỡ ức chế ;) ) Phải làm vệy thì mới đẹp mặt người ta. hi hi hi

Tâm Việt
24-09-2008, 10:32
Tớ nghĩ vấn đề mà bạn chủ topic đưa ra tớ đã giải thích khá chi tiết, chỉ chưa đưa ra kết luận cuối cùng là đúng hay sai, vì tớ muốn bạn ấy tự hiểu và tự nhận định được sau mớ lý thuyết mà tớ cung cấp. Tớ cũng mua hàng tại Trần Anh và một số công ty máy tính tại Hà Nội rồi nên cũng hiểu là thực tế thì họ làm như thế nào (dù chỉ hiểu 1 phần)

Việc doanh nghiệp làm như thế nào thì mỗi doanh nghiệp một kiểu, và thậm chí tùy quy mô, tùy lĩnh vực hoạt động của doanh nghiệp nữa. Bạn gì đó làm kế toán đã bao giờ biết việc bán khống một cái hóa đơn trị giá 200 tr hoặc hơn chưa ?

V.N.P.T
24-09-2008, 12:43
Cái căn bản, bác PiCi tưởng ở đây toàn dân IT, chúng ta là những con GÀ về kiến thức kinh tế nên lên mặt. Bác không muốn so cao thấp thì thoai. Miễn bàn!
P/s: Bác (hoặc cty bác) mà gặp em, em cho chít liền :)

PiCi
24-09-2008, 13:18
Bạn gì đó làm kế toán đã bao giờ biết việc bán khống một cái hóa đơn trị giá 200 tr hoặc hơn chưa ?
Bạn hỏi mình hả? Dạ thưa, mình hỏng dám làm vì mình còn yêu lắm đời này! :)
Nhưng nếu bạn làm quản lý mà nghi ngờ nhân viên thừa hành nó muốn qua mặt những việc như vậy thì ... mình chat ym với bạn sau.

Nếu bên bán đề nghị một mức giảm giá nếu không lấy hóa đơn thì chắc chắn bạn cũng biết được rằng người ta phải có lợi gì mới làm chứ
>> Hoặc họ có nguồn hàng không có chứng từ, hoặc như mình giải thích phía trên, cuối kỳ họ sẽ xuất_và_cất hóa đơn (theo bảng kê) có giá trị thấp hơn thực tế bán. Còn lại, ngay cả khi bạn nhận chiết khấu bằng tiền mặt đi chăng nữa thì đừng ngại, (Siêu thị điện máy Nguyễn Kim, 1 số nhà sách lớn ...) doanh nghiệp làm thế trong khuôn khổ pháp luật cho phép mà!
__
@ Bạn Vnpt: Dạ, ai cũng thấy là em thấp cơ hơn bác, bác cứ để em (hoặc công ty em) sống với ạ! Xin bác, bác cứ ở trển cho mát, bla bla bla ...
Mọi người cứ y lời bác Vnpt mà thực hiện ạ, em sai rùi, em ân hận quá cơ, hong bik Thái Sơn rùi, xém chút toi mạng ...nhện! hihi

hoaionline
24-09-2008, 13:50
Bạn hỏi mình hả? Dạ thưa, mình hỏng dám làm vì mình còn yêu lắm đời này! :)
Nhưng nếu bạn làm quản lý mà nghi ngờ nhân viên thừa hành nó muốn qua mặt những việc như vậy thì ... mình chat ym với bạn sau.

>> Hoặc họ có nguồn hàng không có chứng từ, hoặc như mình giải thích phía trên, cuối kỳ họ sẽ xuất_và_cất hóa đơn (theo bảng kê) có giá trị thấp hơn thực tế bán. Còn lại, ngay cả khi bạn nhận chiết khấu bằng tiền mặt đi chăng nữa thì đừng ngại, (Siêu thị điện máy Nguyễn Kim, 1 số nhà sách lớn ...) doanh nghiệp làm thế trong khuôn khổ pháp luật cho phép mà!
__
@ Bạn Vnpt: Dạ, ai cũng thấy là em thấp cơ hơn bác, bác cứ để em (hoặc công ty em) sống với ạ! Xin bác, bác cứ ở trển cho mát, bla bla bla ...
Mọi người cứ y lời bác Vnpt mà thực hiện ạ, em sai rùi, em ân hận quá cơ, hong bik Thái Sơn rùi, xém chút toi mạng ...nhện! hihi

Thảo luận với cái nick mới toan pici này chán thật. Không hiểu bác mới vào diễn đàn hay là "ai đó" nên phải lập nick mới. Bác thích thì thảo luận đừng châm bị thóc chọc bị gạo được không?

Có ai trích dẫn được cho tôi luật bản lẻ + hóa đơn hoặc cái gì tương tự thế được không?

boytomo
24-09-2008, 14:42
theo mình hiểu thì thế này:
nếu bạn là doanh nghiệp thì khi mua hàng bạn phải trả 5-10% thuế,sau đó cuối tháng sẽ hạch toán và nhà nước sẽ trừ lại bạn phần thuế này
các cửa hàng bán lẻ có hóa đơn trực tiếp(đã tính thuế từ nhà phân phối - hình như vậy)thì bán hàng cho bạn theo giá đã niêm yết -vì ng bán đã trả giùm bạn rồi nên cộng vào giá thành luôn
người tiêu dùng không có nhu cầu hóa đơn gtgt nhưng vẫn phải trả phần thuế này vì nguyên tắc nhập hàng thì phải xuất hàng đúng số lượng (tất nhiên khi nhập không kê khai thì khỏi-1 cách trốn thuế)
vậy có hóa đơn hay không thì không quan trọng vì bạn đâu có nhu cầu thanh toán lại
trần anh ko đưa hóa đơn cho bạn vì bạn ko là doanh nghiệp nên ko có MST
còn chỗ khác đưa hóa đơn đỏ thì bạn coi lại thông tin người mua vì mình nghĩ khi bạn là cá nhân thì tờ đó vô nghĩa nên liên xanh trong hóa đơn gốc ng ta ghi thôngtin khác cũng đc
cái này lúc trước mình hỏi bên kế toán nhưng j nói lại có thể sai,mong các bác đừng mắng nha
PS: bác pici biết thì hướng dẫn chứ đừng nói kiểu chọc ngoáy ng khác thấy bực nha

Tâm Việt
24-09-2008, 15:17
Hóa đơn tài chính sinh ra không phải để thích thì làm mà không thích thì không làm. Đó là căn cứ pháp lý của việc hàng hóa được bán ra đến tay người mua. Người mua đó có thể là đối tượng được khấu trừ thuế (doanh nghiệp bán lại) hoặc người tiêu dùng cuối cùng (chịu thuế luôn). Căn cứ pháp lý thì bạn có thể tự nghiên cứu: http://www.shtp.hochiminhcity.gov.vn/webshtp/data/news/2007/9/680/LuatthueGTGT.pdf
Nhưng mình nghĩ hoàn toàn có thể tính toán ra về việc cần hay không cần xuất hóa đơn. Nếu tất cả đều không xuất hóa đơn, làm sao nhà nước biết được hàng hóa lưu thông như thế nào đây, giá cả bán ra thế nào. Bản thân việc mua bán cần có hóa đơn là vì mục đích đó.

Không thể nói cơ quan thì được khấu trừ thuế còn cá nhân không cần khấu trừ thì khỏi xuất hóa đơn (vì chẳng được lợi gì). Nếu không xuất hóa đơn tài chính thì người được lợi là người bán, còn lợi như thế nào thì có nhiều cách để lợi từ nó lắm. Bạn gì làm kế toán chắc hiểu rõ một ít về cách làm lợi từ nó.

Diễn đàn tin học nhưng tìm hiểu về một vấn đề kinh tế và kinh doanh tớ nghĩ là hoàn toàn cần thiết, ít nhất để khi buôn với bạn bè chúng ta cũng có một kiến thức nhất định để khỏi bị coi là gà.

Về con số 200tr bán khống hóa đơn chỉ là vì dụ thôi nhưng thử tượng tượng tớ có 20 khách lẻ lấy máy tính nhưng không lấy hóa đơn VAT, thế là tớ thừa khoảng 200 tr tiền linh kiện máy tính đầu vào, ai có nhu cầu tớ bán lại cái phần đầu vào thừa đó, vừa hợp thức hóa thủ tục thuế má, mà lợi thì làm sao ai biết được. Nhu cầu của khách với 200tr đó có không? Phải có chứ, cứ chờ đến cuối năm sẽ thấy. Bạn tớ có người làm bên công ty tin học nên tớ cũng hiểu sơ bộ như vậy, còn đó không phải lĩnh vực của tớ nên chỉ dám nói sơ sơ vậy thôi.

hoaionline
24-09-2008, 15:43
Sau một hồi tìm tòi trong quyển pdf của bạn TÂM VIỆT, (Thanks bạn Tâm Việt nhé). Tìm được đoạn này

Trích: Luật thế giá trị gia tăng: http://www.shtp.hochiminhcity.gov.vn/webshtp/data/news/2007/9/680/LuatthueGTGT.pdf

Điều 11. Hóa đơn, chứng từ
1- Việc mua, bán hàng hóa, dịch vụ đều phải có hóa đơn, chứng từ theo quy định của pháp luật.
2- Các cơ sở kinh doanh nộp thuế theo phương pháp khấu trừ thuế phải sử dụng hóa đơn giá trị gia tăng và phải ghi đầy đủ, đúng các yếu tố quy định, trong đó ghi rõ giá bán, khoản phụ thu, phí thu thêm, khoản thuế giá trị gia tăng, giá thanh toán.
Trong trường hợp hóa đơn không ghi khoản thuế giá trị gia tăng thì thuế giá trị gia tăng được xác định bằng giá thanh toán theo hóa đơn nhân với thuế suất thuế giá trị gia tăng.
3- Đối với các loại tem, vé được coi là chứng từ thanh toán đã in sẵn giá thanh toán thì giá thanh toán tem, vé đó đã bao gồm thuế giá trị gia tăng.

Kết luận: Trần Anh vi phạm pháp luật.

Có ý kiến gì thêm nữa không các Pro?

quanghaihcm
24-09-2008, 16:39
ở TPHCM nhiều cty bán thiết bị tin học cũng vậy. :D

tme_power
24-09-2008, 16:55
Trời xuất hóa đơn thì cần gì phải có mã số thuế nhỉ, không hiểu các bác bị sao nữa.

Hổng lẽ cá nhân nào cũng phải có mã số thuế à.

Ở chổ mình bán xuất hóa đơn đâu có đòi hỏi kiểu đó đâu. Chỉ có công ty doanh nghiệp thì mới hỏi mã số thuế thôi chứ

PiCi
24-09-2008, 17:02

Mình không rõ động cơ nào để bạn "hăm he" DNghiệp Trần Anh như thế, mình càng ko có lý do lẫn chứng cứ để bênh vực TA. Mình muốn nói thế này, chuyện nhỏ xíu hà, hoàn toàn có thể là do hiểu lầm, giải thích không căn kẽ của nhân viên giao dịch. DDTH dù đông mem mấy thì với thị trường nó cũng nhỏ xíu, bạn cần gì phải thế, bạn muốn TA chạy ra đêy xin lỗi "Em bé miệng, anh sai phạm có tý ni à" vv và vv. Chỉ cần bạn nói: Pici, bạn không được welcome, là tôi sori và lui gót liền, mọi sai trái tui nhận hết!
_________
Bạn Tâm Việt ơi, đừng cổ súy cho việc làm trái pháp luật bạn à, chẳng biết đâu là khôn đâu là dại đâu. Nhất là nhiều bạn trẻ khác cũng online là xem bài viết mà chúng ta thảo luận, nếu bạn cho rằng việc ng bạn của bạn mua/bán hóa đơn 200tr máy tính, linh kiện là ok, vẫn bình yên và không sao cả. Thì tôi mong rằng bạn trẻ đó sẽ không phải gặp rủi ro nào cả.
Bây giờ mình lấy ví dụ chính mình sẽ đi mua hóa đơn 200tr đó với giá 20triệu nhé (VAT mình được khấu trừ hơn 18tr rồi và cho DN bán lời thêm khoản 2tr nữa ok) Mình đặt bút ký tên ng mua hàng trên hóa đơn, xem như việc mua hàng này hợp pháp. Rủi ro của mình nằm ở đâu:
- Mình (cty mình) chỉ có hóa đơn mà ko có xác hàng hóa đó trong suốt quá trình hoạt động. Vì lý do nào đó mà cơ quan thuế "để ý nhiều" đến cty mình, họ lôi ra nhẹ nhàng liền, khấu hao thế nào, quản lý tài sản ra sao, ai sử dụng, hiện hữu ở đâu ...Thấy tội của người mua hóa đơn chưa, đặt bút ký lên 1 tờ hóa đơn chưa chắc đã sơ múi gì trong đấy, nhưng trách nhiệm thật nặng trong suốt 20 năm sau lưu giữ chứng từ của doanh nghiệp. Mình ko dọa các bạn đâu, bảo vệ mình trước vì mình còn cha còn mẹ, chẳng có trời đất nào cứu mình lúc đó đâu (hix, sến nhỉ? :D)
Cứ gian và cứ ngoan thì thôi, đẩy phần rủi ro ấy cho thằng ÁC nào khác đi. Có bạn nghĩ tui hay đùa cợt, nhưng tui cũng toàn nói thiệt lòng không á, biết ai với ai đâu mà châm chọc thóc gạo trùi ui.
Bye bye

hoaionline
24-09-2008, 18:07
Mình không rõ động cơ nào để bạn "hăm he" DNghiệp Trần Anh như thế, mình càng ko có lý do lẫn chứng cứ để bênh vực TA. Mình muốn nói thế này, chuyện nhỏ xíu hà, hoàn toàn có thể là do hiểu lầm, giải thích không căn kẽ của nhân viên giao dịch. DDTH dù đông mem mấy thì với thị trường nó cũng nhỏ xíu, bạn cần gì phải thế, bạn muốn TA chạy ra đêy xin lỗi "Em bé miệng, anh sai phạm có tý ni à" vv và vv. Chỉ cần bạn nói: Pici, bạn không được welcome, là tôi sori và lui gót liền, mọi sai trái tui nhận hết!
_________
Bạn Tâm Việt ơi, đừng cổ súy cho việc làm trái pháp luật bạn à, chẳng biết đâu là khôn đâu là dại đâu. Nhất là nhiều bạn trẻ khác cũng online là xem bài viết mà chúng ta thảo luận, nếu bạn cho rằng việc ng bạn của bạn mua/bán hóa đơn 200tr máy tính, linh kiện là ok, vẫn bình yên và không sao cả. Thì tôi mong rằng bạn trẻ đó sẽ không phải gặp rủi ro nào cả.
Bây giờ mình lấy ví dụ chính mình sẽ đi mua hóa đơn 200tr đó với giá 20triệu nhé (VAT mình được khấu trừ hơn 18tr rồi và cho DN bán lời thêm khoản 2tr nữa ok) Mình đặt bút ký tên ng mua hàng trên hóa đơn, xem như việc mua hàng này hợp pháp. Rủi ro của mình nằm ở đâu:
- Mình (cty mình) chỉ có hóa đơn mà ko có xác hàng hóa đó trong suốt quá trình hoạt động. Vì lý do nào đó mà cơ quan thuế "để ý nhiều" đến cty mình, họ lôi ra nhẹ nhàng liền, khấu hao thế nào, quản lý tài sản ra sao, ai sử dụng, hiện hữu ở đâu ...Thấy tội của người mua hóa đơn chưa, đặt bút ký lên 1 tờ hóa đơn chưa chắc đã sơ múi gì trong đấy, nhưng trách nhiệm thật nặng trong suốt 20 năm sau lưu giữ chứng từ của doanh nghiệp. Mình ko dọa các bạn đâu, bảo vệ mình trước vì mình còn cha còn mẹ, chẳng có trời đất nào cứu mình lúc đó đâu (hix, sến nhỉ? :D)
Cứ gian và cứ ngoan thì thôi, đẩy phần rủi ro ấy cho thằng ÁC nào khác đi. Có bạn nghĩ tui hay đùa cợt, nhưng tui cũng toàn nói thiệt lòng không á, biết ai với ai đâu mà châm chọc thóc gạo trùi ui.
Bye bye

Tranh luận một vấn đề thì có 2, 3 hoặc nhiều ý kiến nhiều chiều thì mới gọi là tranh luận. Rất welcome bạn đã tranh luận với chủ đề này.

Tuy nhiên, để tranh luận chúng ta thực sự là tranh luận mong đưa ra những ý kiến cá nhân của bạn, đừng nên dùng những tự ngữ để đả kích người khác. Đừng biến tranh luận thành cãi nhau giống như mấy bà bán cá ngoài chợ.

Ý kiến của tôi là: "Trần Anh vi phạm pháp luật" dựa vào luật thuế GTGT mà tôi đã trích dẫn ở trên. Nếu bạn nói Trần Anh không vi phạm thì bạn hãy đưa ra ý kiến của mình để phạn biện, tôi rất muốn nghe ý kiến của bạn vì tôi muốn hiểu vấn đề này?

Hãy công kích ý kiến của mình, đừng công kích mình hay mọi người! Thanks!

AntiVirusss
24-09-2008, 18:28
mà nếu bạn không lấy Hóa đơn đỏ thì phía bên cửa hàng sẽ sale cho bạn 10% giá trị.

Tâm Việt
24-09-2008, 19:10
Tớ không cổ súy gì cả. Nếu mọi việc mua bán hàng hóa đều có hóa đơn chứng từ đầy đủ thì sẽ không xuất hiện chuyện bán hóa đơn trị giá hóa đơn là 200tr đó bạn ạ. Việc bán hóa đơn được bao nhiêu tớ không rõ nhưng như vậy đã là có lợi chưa ? Việc có lợi đó xuất phát từ đâu đây? Xuất phát từ việc thừa đầu vào đó bạn, thừa đầu vào từ việc không xuất hóa đơn (thường là khách lẻ) đó bạn. Và bạn biết khách hàng mua hóa đơn là ai chứ? Nếu họ sợ họ có dám mua không ?

Tớ không đứng về bên nào cả, chỉ muốn nói đến 1 số tình huống có thể xảy ra khi doanh nghiệp cố tình không xuất hóa đơn tài chính mà thôi. Còn quan điểm của tớ cũng đã nói rồi, tớ không nói ai sai ai đúng, mà cái đó do mọi người tự cảm nhận thì sẽ khắc sâu hơn. Tớ đưa ra phương pháp chứ không đưa ra lời giải.

Cái ví dụ 200tr của tớ không nằm ngoài mục đích chứng minh rằng doanh nghiệp hoàn toàn có thể được lợi từ việc không xuất hóa đơn tài chính, chứ không phải chỉ có 1.000.000, 1.100.000 và 1.050.000 đâu. Doanh nghiệp có nhiều dạng và nhiều quy mô khác nhau mà.

Tâm Việt
25-09-2008, 11:19
Nhân tiện đọc về hóa đơn tài chính thế là tớ cũng kiếm được một số tài liệu về thuế để ngâm cứu thêm. Kiến thức còn hạn chế quá, :)

nguabay
25-09-2008, 23:42
Sau một hồi tìm tòi trong quyển pdf của bạn TÂM VIỆT, (Thanks bạn Tâm Việt nhé). Tìm được đoạn này

Trích: Luật thế giá trị gia tăng: http://www.shtp.hochiminhcity.gov.vn/webshtp/data/news/2007/9/680/LuatthueGTGT.pdf

Điều 11. Hóa đơn, chứng từ
1- Việc mua, bán hàng hóa, dịch vụ đều phải có hóa đơn, chứng từ theo quy định của pháp luật.
2- Các cơ sở kinh doanh nộp thuế theo phương pháp khấu trừ thuế phải sử dụng hóa đơn giá trị gia tăng và phải ghi đầy đủ, đúng các yếu tố quy định, trong đó ghi rõ giá bán, khoản phụ thu, phí thu thêm, khoản thuế giá trị gia tăng, giá thanh toán.
Trong trường hợp hóa đơn không ghi khoản thuế giá trị gia tăng thì thuế giá trị gia tăng được xác định bằng giá thanh toán theo hóa đơn nhân với thuế suất thuế giá trị gia tăng.
3- Đối với các loại tem, vé được coi là chứng từ thanh toán đã in sẵn giá thanh toán thì giá thanh toán tem, vé đó đã bao gồm thuế giá trị gia tăng.

Bác này đúng I T..ờ rặt. Mới xem "luật GTGT", chưa có nắm rõ gì mà đã dám phám một câu xanh rờn "Kết luận: Trần Anh vi phạm pháp luật.".

Đọc cho kỹ đoạn này:
Trong Điều 11.Hóa đơn, chứng từ, khoản 2 đoạn sau có nói rõ "Trong trường hợp hóa đơn không ghi khoản thuế giá trị gia tăng thì thuế giá trị gia tăng được xác định bằng giá thanh toán theo hóa đơn nhân với thuế suất thuế giá trị gia tăng."

Nếu vẫn chưa hiểu thì vào đây xem.

http://www.ddth.com/showthread.php?t=166029

hoaionline
26-09-2008, 08:52
Bác này đúng I T..ờ rặt. Mới xem "luật GTGT", chưa có nắm rõ gì mà đã dám phám một câu xanh rờn "Kết luận: Trần Anh vi phạm pháp luật.".

Đọc cho kỹ đoạn này:
Trong Điều 11.Hóa đơn, chứng từ, khoản 2 đoạn sau có nói rõ "Trong trường hợp hóa đơn không ghi khoản thuế giá trị gia tăng thì thuế giá trị gia tăng được xác định bằng giá thanh toán theo hóa đơn nhân với thuế suất thuế giá trị gia tăng."

Nếu vẫn chưa hiểu thì vào đây xem.

http://www.ddth.com/showthread.php?t=166029

Hi nguabay!

Tôi đọc rồi, nhưng vẫn chưa hiểu gì, chắc tại ngu quá :-<.

Ta cùng nhau phân tích câu bác quote nhé:

Câu trên nói rõ, "Hóa đơn" không ghi khoản thuế giá trị gia tăng. Vậy điều này có nghĩa là mình vẫn phải có hóa đơn, chỉ là hóa đơn không ghi thuế hay có ghi thuế thôi.

Vì vậy, tôi vẫn giữ lập luận của mình, Không có Hóa đơn nghĩa là vi phạm pháp luật!

Rất mong bạn phản hồi + có trích dẫn từ luật thuế (dựa vào luật mới kết luận được, nói không thì không có tích thuyết phục) tôi được hiểu thêm. Thanks!

Tâm Việt
26-09-2008, 11:44
Hi nguabay!

Tôi đọc rồi, nhưng vẫn chưa hiểu gì, chắc tại ngu quá :-<.

Ta cùng nhau phân tích câu bác quote nhé:

Câu trên nói rõ, "Hóa đơn" không ghi khoản thuế giá trị gia tăng. Vậy điều này có nghĩa là mình vẫn phải có hóa đơn, chỉ là hóa đơn không ghi thuế hay có ghi thuế thôi.

Vì vậy, tôi vẫn giữ lập luận của mình, Không có Hóa đơn nghĩa là vi phạm pháp luật!

Rất mong bạn phản hồi + có trích dẫn từ luật thuế (dựa vào luật mới kết luận được, nói không thì không có tích thuyết phục) tôi được hiểu thêm. Thanks!
Bạn nói đúng và cũng đã căn cứ vào luật để nói rồi đó. Mọi thứ phải tuân theo nguyên tắc và nguyên tắc ở đây là luật. Về vấn đề này tớ nghĩ tranh luận nhiều cũng không giải quyết được nhiều, mỗi người chắc cũng đã có câu trả lời cho mình rồi, :)

hoaionline
02-10-2008, 08:47
Nói lăng nhăng thì nhiều người nói, chửi thế. Đến lúc nói đến dẫn chứng luật thì thụt hết đi đâu :))

PiCi
03-10-2008, 00:45
Nói lăng nhăng thì nhiều người nói, chửi thế. Đến lúc nói đến dẫn chứng luật thì thụt hết đi đâu :))
Ăn nói như vậy hèn chi, vừa không được việc vừa chẳng giống ai.
Tôi chẳng mặn với kiểu "ra vẻ" sếp như nick VNPT, cũng như sẽ không bao giờ nhận Hoaionline vào làm việc cùng (nếu có dịp!), sẽ rất vướng tay vướng chân. Đặt giả sử Hoaionline mua máy tính cho cty A, thì sếp của bạn sẽ trả lời thế này: "tôi không cần biết em làm bằng cách nào, tôi chỉ muốn thấy kết quả cuối cùng" Em rõ chứ?
Với từng đó dữ kiện mà em vẫn không có cách giải quyết của mình thì đúng là em sống cực quá em à! :D (ps: tôi nói thật đóa, chứ tôi không có đùa cợt đâu)

hoaionline
06-10-2008, 10:25
Ăn nói như vậy hèn chi, vừa không được việc vừa chẳng giống ai.
Tôi chẳng mặn với kiểu "ra vẻ" sếp như nick VNPT, cũng như sẽ không bao giờ nhận Hoaionline vào làm việc cùng (nếu có dịp!), sẽ rất vướng tay vướng chân. Đặt giả sử Hoaionline mua máy tính cho cty A, thì sếp của bạn sẽ trả lời thế này: "tôi không cần biết em làm bằng cách nào, tôi chỉ muốn thấy kết quả cuối cùng" Em rõ chứ?
Với từng đó dữ kiện mà em vẫn không có cách giải quyết của mình thì đúng là em sống cực quá em à! :D (ps: tôi nói thật đóa, chứ tôi không có đùa cợt đâu)

Bác càng nói càng biểu hiện là gà chụp mũ, bít người ta thế nào đã vỗi kết luận, tranh luận với những thằng như vậy chỉ tổ mỏi tay. Những thằng như ông chỉ đi cãi nhau như mấy bà bán cá ngoài chợ, chứ có được cái tích sự gì trong cái vụ tranh luận này đâu. Ông thử vác tay lên chán ngồi suy nghĩ xem có đưa ra một ý kiến hay ho phản bác lại vấn đề trên, hay chỉ ngồi phán này phán nọ?

Những thằng chỉ biết đến kết quả cuối cùng và không biết sâu sa bản chất của vấn đề thì cũng chỉ là thằng hời hợt thôi.

Những thằng hời hợt như ông chắc cũng chả bao giờ có dịp làm xếp đâu, yên tâm là không phải lo việc tuyển dụng tôi!

Cái vụ hóa đơn này, tôi là khách hàng lẻ chả phải mua cho công ty. Có điều muốn mở mang lại kiến thức về thuế một chút thôi. Kiến thức có lúc nào thừa!

PiCi
07-10-2008, 12:58
hêy, cho sửa lại bài viết vừa rồi đó, tớ chả thèm [quote] chi cho mắc công nhé.
- Thứ nhất là tớ không có hỉu "vác tay lên chán" nghĩa là sao hết! vì tớ không có cái "chán" này hihi
- Thứ nhì là tớ hiện hữu làm sếp rùi, chứ chưa tòm tèm đến vị trí [bốc] xếp mà bạn đưa ra hehe.
Đành rằng kiến thức 8 qua 8 lại cũng không thừa, mà cuối cùng bạn không đòi được cái lẽ ra phải được thì là bạn dở, còn không chịu nhận? :-p Khuyên bạn sau này đi làm đừng dính líu đến chứng từ, tiền bạc, sếp bạn sau này sure chắc sẽ điên với kiểu làm và cách nghĩ như bạn á. Không có chuyện sếp nâng iu ôm ấp chỉ tận tay từng đứa đâu, ổng đòi kết quả cuối cùng là hợp lý, ai cũng phải tự thân vận động mới tích góp kinh nghiệm bạn há.

Thoai, tui đi nạo cá bán tiếp, :D híhí dân hàng cá tôm mừ. Nhớ save toàn bộ topic này vào blog nghen, 5-10 năm sau khôn ra chắc đọc lại mới hỉu chăng??

hoaionline
07-10-2008, 15:45
- Thứ nhất là tớ không có hỉu "vác tay lên chán" nghĩa là sao hết! vì tớ không có cái "chán" này hihi
- Thứ nhì là tớ hiện hữu làm sếp rùi, chứ chưa tòm tèm đến vị trí [bốc] xếp mà bạn đưa ra hehe.
Đành rằng kiến thức 8 qua 8 lại cũng không thừa, mà cuối cùng bạn không đòi được cái lẽ ra phải được thì là bạn dở, còn không chịu nhận? :-p Khuyên bạn sau này đi làm đừng dính líu đến chứng từ, tiền bạc, sếp bạn sau này sure chắc sẽ điên với kiểu làm và cách nghĩ như bạn á. Không có chuyện sếp nâng iu ôm ấp chỉ tận tay từng đứa đâu, ổng đòi kết quả cuối cùng là hợp lý, ai cũng phải tự thân vận động mới tích góp kinh nghiệm bạn há.

Thoai, tui đi nạo cá bán tiếp, :D híhí dân hàng cá tôm mừ. Nhớ save toàn bộ topic này vào blog nghen, 5-10 năm sau khôn ra chắc đọc lại mới hỉu chăng??

Hiii, typing cãi nhau với bác chắc là mỏi tay! Như nào ai đọc cũng biết thế nào mà!

Trở về vấn đề chính đi, Nếu bác có giỏi, bác đưa ra ý kiến gì về vấn đề của tui không?

Chắc bác giỏi thì giỏi rồi! nên bác cũng biết thế nào là vấn đề mà tôi "highlight" nhé! (Chả nhẽ chỉ giỏi cãi nhau) đừng đánh trống lảng rồi quanh co mấy cái chuyện vô nghĩa, nhớ là "chêm" cho tôi nguồn dẫn ở đâu với nhé, chứ cái nhau bằng luật mà cứ "theo tôi" thì chắc người ta chỉ tin bác là xếp xó thôi =))

truongson.bkap
09-05-2009, 15:58
Theo cá nhân mình được biết vấn đề thuế GTGT như sau:
Đối với các mặt hàng đề chưa bao gồm 5% VAT

Giá tiền người dùng phải trả được tính như sau:
((Giá gốc sản phẩm / 100) x 5)+ giá gốc sản phẩm = giá đã có 5% VAT
Vd: Laptop Dell có giá 10.550.000 VND (chưa bao gồm 5% VAT).
vậy giá trị Laptop Dell đã có VAT sẽ là:
(10.550.000/100)x 5 = 527.500 VND (giá 5% VAT)
==> giá trị laptop Dell đã có VAT là :
10.550.000 + 527.500 = 11.077.500 VND( đã có VAT )

Bây giờ đến vấn đề hoàn thuế GTGT :
Lấy Tên Cty, Mã số thuế, số ĐT, Địa chỉ đưa cho nhân viên bán hàng để làm hóa đơn GTGT.
Cầm hóa đơn đó về Cty, bảo nhân viên kế toán viết cho cái phiếu nhập + giấy xác nhận có dấu công ty rùi cầm cả 3 gồm hóa đơn GTGT + phiếu nhập + giấy xác nhận ra chi cục thuế lĩnh xiền = số tiền 5% VAT mà mình đã tính bên trên. Vậy là chỉ mua với giá gốc :p, còn công ty có bị ảnh hưởng hay mất gì ko thì cái đó dài dòng quá. Mới lị lấy được xiền òi ứ thèm quan tâm đến việc của kế toán nữa.

hoana2007
15-07-2009, 23:27
Lâu ngày không vào diễn đàn cãi nhau to nghe heng. Ông nào thích tìm hiểu thêm về thuế má, nếu có ai không trả lời thỏa đáng được thì sang bên tổng cục thuế mà tìm hiểu. Điện cho họ 1 cú có 200VND/phút thì thoải mái mà nghe. Cãi nhau thế này đến sáng mai.....

minhducgamer
16-07-2009, 00:31
Bài cũ cũng có người đưa lên.Nhưng đọc rồi cũng có tý ý kiến.
1. Đúng như hoaionline khẳng định - đó là hành vi phạm luật. Nhưng từ phàm đến xử là cả 1 chặng...đường quen biết :D. Và khi hoaionline khẳng định điều đó đúng rồi (mà thực sự đúng thế từ mấy trang trước - nhưng mập mờ ko nổõ ra thôi) -> ko ai tranh cãi gì thì...phán 1 câu chán như con gián "Đến lúc nói đến dẫn chứng luật thì thụt hết đi đâu" làm gây ênn sóng gió nữa. Ko hiểu hoaionline tới l1uc đ1o vẫn nghi ngờ mính ai hay cố tình muốn gây gỗ nhỉ! Vì biết m2inh đúng mà còn cố tìm cách chọc cho có người cự chi vậy!!!
2. Hai người VNPT và TAm Doanh thì toàn thấy cãi nhiều hơn là nói thực, cứ như cán bộ nhà nước vậy, Y/N ko rõ ràng toàn nói vòng vo kiểu lãnh đạo trả lời trên truyền hình, nói cả tiếng ...quay lại y chỗ cũ mà người nghe thì muốn ngủ hết rùi nên cũng ko biết ở đâu.
VNPT: sai là sai, sao cố bao che cho TA chi nhỉ!.

vn_3x
30-07-2009, 08:36
Không cần phải có mã số thuế đâu, các cơ quan như giáo dục, quân đội làm gì có mã số thuế.

forumactions
18-03-2013, 16:05

Đọc lại mới thấy loại này vui thật lol chuyên đi bảo vệ TA, chắc là người nhà.
Kiến thức chưa biết tới đâu mà toàn lên mặt.

mayincanonvietna
18-03-2013, 16:13
Trước tiên bạn phải hiểu hóa đơn là để làm gì có những loại hóa đơn nào.
Khi bạn mua hàng xong mà bên các cty kia họ tự động viết cho bạn hóa đơn mà ko cân thông tin gì thì như thế là hóa đơn thông thường, coi như là 1 phiếu xuất không có giá trị hạch toán, còn 1 hóa đơn phải có đầy đủ thông tin cty, địa chỉ mã số thuế, còn nếu là cá nhân thì họ tên bạn,địa chỉ , mst
Trong trường hợp bạn mua dùng cá nhân mà bạn lại ko đăng ký mã số thuế thì như vậy bạn không được hạch toán.

huyxt
18-03-2013, 17:49
Pro giỏi quá ta, cài giề cũng biết.

akikoi
27-05-2013, 11:56
Trước tiên bạn phải hiểu hóa đơn là để làm gì có những loại hóa đơn nào.
Khi bạn mua hàng xong mà bên các cty kia họ tự động viết cho bạn hóa đơn mà ko cân thông tin gì thì như thế là hóa đơn thông thường, coi như là 1 phiếu xuất không có giá trị hạch toán, còn 1 hóa đơn phải có đầy đủ thông tin cty, địa chỉ mã số thuế, còn nếu là cá nhân thì họ tên bạn,địa chỉ , mst
Trong trường hợp bạn mua dùng cá nhân mà bạn lại ko đăng ký mã số thuế thì như vậy bạn không được hạch toán.
Đoạn đầu của bạn đúng, nhưng trường hợp cá nhân mua dùng, ko có mã số thuế cty bán vẫn xuất được VAT với các thông tin: Họ và tên+ Địa chỉ cá nhân; nhưng cá nhân mua chẳng dùng cái hóa đơn đó vào việc gì được.