PDA

View Full Version : File-Roller làm ăn như !@#%$@#

jiSh@n
21-09-2008, 23:37
Máy mình X2 5000+, RAM 4G, Hardy 64bit.
Bình thường dùng File-Roller ko đến nỗi nào. Hôm nay giải nén 1 file rar 2.6GB máy giật khủng hoảng, mất gần 20ph mới xong, mở System Monitor ra thì báo mỗi core CPU chỉ hoạt động có 3x% :buck: Nghi ngờ cái thự viện rar phò, xách cái file kết quả đem nén lại dạng tar.gz, máy vẫn giật đùng đùng mặc dù có khá hơn cái rar 1 chút :noexpress Mà máy giật điên cuồng như thế nhưng báo CPU mỗi core chưa quá 40% :buck: RAM thì báo 35% programs và 60% cache.
Chuyển sang Vista dùng Winrar giải nén thì ko giật, 1 core xấp xỉ 9x%, core còn lại ở ko, và chỉ mất tầm 10ph là giải nén xong.
Chả nhẽ File-Roller phò thế sao :buck:

zest
22-09-2008, 01:34
máy ngon vậy mà vẫn dùng ubuntu thì hơi lạ nhỉ:D
sang linux giải nén được file rar mà ko bị lỗi là tốt lắm rồi

jiSh@n
22-09-2008, 11:07
máy ngon vậy mà vẫn dùng ubuntu thì hơi lạ nhỉ:D
sang linux giải nén được file rar mà ko bị lỗi là tốt lắm rồi
Có gì mà lạ, có lên Quad Core thì cũng vẫn là Ubuntu mà thôi.

Ko nói đến cái thư viện rar, đem cái file mà rarlib giải nén ra nén ngược trở lại dưới dạng tar.gz thì kết quả cũng giật đùng đùng, chả hiểu nổi.

zest
22-09-2008, 14:08
đơn giản thôi mà, có gì mà ko hiểu
có 2 nguyên nhân :
- thuật toán giải nén của cai FileRole ko tốt bằng winrar
- ubuntu hỗ trợ phần cứng ko tốt bằng windows
mà bro đã cài hết mấy cài driver cho con X2 chưa đấy, cả driver của cái card màn hình nữa

jiSh@n
22-09-2008, 15:50
có 2 nguyên nhân :
mà bro đã cài hết mấy cài driver cho con X2 chưa đấy, cả driver của cái card màn hình nữa

- Đã nói ko bàn đến cái rarlib, dùng tar.gz cũng rứa. Hơn nữa, File-Roller làm việc được với file rar là nhờ rarlib do RarLab cung cấp, cũng 1 giuộc với WinRar.
- Linux mà hỗ trợ CPU/RAM ko tốt bằng Windows thì mấy cái server Linux vứt là vừa.
Chuyện cài driver thì ko cần phải nhắc. Nguyên cái máy chỉ có cái VGA là cần phải cài driver thôi. Cái đó thì Ubuntu nó đã tự nhắc khi khởi động lần đầu tiên rồi. Còn CPU mà phải cài driver thì mới nghe lần đầu, cho hỏi xài trên Windows có bao giờ cài driver cho CPU chưa?

Linux mà cứ làm như Windows, có chuyện gì cũng lôi cái câu driver ra hỏi đầu tiên à?

zest
22-09-2008, 17:14
rarlib chỉ chắc cũng chỉ cung cấp open source cho thôi, chứ còn cung cấp cái chính thì nó lấy gì mà sống
còn cái vụ driver bác vào đâ tìm nhé
http://www.amd.com/us-en/Processors/TechnicalResources/0,,30_182,00.html

jiSh@n
22-09-2008, 17:34
rarlib chỉ chắc cũng chỉ cung cấp open source cho thôi, chứ còn cung cấp cái chính thì nó lấy gì mà sống

Xin thưa cái rarlib đó thực chất là cái chương trình rar/unrar chạy trên Linux của RarLab đấy ạ. WinRar bao giờ cũng có kèm theo cái rar.exe/unrar.exe chạy bằng dòng lệnh đấy. Có nằm mơ mới nghĩ đến chuyện RarLab opensource. Hơn nữa đã nói ko bàn đến cái rarlib, tôi đã mấy lần đề cập đến TAR.GZ rồi nhỉ?

Còn cái link mà bro đưa toàn là tool để hệ điều hành quản lý CPU (nguồn, tốc độ, cool&quiet...), ko phải driver đúng nghĩa. Hơn nữa, cái mà được gọi là "driver" cho Linux thì được phát hành từ 2007, tôi đang dùng Ubuntu Hardy 8.04 phát hành vào tháng 4-2008 đấy ạ. Ko 1 hệ điều hành máy chủ nào cần phải có "driver" mới có thể làm việc tối ưu với bộ xử lý đa nhân cả.

Cái mà tôi đang thắc mắc là ứng dụng quản lý file nén chính thống trong Linux lại làm việc kém đến thế sao????

geany
22-09-2008, 17:35

ẹc vãi chưởng, rablib mà cũng có os lol
chẳng liên quan gì đến drive đâu ! máy ở nhà c2d mà vẫn bị tình trạng tương tự khi dùng hardy 64 bit, nhảy qua 32 bit thấy cải thiện hơn :)

FeS
22-09-2008, 17:47
có 2 nguyên nhân :

bác không biết thì đừng phát biểu lung tung :lick:

thuật toán nén rar trừ rarlab không một ai biết cả, rarlab chỉ cung cấp thư viện đã biên dịch sẵn, muốn sử dụng phải trả tiền ;)

hix nghe câu "ubuntu hỗ trợ phần cứng ko tốt bằng windows" mà ... chết cười :lick:

zest
22-09-2008, 23:12
@Jishan: http://www.amd.com/us-en/Processors/TechnicalResources/0,,30_182_871_13118,00.html
giới thiệu một đoạn down với cài hay ko tùy bác :
AMD Athlon™ 64 X2 Dual Core Processor Utilities & Updates

Download File Release Date
Cpufreq Driver for Linux 2.10.00 - Allows the system to automatically adjust the CPU frequency, voltage and power combination that match the instantaneous user performance need. Supports all AMD Turion™ 64 Mobile Technology, AMD Opteron™ Processors, AMD Sempron™ Processors, and Athlon™ Processors released through 2007. Provides support for AMD PowerNow!™ technology and, where appropriate, AMD’s Cool-n-Quiet™ technology for Linux systems. Works with all kernels, version 2.6.10 or later. Requires the ondemand kernel module or the cpufreq-1.20, cpuspeed-1.20.1, or powersaved-0.8.19 or later user programs to support SMP and multi-core systems. This driver is already included in the 2.6.18 or later kernels and does not need to be downloaded again. Download Now! September 2007
@FeS : để mình nói rõ ý cho bạn nhé
- như bạn nói rarlab chỉ cung cấp thư viện dịch sẵn, giống như việc xây nhà người ta chỉ bán gạch, đá xi măng,... còn xây như thế nào thì còn tùy.
Mình ko tin là rarlab bán tất cả mọi thứ liên quan đến việc xây dựng winrar như thế nào nó chỉ bán 1 phần, nhưng vẫn giữ lại những cái quan trọng nhất
- còn về vụ "ubuntu hỗ trợ phần cứng ko tốt bằng windows" nếu đã thích soi như vậy để mình nói luôn nhé
việc làm driver do nha sản xuất hoặc các cao thủ viết, mấy cái OS như ubuntu, windows... có lấy về như thế nào, bao nhiêu rồi tích hợp sẵn trong nó ko là một chuyện hoàn toàn khác
nhưng nói chung là driver cho linux ko tốt như ở windows vì sao chắc mình ko phải nói nhỉ

jiSh@n
22-09-2008, 23:45
@Jishan: http://www.amd.com/us-en/Processors/TechnicalResources/0,,30_182_871_13118,00.html

Cpufreq Driver for Linux 2.10.00 - Allows the system to automatically adjust the CPU frequency, voltage and power combination that match the instantaneous user performance need. Supports all AMD Turion™ 64 Mobile Technology, AMD Opteron™ Processors, AMD Sempron™ Processors, and Athlon™ Processors released through 2007. Provides support for AMD PowerNow!™ technology and, where appropriate, AMD’s Cool-n-Quiet™ technology for Linux systems. Works with all kernels, version 2.6.10 or later. Requires the ondemand kernel module or the cpufreq-1.20, cpuspeed-1.20.1, or powersaved-0.8.19 or later user programs to support SMP and multi-core systems. This driver is already included in the 2.6.18 or later kernels and does not need to be downloaded again. Download Now! September 2007
@FeS : để mình nói rõ ý cho bạn nhé
- như bạn nói rarlab chỉ cung cấp thư viện dịch sẵn, giống như việc xây nhà người ta chỉ bán gạch, đá xi măng,... còn xây như thế nào thì còn tùy.
Mình ko tin là rarlab bán tất cả mọi thứ liên quan đến việc xây dựng winrar như thế nào nó chỉ bán 1 phần, nhưng vẫn giữ lại những cái quan trọng nhất
- còn về vụ "ubuntu hỗ trợ phần cứng ko tốt bằng windows" nếu đã thích soi như vậy để mình nói luôn nhé
việc làm driver do nha sản xuất hoặc các cao thủ viết, mấy cái OS như ubuntu, windows... có lấy về như thế nào, bao nhiêu rồi tích hợp sẵn trong nó ko là một chuyện hoàn toàn khác
nhưng nói chung là driver cho linux ko tốt như ở windows vì sao chắc mình ko phải nói nhỉ
Bạn chú ý mấy cái in đậm giúp nhé. Bây giờ là tháng 9-2008, tháng sau là ra mắt Ubuntu 8.10. Mình đang dùng Ubuntu 8.04 được phát hành tháng 4-2008. Các tính năng của cái "driver" mà bạn giới thiệu giúp OS-ko-hỗ-trợ-công-nghệ-AMD có khả năng quản lý và vận hành CPU AMD ở chế độ tiết kiệm điện, nói trắng ra là cái công nghệ Cool'n'Quiet. Và đó là chuyện của tháng 9-2007, tức là trước khi Ubuntu 7.10 ra đời, bây giờ sắp hết 2008 rồi ạ.

rar/unrar trong Linux do RarLab phát hành, là sản phẩm của RarLab nhằm giúp định dạng rar cạnh tranh với các định dạng khác ở những môi trường ko phải Windows. Các chương trình ko phải của RarLab muuốn làm việc với file rar phải dùng thư viện được RarLab cung cấp, thư viện này về cơ bản chính là lõi của WinRar.

Driver thiết bị trong Linux đại đa số là driver nguồn mở, song song đó là driver nguồn đóng từ các nhà sản xuất. Mặc định khi cài Linux thì tất cả đều dùng driver nguồn mở. Bản thân Windows cũng có rất nhiều driver được Microsoft viết bên cạnh driver của NSX. Driver của NSX hơn driver của OS ở chỗ luôn luôn hỗ trợ các công nghệ mới nhất, nhưng lại kém ở tính ổn định. Còn driver của OS thì chưa biết Windows và Linux ai hơn ai nhé, đơn cử như driver đồ họa của MS dành cho dòng GMA liệu có hơn được driver nguồn mở từ Intel ko?

P/S: ko 1 OS nào cần driver để có thể dùng CPU hết công suất cả. Và cũng ko 1 NSX nào lại đi làm 1 con CPU yêu cầu phải có driver mới có thể đạt được tốc độ tối đa.

zest
23-09-2008, 00:19
hix, máy bác trâu vậy thì nói làm gì dù có cài hay ko cài driver thì vẫn chạy các chuơng trình khác ầm ầm chứ ko rõ như con X2 của em
dù sao thì em vẫn thấy có driver vẫn tốt hơn là ko có driver vì driver ko chỉ giải quyết vẫn đề công suất của CPU mà còn giải quyết khá nhiều thứ khác nữa như 2 cái công nghệ ơ trên là PowerNow với Cool n quite, em bật máy gần như 24/24 mà ko có mấy cái kia thì tiền điện ko biết bao nhiêu cho xuể(tiết kiệm ít nào hay ít đấy:D)
bác đem driver của GMA do intel SX ra so với driver của MS ko rõ do nó làm hay lấy của intel thì thua bác thật

tom2
23-09-2008, 00:34

Cái này là driver cho Cpufreq chứ làm gì có driver cho cpu. CPU hoạt động dựa vào tập lệnh được của nhà sản xuất chíp. Chứ cpu mà còn dựa vào mấy cái soft driver thì chắc chạy như rùa. Giả sử cài cái này thì cũng chả làm cho máy chạy nhanh hơn.

jiSh@n
23-09-2008, 00:35
hix, máy bác trâu vậy thì nói làm gì dù có cài hay ko cài driver thì vẫn chạy các chuơng trình khác ầm ầm chứ ko rõ như con X2 của em
dù sao thì em vẫn thấy có driver vẫn tốt hơn là ko có driver vì driver ko chỉ giải quyết vẫn đề công suất của CPU mà còn giải quyết khá nhiều thứ khác nữa như 2 cái công nghệ ơ trên là PowerNow với Cool n quite, em bật máy gần như 24/24 mà ko có mấy cái kia thì tiền điện ko biết bao nhiêu cho xuể(tiết kiệm ít nào hay ít đấy:D)
bác đem driver của GMA do intel SX ra so với driver của MS ko rõ do nó làm hay lấy của intel thì thua bác thật
Driver của MS thì bao giờ cũng có đóng dấu MS cả. Xem thông tin là biết, chả cần phải hỏi. VGA là 1 trong những thiết bị mà MS bắt buộc phải có driver bên cạnh driver của NSX.

X2 5000+ chả là gì so với cái đám C2D cao cấp lẫn đám Q*** hay X3, X4. Thậm chí trong dòng X2 thì nó vẫn còn kém nhiều thằng lắm.

zest
23-09-2008, 00:56
Cái này là driver cho Cpufreq chứ làm gì có driver cho cpu. CPU hoạt động dựa vào tập lệnh được của nhà sản xuất chíp. Chứ cpu mà còn dựa vào mấy cái soft driver thì chắc chạy như rùa. Giả sử cài cái này thì cũng chả làm cho máy chạy nhanh hơn.
nhìn chung là nó ko nhanh hơn, nhưng nó giúp hợp lý hơn trong quá trình sử dụng, bác bắt con CPU của bác chạy mấy cái word, exel, hay vào web... hoạt động như lúc chạy photoshop, hay mấy chuơng trình nặng nặng khác thì hơi bất công với nó
quên mất vừa test cái File Roller ở bên Mandriva 64 bit mà chả thấy no giật gì cả

vh_moriator
23-09-2008, 10:37
Em vừa test cái rar trên máy em, Ubuntu 8.04 32bit. Cái file chỉ 717MB thôi (Vì không tìm được cái lớn hơn :( ). Rar với unrar đều không giật gì cả, CPU tổng 2 core khoảng 140% (thay phiên nhau như cái biểu đồ sin cos!). Vừa test vửa mở youtube lên xem cũng không vấn đề gì (CPU lên đến >180%).

Có lẽ 64bit nó thế?

newname
24-09-2008, 19:58
Như tôi đã từng post bài trong forum này về con ubuntu 8.04 cả 64 lẫn 32 bit, nó chạy như là @@@@@@@@ vậy thôi chán bỏ xừ. Máy bạn còn bị giựt chứ máy tôi là nó treo ngóe lên trên cành cây nếu tôi giải nén file rar cỡ 2.4 G như bạn. Bạn còn may chán.
Tôi thì tôi đề nghị bạn nên xài debian etch đi. Muốn làm cho nó treo hay giựt thì chỉ có mà dùng búa mà nện.
Tôi đang xài nó đây và đã cho thằng ubuntu đi ngủ luôn rồi. Chắc chẳng bao giờ quay lại nó nữa.

Hok bik zì
24-09-2008, 20:02
hic em cũng bị nè :(
cấu hình P4 630 3.0GHz + ram 1GB mà lúc unrar nó cứ giật đùng đùng :(
hic nền debian mà lại ko thừa hưởng sự ổn định tuyệt vời của debian

dang_tin
24-09-2008, 22:20
Mình dùng Kubuntu, trình giải nén Ark của nó cũng chuối lắm. Dùng Ark dùng giải nén nhiều file nén (vài chục file trở lên) kiểu gì cũng có file giải nén lỗi, không giải nén hết. Trong khi dùng Wine + WinRar thì lại OK.