PDA

View Full Version : Cách ghi đĩa theo chuẩn UDF

khoaphunganh
20-09-2008, 23:49
Chào các bạn, cho mình hỏi là:

Mình có một file *.vob lớn hơn 2GB do đó đòi hỏi phải ghi đĩa bằng chuẩn UDF, các bạn nào biết thao tác format theo chuẩn UDF giúp mình với.

Cám ơn các ban

box_84
21-09-2008, 00:13
*.VOB là định dạng DVD,nếu bạn dùng các chương trình BURN thì chọn DVD VIDEO thì ghi được chứ đâu cần chuyển đổi gì nữa! :)

mediakid
21-09-2008, 13:06
Ủa UDF là chuẩn jì nữa vậy ta,pác nào biết xin chỉ giáo

Co Loa
21-09-2008, 15:45
Nếu ghi bằng Nero kích vào New -> DVD -> DVD-ROM (UDF)

>Ủa UDF là chuẩn jì nữa vậy ta,pác nào biết xin chỉ giáo
Bạn tham khảo tại đây: http://en.wikipedia.org/wiki/Universal_Disk_Format

mediakid
21-09-2008, 17:33
Cám ơn pác Co Loa nhé

hungbmt
31-10-2008, 19:28
lam sao tao ra file .vob 4Gb?

Co Loa
31-10-2008, 19:53
Tạo file lớn như thế để làm gì?

Dazzle
31-10-2008, 22:37
Nhân thể xin hỏi chút cho vui: Tại sao trong DVD mỗi file *.VOB chỉ có 0,99Gb. Tất nhiên mình là người dễ tính, định dạng của nó là vậy thì mình cũng biết vậy, không có ảnh hưởng gì đến hoà bình thế giới cả. Nhưng mỗi lần nhìn thấy nó lại nghĩ, tại sao lại đúng là 0,99Gb?

kotraloidau
01-11-2008, 11:41
sao mà dùng nero 8 add cai file đuôi vob mà nó để burn ra dvd coi ở máy dân dụng mà nó bảo là dung lượng lớn hơn 2Gb không cho, máy bác chỉ dùm làm cách nào cái cám ơn nhiều ,cách nào mà không cần đổi ra chuẩn UDF đó mình sợ đổi ra chuẩn đó đầu dvd dân dụng không đọc được

Co Loa
01-11-2008, 19:00
>tại sao lại đúng là 0,99Gb?
Vì theo chuẩn qui định mỗi VOB file (container) độ lớn không quá 1 Gigabyte hay 1024 MB = 1073741824 Bytes .

>cách nào mà không cần đổi ra chuẩn UDF đó mình sợ đổi ra chuẩn đó đầu dvd dân dụng không đọc được

Đã là chuẩn DVD song song với ISO phải là UDF.
Add trực tiếp vào Nero để tạo đĩa Video DVD là không được rồi, bạn phải dùng trình Nero Vision hay 1 trình DVD author bất kỳ.

kotraloidau
06-11-2008, 00:05
cam on co loa đã trả lời , cho mình hỏi cái nữa khi mình down 1 bộ phim từ mạng về dung lượng là 1.5GB

Lần thứ nhất mình dùng chương trình (Xilisoft Video Converter 3)conver nó ra đuôi vob thì nó chỉ có 1 file duy nhất dung lượng 3.4GB nó khá lớn nero không cho ghi đòi chuyển định dạng UDF

Nhưng lần thứ 2 mình đã sử dụng một chương trình conver khác là (WinAVI Video Converter V9.0) thì khi mình conver ra nó có dạng giống như một cái DVD có chia cả chapter gồm 2 phần AUDIO_TS chống lóc không có gì và VIDEO_TS trong đó gồm nhiều file và 3 dạng file vob ifo bup lúc này thì nero lại cho ghi tuy dung lượng lớn nhưng nó không dồn vào một file nữa mà nó chia đều ra

Vậy cho mình hỏi lần thứ nhất mình conver ra để ghi DVD mà chỉ có 1 file là đúng hay sai , mà nếu mình dùng một chương trình khác để ghi như (supper DVD creator) thì nếu có ghi được cái file 3.4GB đó thì có xem được không

Mình đã đọc hàng mấy chục cái wed hương dẫn nhưng chưa có cái nào hướng dẫn cụ thể toàn nói chung chung ,hay toàn lấy bài của người khác coppy qua coppy lại đê trả lời
Mình cảm ơn bạn nhiều vì mình kiếm mệt mỏi lám rùi tuy là ghi đươc nhưng không hiểu cho lắm mong bạn bỏ chút thì giờ chỉ giúp

Co Loa
06-11-2008, 03:43
Một lời khuyên nhỏ muốn tìm hiểu rõ bạn hãy đọc2 bài những điều cần biết về DVD và những câu hỏi thường gặp về video.

Bạn nói quá chung chung file này file nọ, trong thế giới tin học có biết bao định dạng, cái chính nó thuộc loại nào file văn bản ;=) hay file phim người ta cho đao về dùng?

Một điều đầu tiên bạn cần biết là Video DVD là 1 định dạng hay nôm na 1 "cách đóng gói" riêng biệt và trong đó gồm 2 thư mục AUDIO_TS (dàng cho đĩa Audio DVD) và VIDEO_TS (video DVD), nếu là đĩa Video DVD thì không nhất thiết phải có thư mục AUDIO_TS nhưng thông thường vì tính tương thích nên hầu hết các trình tạo DVD đều tạo ra nó luôn.
Trong thư mục VIDEO_TS bao gồm các file *.IFO đây là file chứa thông tin điều khiển để đầu player nhận biết và phát chúng, files *.BUP là bản backup của files *.IFO và còn lại như bạn biết những file *.VOB chính là file video đã được trộn lại gồm hình(MPEG-2 hay MPEG-1)+tiếng+phụ đề.

Mời bạn tìm hiều thêm bằng tiếng mẹ đẻ:
http://vi.wikipedia.org/wiki/%C4%90%C4%A9a_DVD

>Lần thứ nhất mình dùng chương trình (Xilisoft Video Converter 3)conver nó ra đuôi vob thì nó chỉ có 1 file duy nhất dung lượng 3.4GB nó khá lớn nero không cho ghi đòi chuyển định dạng UDF

Trình này tạo ra VOB file hay nói 1 cách chính xác hơn là MPEG-2 file, bạn không tin cứ rename lại thành phim.mpg mà xem.
Chính vì thiếu file điều khiển *.IFO nên Nero coi đây như 1 file data thông thường và logic mà nói tất cả định dạng DVD đi liền với UDF thì điều hiển nhiên là Nero sẽ ghi đĩa theo dạng này. Thực tế đa số các DVD player thế hệ mới đặc biệt đầu máy hỗ trợ DivX có thể chạy file mpg theo kiểu multimedia giống như play các MP3 files, nếu bạn sở hữu player loại này thì chỉ cần rename thành mpg và ghi theo dạng Data DVD.

>Nhưng lần thứ 2 mình đã sử dụng một chương trình conver khác là (WinAVI Video Converter V9.0) thì khi mình conver ra nó có dạng giống như một cái DVD có chia cả chapter gồm 2 phần AUDIO_TS chống lóc không có gì và VIDEO_TS trong đó gồm nhiều file và 3 dạng file vob ifo bup lúc này thì nero lại cho ghi tuy dung lượng lớn nhưng nó không dồn vào một file nữa mà nó chia đều ra

Câu này qua trên bạn tự trả lời được rồi.

Chúc bạn vui vẻ với thế giới DVD!

kotraloidau
06-11-2008, 17:19
Một điều đầu tiên bạn cần biết là Video DVD là 1 định dạng hay nôm na 1 "cách đóng gói" riêng biệt và trong đó gồm 2 thư mục AUDIO_TS (dàng cho đĩa Audio DVD) và VIDEO_TS (video DVD), nếu là đĩa Video DVD thì không nhất thiết phải có thư mục AUDIO_TS nhưng thông thường vì tính tương thích nên hầu hết các trình tạo DVD đều tạo ra nó luôn.
Trong thư mục VIDEO_TS bao gồm các file *.IFO đây là file chứa thông tin điều khiển để đầu player nhận biết và phát chúng, files *.BUP là bản backup của files *.IFO và còn lại như bạn biết những file *.VOB chính là file video đã được trộn lại gồm hình(MPEG-2 hay MPEG-1)+tiếng+phụ đề
cái này thì mình hiểu rồi

mình chỉ hỏi là khi conver ra chỉ có 1 file VOB mà không có 2 file còn lại là IFO và BUP thì lúc ghi nó có tự tạo thêm 2 loại file IFO BUP không

Co Loa
06-11-2008, 17:37
Tất nhiên là không rồi vì công việc của nó chỉ là ghi đĩa ;=) chỉ các trình dvd authoring mới tạo ra các file điều khiển *.ifo

Nếu có 1 file hay nhiều files VOB mà thiếu *.ifo thì cách nhanh nhất là dùng freeware DVDShrink và dùng chức năng Reauthor.

lqkhoi
07-11-2008, 09:25
Nhân thể xin hỏi chút cho vui: Tại sao trong DVD mỗi file *.VOB chỉ có 0,99Gb. Tất nhiên mình là người dễ tính, định dạng của nó là vậy thì mình cũng biết vậy, không có ảnh hưởng gì đến hoà bình thế giới cả. Nhưng mỗi lần nhìn thấy nó lại nghĩ, tại sao lại đúng là 0,99Gb?

Bồ muốn tí tech hen. Vậy để mình trả lời bồ chơi, cái nào sâu quá về tech hổng hiểu thì hỏi lại mình hen.

UDF là 1 file system ra đời nhằm thay chuẩn ISO9660 vốn được sinh ra nhằm mục tiêu cho việc lưu trữ trên CD. ISO9660 có khá nhiều giới hạn ví dụ như : Không support unicode ( extend với Joliet thì hình như được) , tên không đủ dài, và quan trọng nhất là không support file lớn hơn 2GB.

DVD-VIDEO ( cái này là DVD movie mà bạn thấy bán trên thị trường, không phải là DVD-VideoEdit hay là DVD-DATA nhé) tuân theo chuẩn UDF 1.02.

Các DVD-RW nếu burn Video thì sẽ tuân theo UDF 1.5
Các DVD khác ví dụ như DVD-VR ( cái này nếu ai có sử dụng các đầu DVD recorder sẽ biết) tuân theo UDF 2.0, Blu-ray thì là 2.5.

Những con số 0.99GB mà bạn thấy khi đút dĩa vào Windows Explorer chỉ nằm đó cho vui.Lý do đơn giản là vì trong nội bộ dĩa DVD, hay các đầu máy đọc DVD ( dvd player) nó chẳng quan tâm và chẳng cần biết cái tên đó hay cái size đó làm gì nó dùng con số thứ tự sector để làm cái mốc cần đến. Vì thế mấy cái con số 0.99 chỉ nhằm mục đích cho user coi chơi. Và vào thời đó, năm 1995 các nhà phát triển sợ không tương thích với các máy tính hiện tại nên đã thống nhất con số 1000MB để cho dễ dàng tương thích.

Nếu nhìn vào cấu trúc phân bổ thật sự của dĩa DVD, các file IFO sẽ nằm ở trên những sector đầu và phần tiếp theo sẽ là toàn bộ data. Do đó thấy nó cắt ngang 0.99GB và đánh số 1 2 3 v.v vậy chứ thực chất là nó liên tiếp nhau.

Còn về công dụng của file IFO và file BUP thì để tôi bổ sung thêm 1 tí ý của anh Cổ Loa. File BUP là backup của file IFO, bạn so sánh sẽ thấy 2 file đó ( với cùng chỉ số) là giống hệt nhau. Mục đích nếu vì 1 lý do nào đó file IFO hư, player sẽ jump đến BUP để đọc.

Nhớ lại xem DVD có gì. Nó có menu, bạn có thể chọn được kênh âm thanh bạn muốn, angle bạn muốn coi hay phụ đề bạn muốn đọc. Vậy thì bạn cứ hình dung đơn giản như DVD là 1 cái thành phố với rất nhiều những dường đi (stream) khác nhau ( ở đây video, audio, phụ đề đều là stream) mà file IFO là 1 cái map.

Rồi bậy giờ khi bạn bấm cái remote: tao muốn nghe cái audio 2 tiếng Việt chẳng hạn file IFO nó sẽ giải mã cái đó ra để tìm được cái audio 2 đó nằm ở đâu trong cái thành phố đầy mạng nhện đó và lái bạn vào chỗ đó. Tương tự với cái subtitle, và menu. Toàn bộ các định danh đều được xác định bằng các số nhà ( ở đây là các sector trên dĩa DVD) vì thế như tôi nói ở trên, mấy cái tên ở trên như VTS v.v là vô nghĩa đối với các player.

Rồi bây giờ sẽ ra sao nếu bạn play cái vob mà mất cái file IFO. Nó cũng giống như bạn đi vô TP mà mất tiêu cái bản đồ vậy. Vậy thì bạn không thể nhảy qua con đường khác ( vì biết đường nào mà nhảy). Bạn chỉ có thể đi từ đầu đến cuối một con đường đại lộ ( default stream) mà cái TP đó định sẵn cho bạn thôi.

:) Túm lại, nãy giờ ví von hy vọng các bạn hiểu. DVD là 1 trong những standard cực kỳ phức tạp ( gồm có 10 cuốn bluebook khoảng vài chục ngàn trang và chỉ bán cho member với giá 5K / membership :) ). Nó cũng nuốt của tui 2 năm trời :) làm việc.

kotraloidau
07-11-2008, 11:26
cám ơn 2 bạn nhiều giờ mình đã hiểu rùi ,mình có thể tự ghi được 1 cai DVD rùi ke ke , nhưng cho mình hỏi cái nữa nha bạn co loa vậy máy cái trương trình converter ra chỉ có 1 cái file vob dùng để làm gì vậy ,có mỗi file vob sao ghi được , máy cái chương trình đó chỉ conver cho vui thôi ah

Co Loa
07-11-2008, 14:22
Lời giải thích của lqkhoi rất chính xác và dễ thương, tuyệt vời!

>máy cái chương trình đó chỉ conver cho vui thôi ah

Tôi hầu hết chỉ dùng freeware và không có điều kiện và nhu cầu để "dọc" các trình lên tôi chịu không giải thích được.

kotraloidau
08-11-2008, 12:20
dù sao cũng thank 2 bạn vậy là mình có đủ kiến thức cần thiết để ghi rùi một DVD hoàn chỉnh rùi , không cần nhiều lắm nữa đâu he he cám ơn mong rằng sẽ gặp lại 2 bạn trong một chương trình thảo luận về một vấn đề khác , một thế giới cntt bao la khác vậy , còn bây giờ mình tranh thủ học chút về lập trình cái bye bye cám ơn lần nữa

Co Loa
08-11-2008, 20:09
Thế lúc nào lập được 1 tool nào về video thì nhớ "a-lô" cho mọi người nhé.
Chúc bạn thành công!

hungbmt
02-04-2009, 19:37
Dùng cách nào để chép được tệp .VOB có kích thước 4Gb lên đĩa DVD, và phải xem được bằng đầu DVD

Co Loa
03-04-2009, 18:06
Nếu DVD player hỗ trợ (phụ thuộc vào chipset và firmware) thì chỉ cần rename thành *.mpg và ghi đĩa DVD ROM theo chuẩn UDF 1.2 và đánh dấu kiểm tương thích với DVD video nếu dùng Nero-Burning ROM 6.x

hungbmt
11-04-2009, 18:16
Anh Cổ Loa có thể giải thích rõ thêm không? chưa hiểu lắm

Co Loa
11-04-2009, 19:09
Có nghĩa là bạn hãy ghi file mpg theo dạng DVD format UDF 1.2 nếu đầu player đọc được thì là nó hỗ trợ còn không thì phải tạo đĩa Video DVD thông thường ;=) thế người ta mới tạo ra chuẩn :=)

hungbmt
19-04-2009, 10:59
Mình mới đi mướn 1 phim DVD về, bỏ vô máy tính thì nó chiếu bình thường, nhưng chỉ được khoảng 5 phút thì nó đứng luôn. Mình định RIP nó vào HDD để xem nhưng mấy chương trình RIP SmartRiper, DVD Decryter đều không RIP được. Mở ra xem thì phát hiện sao cái file VOB này nó bự quá. nó tới 4GB. Mấy cái đĩa DVD bình thường mình thấy thì đa số file VOB không cái nào lớn hơn 1GB, và 1 phim DVD đa số gồm nhiều file VOB.

1827
Cái này có phải cách chống COPY DVD không vậy?

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

trên thị trường, đĩa DVD có tệp VOB>4Gb, khi cho vào đầu DVD vẫn xem bình thường, làm cach nào người ta có thể chép được lên đĩa DVD?
đã thử nhiều cách, nhưng không chép được, kể cả cách của anh Cổ Loa cũng không được. Xin anh Cổ Loa cho biết thêm cách khác

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

theo chuẩn qui định mỗi VOB file (container) độ lớn không quá 1 Gigabyte hay 1024 MB = 1073741824 Bytes .
Nhưng trên thị trường, mình thấy có đĩa ca nhạc, có tệp VOB>4Gb, làm sao chép được tệp lớn như vậy.
đã thử cách làm của anh Cổ Loa, nhưng không được. Anh Cổ Loa còn có cách nào khác không?

Co Loa
19-04-2009, 16:42
>bỏ vô máy tính thì nó chiếu bình thường, nhưng chỉ được khoảng 5 phút thì nó đứng luôn.
Cái này có phải cách chống COPY DVD không vậy?

Nếu là phim loại tự burn lên đĩa trắng thì đây là đĩa bị lỗi không đọc được, gọi là cách chông copy kiểu vô tình cũng đúng.

>trên thị trường, đĩa DVD có tệp VOB>4Gb, khi cho vào đầu DVD vẫn xem bình thường, làm cach nào người ta có thể chép được lên đĩa DVD?

Hãy mở đĩa đó trên Windows Explorer và chụp cái screenshot đưa lên đây.

Ví dụ:

dthoaitan
02-09-2009, 19:04
ok, minh cũng gặp trường hợp này, đĩa DVD có file .VOB > 4gb. coi bằng soft nào cũng dược9 chừng mấy phút là đứng. cách giải quyết???