PDA

View Full Version : Hoi ve payment

manhha83
17-07-2003, 01:17
Bac nao bit cach dung verisign.com 2checkout.com, paypal.com de ap dung vao 1 trang TMDT tu thi chi voi!!(huong dan cach su dung, ky thuat....)

bestempire
12-09-2003, 22:44
Các bác có biết hiện nay có bao nhiêu phương thức làm thanh toán bằng credit card qua web không?

Terry
26-09-2003, 10:02
Các phương thức thanh toán trong TMĐT ngày nay rất đa dạng, từ những công ty lớn có nhỏ có như PayPal, BidPay (Western Union), 2CheckOut, cho đến e-Gold, iBill, AuthorizeNet ... Hầu hết các phương thức hiện nay đều mang lại sự tiện lợi cho doanh nghiệp và người tiêu dùng rất nhiều. Nhanh chóng, hiệu quả , hơn hết là an toàn, điều này thì phải đăng ký với những cty lớn như Paypal (đỡ phần nào thôi, quan trọng nhất là security cho database của bạn trước hacker).

Một hình thức khác là dùng software, software cho ECommerce phổ biến và hiệu quả nhất hiện nay là www.Miva.com software. Nó giúp bạn thanh toán, tạo hóa đơn, email confirm, ... và cả tạo một eStore với đầy đủ chức năng cần thiết.

Bạn cũng có thể tham khảo qua eComm Store trong bộ software rất hay của www.Trellian.com , cũng giúp bạn tạo 1 eStore với những chức năng cơ bản, hoặc add-ons với eComm Pro. Hoặc bạn là doanh nghiệp lớn thì có thể phát triển ECommerce trên nền eComm Developt ...

Về sử dụng, Paypal chưa cho người Việt Nam đăng ký (lúc mình đăng ký là vậy, ko biết giờ cho chưa), nhưng bạn có thể nhờ nguời bên nước ngoài đăng ký dùm, chỉ cần có Bank ACcount là đuợc. Rồi khi chi trả, bạn sẽ đưa account name cho người tiêu dùng send $$$ vào. Paypal sẽ tính phí theo từng sản phẩm.
Hoặc không bạn có thể dùng BidPay của Western Union, nó có cho nguời VIệt đăng ký, nhưng phí tính cao nên chưa phổ biến lắm.
Về 2CheckOut thì mình chưa xài nên không biết, còn AuthorizeNet thì cũng giống Paypal thôi.

Còn rất nhiều các eCommerce Payment Solutions, còn tùy thuộc vào bạn kinh doanh gì, làm TMĐT về vấn đề gì ...

Vài lời góp ý ...

hitech
03-01-2004, 20:40
Bac nao bit cach dung verisign.com 2checkout.com, paypal.com de ap dung vao 1 trang TMDT tu thi chi voi!!(huong dan cach su dung, ky thuat....)
2checkout và paypal khi đăng ký sẽ cung cấp cho bạn cách thức để link qua trang web của họ để khách hàng nhập thông tin và trả tiền.
Đối với verisign hoặc authorize.net thì có thể dùng giao thức mạng để gửi thông tin và xử lý thông tin do họ gửi về. Cụ thể như thế nào thì bạn nên tham khảo trong Document của họ (hơi rối rắm một chút)

quangvu
06-01-2004, 17:38
Tui cũng có làm 1 site ve eCommerce dùng Paypal, thấy nó cũng rất đơn giản chư không phức tạp như mình tưởng :D

hitech
06-01-2004, 22:24
Tui cũng có làm 1 site ve eCommerce dùng Paypal, thấy nó cũng rất đơn giản chư không phức tạp như mình tưởng :D
Paypal bảo mật tốt, thanh toán cũng tốt, chỉ có một điều không hay là yêu cầu khách hàng phải làm account với nó--> làm giảm một số khách hàng (no time for register)