PDA

View Full Version : "tư vấn cấu hình máy tính "

LUONG DINH
19-09-2008, 16:28
Các bạn ơi, cho mình hỏi là: nếu mua một cái máy tính để kết nối trực tiếp với máy inphun (khổ lớn), máy này có nhiệm vụ là nhận dự liệu share từ các máy khác và điều khiển trực tiếp cho máy inphun(khổ lớn), thế máy tính như thế có cần cấu hình cao quá ko,cấu hình nào thì sử dụng với máy inphun sẽ phù hợp và hiệu quả nhất ?

ngondensang2007
19-09-2008, 16:42
Nếu chỉ làm mỗi cái nhiệm vụ là nhận lệnh in từ các máy khác mà không làm gì khác thì đâu tư một bộ máy quả là phí xèng
pác chỉ cần đầu tư một em printer server là quả đủ rùi

LUONG DINH
19-09-2008, 17:44
Nếu chỉ làm mỗi cái nhiệm vụ là nhận lệnh in từ các máy khác mà không làm gì khác thì đâu tư một bộ máy quả là phí xèng
pác chỉ cần đầu tư một em printer server là quả đủ rùi
nhưng bạn ơi, trước máy inphun nhà mình kết nối với máy inphun khổ lớn, cấu hình của nó thuộc dòng dualcore mà lệnh cho máy chậm lắm, lên mới định sắm em máy cấu hình cao hơn.Mà ko phải theo kiểu sever đâu bạn ạ ?

ngondensang2007
19-09-2008, 19:20
nhưng bạn ơi, trước máy inphun nhà mình kết nối với máy inphun khổ lớn, cấu hình của nó thuộc dòng dualcore mà lệnh cho máy chậm lắm, lên mới định sắm em máy cấu hình cao hơn.
Có lẽ em ngu dốt trong lĩnh vực in ấn nhưng theo em hỉu cấu hình máy tính cũng chẳng có liên quan gì đến máy in cho mấy. Máy in phun bình thường đã in chậm vì nó còn pải xử lý file ảnh của pác khi nào sử lý xong thì nó mới in.Mà sử lý ở đây là sử lý trong máy nó lưu vào bộ nhớ RAM của máy in chứ liên quan mấy đến máy tính đâu cơ chứ.Trước em có gặp một dòng máy in bộ nhớ đến 32M in giấy nhanh đến độ quăn hết cả giấy sau đó lại pải chỉnh tốc độ in xuống thấp hơn.
Nếu có gì không đúng cả nhà bỏ quá cho coi như là em học thêm một kinh nghiệm về máy in vậy

Mà ko phải theo kiểu sever đâu bạn ạ ?
em nói là 'Printer Server' chứ không pải cây server pác nhé

The Old Man
19-09-2008, 22:01
Bác Ngọnđènsáng nói phải. Đầu tư vào cái printer server rẽ tiền, tiện lợi, ít tốn diện hơn là mua thêm một cái máy tính.
Coi hình thì biết ngay, Nó nhỏ xíu à xo sánh với nguyên cái máy tính :

http://www.print-server-reviews.com/print-server-resources/netgear-ps101-mini-print-server.jpg

kiettt
19-09-2008, 22:52
Xin phép giải thích rõ hơn ý của bác TOM và ngondensang2007:
Hiện tại cấu hình của bạn là máy tính nối với máy in phun, máy tính làm nhiệm vụ shared printer để các máy khác thông qua nó in ra máy in, tôi hiểu như thế phải không ạ ?
Nếu vậy thì thay vì sắm thêm một máy tính cấu hình mạnh hơn cái đang dùng, bạn nên đầu tư vào cái print server (hình mẫu bác TOM đưa), khi đó máy in của bạn tương tự như một nút mạng. Cách này có các điểm lợi sau: đỡ tốn thêm một máy tính làm trung gian --> lợi tiền điện. Print sever chắc chắn rẻ hơn một máy tính cấu hình mạnh, ngay cả khi bạn dùng đồ mắc tiền như của HP. Chỉ cần máy in sẵn sàng thì các máy khác có thể in được, nếu theo cách cũ của bạn thì ngoài máy in, máy tính trung gian cũng phải sẵn sàng thì người khác mới in được. Hệ thống mới chắc chắn ổn định và tốc độ cao hơn hệ thống cũ.
Tuyệt vời nhất là máy in phun của bạn được tích hợp luôn card mạng, như vậy khỏi cần mua thêm print server mà tốc độ tăng vọt vì bớt được cái cổ chai paralell/COMM/USB của máy in. Máy tính dư ra cấu hình đủ làm việc thì giữ lại, không thì đem cho tin học xanh :lick:

LUONG DINH
20-09-2008, 14:41
Xin phép giải thích rõ hơn ý của bác TOM và ngondensang2007:
Hiện tại cấu hình của bạn là máy tính nối với máy in phun, máy tính làm nhiệm vụ shared printer để các máy khác thông qua nó in ra máy in, tôi hiểu như thế phải không ạ ?
Nếu vậy thì thay vì sắm thêm một máy tính cấu hình mạnh hơn cái đang dùng, bạn nên đầu tư vào cái print server (hình mẫu bác TOM đưa), khi đó máy in của bạn tương tự như một nút mạng. Cách này có các điểm lợi sau: đỡ tốn thêm một máy tính làm trung gian --> lợi tiền điện. Print sever chắc chắn rẻ hơn một máy tính cấu hình mạnh, ngay cả khi bạn dùng đồ mắc tiền như của HP. Chỉ cần máy in sẵn sàng thì các máy khác có thể in được, nếu theo cách cũ của bạn thì ngoài máy in, máy tính trung gian cũng phải sẵn sàng thì người khác mới in được. Hệ thống mới chắc chắn ổn định và tốc độ cao hơn hệ thống cũ.
Tuyệt vời nhất là máy in phun của bạn được tích hợp luôn card mạng, như vậy khỏi cần mua thêm print server mà tốc độ tăng vọt vì bớt được cái cổ chai paralell/COMM/USB của máy in. Máy tính dư ra cấu hình đủ làm việc thì giữ lại, không thì đem cho tin học xanh :lick:
Cám ơn bạn rất nhiều ! quả thật minh ko rành về cái Printer này lắm, mong mọi người nói rõ hơn về nó ( hix,mới nghe lần đầu thui )
Mình có máy dư, nhất định sẽ tặng cho " tin học xanh " !
Nhưng mình nghĩ cái máy tính có cấu hình tốt sẽ ko bị đơ, và sử dụng sẽ nhanh hơn khi lệnh cho máy in?
Cho mình hỏi trong diễn đàn có bạn nào chuyên về máy inphun hay đã có thời gian sử dụng máy in phun ko, mình thực sự muốn học hỏi một số kiến thức của máy inphun, cho mình xin nick yahoo or địa chỉ mail của các bạn để trao đổi !
Thanks.

ngondensang2007
20-09-2008, 17:36
Nhưng mình nghĩ cái máy tính có cấu hình tốt sẽ ko bị đơ, và sử dụng sẽ nhanh hơn khi lệnh cho máy in?

nghĩa là trước đây pác dùng máy chíp dual core mỗi lần lệnh in là PC treo đơ luôn vài phút hay là sao ?
Pải biết được cái này thì mới tư vấn cho pác được

LUONG DINH
20-09-2008, 20:41
nghĩa là trước đây pác dùng máy chíp dual core mỗi lần lệnh in là PC treo đơ luôn vài phút hay là sao ?
Pải biết được cái này thì mới tư vấn cho pác được
thường là thế bạn ạ !

ngondensang2007
21-09-2008, 09:28
thường là thế bạn ạ !
oki
thế thì pải đâu tư một em máy mới rùi
pác lưu ý cho em máy cấu hình cao này cắm vào máy in các máy còn lại muốn in thì đẩy dữ liệu vào máy mới này rồi từ máy này thực hiện lệnh in nhé chứ không máy trạm mà in trực tiếp thì cũng không ăn thua vẫn bị treo đơ thôi.
Có lẽ do pác để máy in phun khổ lớn đâm ra lệnh in load hơi chậm dẫn đến tình trạng treo máy trong vài phút.Cái này do RAM yếu thôi.
Về vấn đề này em sẽ check lại thông tin với thằng bạn xem thế nào vì nó làm về lĩnh vực in ấn chưa thấy bao giờ nó kêu ca về máy tính cấu hình thấp cả vì ở chỗ nó có mấy con máy còi thôi mà có thấy nói gì về vấn đề treo máy bao giờ đâu cơ chứ.