PDA

View Full Version : Không thành công với Vegas- Frame Server-TMPGEnc

romanc
15-07-2003, 21:50
Tôi đã làm nhiều lần nhưng đều bị hiện tượng như thế này. Trong Vegas 4.0 edit xong (1 file video khoảng 10”) chọn Render as- Save as type: PluginPack FrameServer (*.avi). Save. Bảng Frame Status hiện ra: Writing signpost avi file, please wait…Xong đưa vào Video/Audio source trong TMPGEnc 2.5, chọn load-template xong bấm Start
Tốc độ render ở 2 màn hình Vegas và TMPGE gần như nhau, khi Vegas render là 100% (10676 frame) thì TMPEG lẽ ra cũng xong, nhưng nó lại hiển thị là 24%,(10676 /42703 frame và cứ tăng dần)và cứ tiếp tục hoat động với frame cuối cùng đứng yên cho đến khi 100%- rất rất lâu. Sau đó nếu coi bằng WinDVD thì phần dư này chỉ là hình đứng yên của frame cuối cùng.
Các bạn chỉ cách khắc phục giùm. Tks

Co Loa
17-07-2003, 03:36
Hi,

Tôi đoán không nhầm bạn encode cả audio. Dưới Vegas không biết có hỗ trợ FrameServer?

Tôi luôn export audio ra 1 file riêng (in all video editing pro. ) và encoded bằng BeeSweet hoặc I-Media Pro, video thông qua FrameServer và encoded dưới CCE và Tmpgenc.

Co Loa
17-07-2003, 03:39
Mình setting như sau (xem hình):

Izzy
17-07-2003, 05:10
Hi Cổ Loa và Romanc.
Romanc ko dùng Video Sever như của bạn đâu, mà dùng Plugin Pack Frame Sever, cái này mới hỗ trợ VG4.
Tôi đã dùng nhiều và có bị 1lần hiện tượng như Romanc gặp, đấy là video bị frezee, bị treo giữa chừng. Lần đó tôi kiểm tra lại video source, tôi xóa luôn mấy frame ở đoạn đó và convert bình thường. Nhiều khi có vài frame hỏng mà ta ko nhận biết đc bằng mắt thường, đó chính là thủ phạm, delete nó là xong. Hoặc Romanc có thể tận dụng luôn đoạn 24% đã convert xong, bỏ qua chỗ hỏng đó và convert tiếp cho đến hết, tôi cũng đã làm thử cách này và ko bị trục trặc gì.
Cổ Loa thi xong chưa, kết quả ra sao? Sắp về VN rồi, chúc bạn happy summer. Thân.

Co Loa
17-07-2003, 18:08
Hi Izzi,

cám ơn bạn mình thi song rồi kết quả project của mình được ban giảm khảo cho 99%, giảng viên trong trường thì hơi bức xúc nhưng là người nước ngoài mình cảm thấy mỹ mãn lắm rồi .
Gia mình đang chuẩn bị khăn gói quả mước về quê.

Slash
18-07-2003, 12:14
Hi Cổ Loa.
Bây giờ xong hết rồi, bạn làm một bài về CCE đi, từ basic đến advanced, cho anh em học thêm các ngón nghề của nó. Tôi kiếm đc cái patch 0.50 của Tsunami, đang dùng với CCE 2.67, convert film capture từ Satelitte, kết quả rất tốt.
Video Sever ko support VG 4, do vậy mình giới thiệu Plug-in Pack cho Romanc, ngoài chức năng Frame Server, nó còn tạo đc một số 3D effect, cho phép VG 4 dùng các filter của VỉtualDub nữa. Mình cũng chưa thử Video Server và Premiere vì ngại cái anh Avisynth lắm. Nếu có thể, Cổ Loa nói qua chút về Avisynth nhé, thân.