PDA

View Full Version : Hỏi về cài Win XP

troi_dat_oi
14-09-2008, 17:58
Các bác cho em hỏi, máy nhà em để ổ C là NTFS, ổ D, E là FAT32. Giờ em muốn cài lại Win thì có phải lưu ý gì ko ? Lúc cài Win thì nó có hiện hết ra 3 ổ ( C, D ,E ) để mình cài ko ? Em nghe nói phải tắt cái NTFS đi hay sao ấy? Nghĩa là sao vậy, khi cài có dễ xảy ra nhầm lẫn mà mất dữ liệu ko?

Bình thường lâu nay em vẫn cài, nhưng cả 3 ổ đều là FAT32 cả, giờ có mỗi ổ C là NTFS nên em sợ nhầm lẫn.

The Old Man
14-09-2008, 18:16
Lần đầu tiên đi máy bay thay vì đi xe hơi ai củng lo sợ giống như bạn vậy, không biết máy bay có ngon, lẹ và êm hơn chiếc xe hơi mình đã thường đi hay không?

Sao bạn không tự khám phá lấy, coi thử xem cài windows với NTFS như thế nào.

nguyenhoangvukt
14-09-2008, 18:21
hiện tại bạn chạy băng win nào mới có thể nói đcj chứ noi vậy sao biết đc

ngondensang2007
14-09-2008, 18:23
Lưu ý pác một điều là cài win thì ổ C sẽ mất hết dữ liệu nếu trong khi cài pác chọn lệnh format ổ C đi
ngoài ra pác lên đặt tên ổ cho nó chắc trong lúc cài win nó sẽ hiện ra tên ổ C,D... và tên mình đặt cho ổ thì khỏi sợ nhầm cài win lên ổ khác.
NTFS có tính năng bảo mật cao hơn FAT32 và có một số chức năng trong NTFS mà FAT32 không có.

troi_dat_oi
14-09-2008, 18:28
Lưu ý pác một điều là cài win thì ổ C sẽ mất hết dữ liệu nếu trong khi cài pác chọn lệnh format ổ C đi
ngoài ra pác lên đặt tên ổ cho nó chắc trong lúc cài win nó sẽ hiện ra tên ổ C,D... và tên mình đặt cho ổ thì khỏi sợ nhầm cài win lên ổ khác.
NTFS có tính năng bảo mật cao hơn FAT32 và có một số chức năng trong NTFS mà FAT32 không có.

Như vậy túm lại là khi cài đặt cũng hiện đầy đủ tên các ổ hả bác, thế thì ko phải lo nữa, lần cài Win gần nhất em nghe giang hồ đòn là NTFS ngon hơn nên format lại ổ C là NTFS, nên bây giờ em sợ khi cài đặt nó ko thấy ổ C thôi, còn thì nhìn dung lượng cũng biết đó là ổ nào rồi.

Cảm ơn các bác nhé.

hiện tại bạn chạy băng win nào mới có thể nói đcj chứ noi vậy sao biết đc

Hiện mình đang dùng XP bạn à và giờ cài lại Win thôi.