PDA

View Full Version : ở ViệtNam có dùng FreeBSD không ?

dtt71
15-07-2003, 20:48
FreeBSD là HĐH dựa trên nền BSD (phiên bản Unix của University of California, Berkeley), rất phổ biến trong giới ISP, mình rất thích FreeBSD (http://www.freebsd.org) , nhất là dùng để làm firewall, internet server.
Tôi không ở trong nước, nhưng để ý thấy trên các diễn dàn của VN rât ít nhắc đên HĐH này, có lẽ vì ở VN nó còn chưa được phổ biến lắm.
T
Nearly 2 Million Active Sites running FreeBSD (http://news.netcraft.com/archives/2003/07/12/nearly_2_million_active_sites_running_freebsd.html )
Top providers running FreeBSD: Netcraft (http://www.theage.com.au/articles/2003/07/10/1057783256883.html)

Maxx
17-07-2003, 10:52
dạ hiện tại thì server của DDTH đang xài cái này đó anh
mong được học hỏi trao đổi thêm với anh về FreeBSD
thân :)

Debian
17-07-2003, 21:55
Có chứ, mình đang dùng version 4.5 nè!

rescuede
18-07-2003, 15:26
Free BSD la UNix ,ma o Viet nam thi it nguoi co kha nang de quay cai nay va cung khong co duoc pho bien gi nhieu ,(de gi co tien de tao network) ma doc tai lieu thi chi co tren mang ,noi chung la khong co group user nhu o cac nuoc khac ,may ra chi o cac co quan lon hoac may nguoi lam trong security o dai hoc ,ma so do thi dem tren dau ngon tay so voi dan IT cua minh(noi vay cha phai tui che gi nhung ma UNix qua that khong duoc pho bien lam tron gioi dai hoc thoi)

dtt71
18-07-2003, 18:38
FreeBSD tuy la Unix nhung khong phai commercial mà là free (open source), hơn nữa lại có thể chạy trên rất nhiều hệ máy tính, trong đó có PC, không đòi hỏi máy phải có cấu hình mạnh. Với 1 máy cũ như 486, Pentium với 16M Ram bạn đã có thể có 1 firewall + router, chạy rất ổn định, thậm chí không có HDD, bạn có thể làm router trên 1 đĩa mềm (www.freesco.org).
Tài liệu và các thông tin về FreeBSD trên mạng rất nhiều, bởi vì trên thế giới thực ra FreeBSD khá phổ biến.
Như trên Forum đã đưa tin các hackers VN tuyên bố rằng 95% web site ở VN có thể bị hack 1 cách đơn giản, đó là 1 thực trạng đáng buồn, nếu các internet servers ở VN bớt dùng các giải pháp của Microsoft đi, thì có lẽ không đến nỗi trầm trọng đến thế.
Tôi cũng cho rằng chỉ khi nào trong các trường ĐH dạy về CNTT ở VN sử dụng Unix & Linux để giảng dạy thì mới có thể nâng cao trình độ sinh viên khi ra trường được, ngoài ra dung open source còn giảm tình trạng vi pham bản quyền, giảm chi phí mua phần mềm.
DTT.

Debian
18-07-2003, 23:24
Không dùng Windoze chắc ở Việt Nam mọi người đã giỏi *NIX rồi.
Có thể tìm tại:
www.debian.org
www.netbsd.org
www.freebsd.org
www.openbsd.org
Trong đó tôi thấy FreeBSD là hay hơn cả!

vikhoa
19-07-2003, 00:30
How 'bout OpenBSD & Slackware ? :)

Debian
19-07-2003, 02:17
Mình không hiểu tại sao *BSD lại dùng biểu tượng con quỷ? Nhìn cũng dễ thương nhẩy các bác. Ai biết nói cho mình biết với!

rescuede
21-07-2003, 16:59
Thay con quy co cai duoi dang sau nhon nhon khong, no dung cai duoi chich dzo dau cung duoc.Bo chua thay hinh con quy no chich Con penguin cua Suse ha, chich tu dang sau moi da chu.

ngoccong2001
26-07-2003, 15:44
khi kết nối với server của ddth thì mình rất vui vì các bạn dùng freeBSD/i386, theo mình nghĩ thì hiện nay đào tạo CNTT ở Việt Nam chưa chú trọng tới việc học Unix hay Linux mà người nào khi nói chuyện cũng về Win cả. Win mạnh về mặt nào đó thôi chứ thật ra cũng có cái còn hạn chế. Dtt71 chắc am hiểu về freeBSDlắm, mong bạn chỉ bảo thêm.
Thân

MaYa
15-08-2003, 21:18
Toi dang dung ban so 5. Chay dedicated server va webserver ngon lanh. Co dieu FreeBSD ko popular nhu Linux.

thestroller
23-08-2003, 23:02
Hello,
Công ty mình đang xài 2 cái server FreeBSD nè bạn. Server gì mà có Pentium II 350, 64MB RAM à, mà nó chạy chì pà cố, hi hi.

Mình xài bản 4.7 release, thấy ổn định quá nên chưa muốn upgrade lên 5.1.
Nói chung, xài làm server thôi chứ còn workstation thì vẫn phải xài thằng Windie chó chít à. :bawling:
Thân

hqtrung
26-11-2003, 18:45
Sorry, can't type Vietnamese on this Konqueror. Who can help me with this ???
A little devil is the logo of FreeBSD mean daemon. I think you all know about daemon in *nix system and it has the same meaning for is logo.
Glad to disscus about FreeBSD.

pvh8x
13-03-2010, 19:54
Em là sinh viên công nghệ thông tin cũng đang cần biết về FreeBSD đây...
Có ai biết chỉ giáo em với, đang cần gấp.
Em cài bản 8.0 mà không vô giao diện đồ họa được, chỉ hiện cái màn hình đen với dấu đăng nhập thui. login vô thì chỉ hiện dấu nhắc lệnh...
Ai biết chỉ em với.

Phạm Văn Hùng
Mail: pvh8x@yahoo.com

maychu.net
21-04-2010, 22:39
Em cài bản 8.0 mà không vô giao diện đồ họa được, chỉ hiện cái màn hình đen với dấu đăng nhập thui. login vô thì chỉ hiện dấu nhắc lệnh...
Ai biết chỉ em với.

Phạm Văn Hùng

Em này đào mộ hay ta

FreeBSD em cài không có X-Windows-System hoặc em chưa khởi động nó hoặc cách em cài chưa đúng với ý muốn của em
Cần gì giao diện, gõ lệnh đi, khi quen rồi em sẽ thấy thích những dòng chữ... ;)
Ngoài ra dùng lệnh còn giúp em luyện tốc ký, kỹ năng gõ nhanh hơn.

moihocIT
27-04-2010, 19:34
Mình thì dùng CentOS thôi, các bạn đã xài rồi thấy freeBSD có khác nhiều so với CentOS ko? Theo như các bạn nói thì chắc CentOS thua hẳn freeBSD rồi nhỉ (mình chưa dùng freeBSD nên chưa biết, chắc phải tập xài quá).

Mr.Hien
31-12-2010, 14:40
FreeBSD có nhiều ưu điểm hơn Linux, chạy có vẻ nhanh hơn, ít tốt ram, bảo mật hơn. Nhưng ít hardware support nó. FreeBSD hỗ trợ ảo hóa Xen chưa tốt lắm. Dòng *BSD chỉ có NetBSD hỗ trợ ảo hóa Xen tốt thôi.

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

Ai biết chỉ em với.

Phạm Văn Hùng

Trong FreeBSD Handbook có phần này mà bác. Mình đã làm theo và chạy giao diện đồ họa với KDE khỏe mà :D