PDA

View Full Version : Học về mạng và quản trị hệ thống ?

linhsb
12-09-2008, 10:41
Chào các bác các cô các chú các anh. Em có đứa em hiện đang muốn học theo học về mạng.
Trình độ hiện tại về IT của nó: Ở mức độ người sử dụng máy mà thôi.
Mục tiêu: Học xong có thể quản trị mạng, điều hành hệ thống mạng cho một công ty hay ví dụ như của ngân hàng chẳng hạn....

Với một mục tiêu như thế mong mọi người có thể tư vấn giúp xem thằng em em cần:

- Học những chương trình nào, của ai ?
- Cần có những chứng chỉ nào ?
- Nơi nào học những chứng chỉ đó là tốt, uy tín nhất. Tất nhiên học là do ở mình là chính nhưng cơ sở tốt thày tốt cũng tác động không nhỏ mong các bác tư vấn giúp.
Các bác lưu ý giùm: Tư vấn giúp em với số chương trình, chứng chỉ TỐI THIỂU để có thể phục vụ mục tiêu trên.
Em nói thật là thằng em em không phải xuất sắc gì hơn nữa cũng có người quen trong một số công ty nhưng cũng ko phải là ô to dù lớn nhét đâu cũng được, tóm lại nó cũng phải làm được việc.
Rất mong các bác tư vấn hộ xin chân thành cảm ơn các bác :D.

lamthao
12-09-2008, 10:45
Cơ bản nên có 1 chứng chỉ CCNA và MCSA. Có rất nhiều trung tâm đào tạo cái nì như Bkad, ITlab, PNH, NIIT....

linhsb
12-09-2008, 10:51
Cơ bản nên có 1 chứng chỉ CCNA và MCSA. Có rất nhiều trung tâm đào tạo cái nì như Bkad, ITlab, PNH, NIIT....
Theo mình tìm hiểu thì biết CCNA là học thiên về phần cứng của hãng Cisco còn MSCA thì là thiên về phần mềm của microsoft. Mình ko hiểu rõ lắm có nghĩa là hiện nay khi thiết kế mạng thì phần cứng chủ yếu là sử dụng của cisco còn phần mềm điều hàng xài của microsoft à ?
Mong các cao thủ tiếp tục chỉ giáo cho mình với ?

lamthao
23-09-2008, 00:19
Tương lai không biết OpenSource có phát không chứ hiện tại đa số toàn xài đồ của Bill Gate. CCNA và MCSA là 2 khóa học cơ bản về mạng nên học ngay hi có thể không phải suy nghĩ đâu.

kiem_bo
23-09-2008, 08:26
thì cứ học mcsa rồi tính tiếp chứ hiện nay tuyển quản trị mạng toàn đòi mcsa cả đó. Linux là 1 hướng đi đó. Đọc tuyển dụng tôi thấy tuyển quản trị mạng biết linux lương cao ngất