PDA

View Full Version : Website du học sinh www.svduhoc.com

dragonvn
15-07-2003, 08:30
NƠI DU HọC SINH GặP NHAU TRÊN INTERNET

Bắt đầu từ sở thích “già chuyện” trên mạng, những bạn trẻ đang du học ở Mỹ và Nhật cùng gặp nhau trao đổi kinh nghiệm học tập, ăn ở, chuyện thủ tục giấy tờ về thăm nhà… Và rồi một ý tưởng chợt nảy ra: “Tại sao mình không tạo một nơi trên mạng để các bạn du học sinh khác cùng đến cho vui”. Thế là…

...SVDH Group ra đời…

Họ, những người sang lập, là những anh chàng cừ khôi về computer, chịu khó, quen biết rộng và ưa thử thách.
Tất cả đều là sinh viên, họ mày mò tạo trang web, tiết kiệm tiền mua domain và “đất” trên internet. Sự kết hợp giữa những người muốn thử sức mình quản lý một website và những người muốn đem kinh nghiệm mình học hỏi chia sẻ đã mang lại một thành công mà những thành viên sáng lập không ngờ tới.

Những ai đến với SVDH Group @ svduhoc.org?
Với nhu cầu du học ngày càng gia tăng một cách chóng mặt, cả về số lượng lẫn chất lượng, website ban đầu chỉ có vài thành viên từ Mỹ, Nhật, Úc thì nay đã có trên 2500 bạn tham gia từ khắp nơi như Anh, Pháp, Nga, Trung Quốc, Singapore, Canada, Thái Lan, v.v… Thông báo tuyển dụng và lời kêu gọi giúp đỡ được phát đi trên mạng để lôi kéo thêm không chỉ thành viên mới mà còn là những bạn có tâm huyết để giúp cho trang web ngày một hòan chỉnh để đáp ứng các nhu cầu đầy đủ hơn. Vào SVDH Group @ svduhoc.org bạn có thể tìm thấy những anh kỹ sư, những người đang học tiến sĩ, thạc sĩ (thường được gọi vui là các bậc tiền bối), bạn cũng sẽ gặp vô số sinh viên Việt Nam đang theo học tại các trường trung học, đại học ở Mỹ, Canada, Anh, Pháp, Úc, Singapore, v.v… và cũng không thể thiếu các bạn đang bày tỏ nguyện vọng được đi du học cùng tham khảo các bước chuẩn bị về mặt ngôn ngữ, hồ sơ, chuyện học hành, ăn ngủ, vui chơi, v.v…

Tổ chức
Mặc dù với số lượng người tham gia SVDH Group ngày càng đông, nhưng cấu trúc trang svduhoc.org được tổ chức khá quy cũ. Chủ yếu gồm 2 phần chính: Phần webpage http://www.sinhvienduhoc.com (www.svduhoc.com) và phần forum http://www.svduhoc.org : Phần webpage dùng để giới thiệu, hướng dẫn chung. Phần forum dung để hỏi đáp, trao đổi thông tin, bình luận. Nhìn vào các room (các nhóm đề tài), bạn có thể dễ dàng nhận ra các thành viên tron room ấy đang trao đổi những gì. Mỗi room đều có vài người trong ban cán sự quản lý thông tin bảo đảm bài viết của các thành viên không bị lạc đề.

Thành công bước đầu
SVDH Group, theo như ghi nhận của các thành viên trong diễn đàn, đã giúp rất rất nhiều bạn hiểu rõ các mặt của đời sống du học sinh và đã giúp nhiều bạn đạt được mơ ước du học; có nhiều bạn đã tìm thấy được những bài học kinh nghiệm xin học bổng, thủ tục lưu trú, xin việc làm thêm,v.v… SVDH Group @ Svduhoc.org là nơi mà nhiều bạn ở Việt Nam nhìn ra và học hỏi, cũng là nơi đáng để các bạn du học sinh nhìn về và cảm thấy gần nhà hơn; là nơi để các bạn trẻ học hỏi lẫn nhau, học hỏi từ “các bậc tiền bối”, cũng là nơi để những người lớn học những cái mới từ “bọn trẻ”. Như chính mong ước thuở ban đầu của những người sang lập, SVDH Group thực sự đang trở thành một cầu nối cho nhiều đối tượng từ nhiều thế hệ du học sinh .

Lê Liêm, 19 tháng 6/2003

heavyrain2408
16-07-2003, 17:19
Hhehee bên đó ko tâm huyết bg nhìu bài viết ở box này đâu, hic mình chỉ thấy chat chit là nhìu ah`. Mình muốn đc các bạn giúp đỡ cho n~ ng` còn đang ở vn kia, còn đi sang bên đó rùi thì chúng ta sẽ thảo luận kiểu khác,...