PDA

View Full Version : CCNA - Cách học

yuna_admirer
15-07-2003, 02:58
Tự học các chứng chỉ tin học quốc tế, sao lại không ?

Với sự phát triển của công nghệ, các cơ sở hạ tầng công nghệ thông tin hiện tại, nhu cầu về học tập để theo kịp bước tiến của CNTT cũng không ngừng phát triển. Ta có thể thấy khắp nơi các trung tâm tin học, của Việt Nam có, của Việt Nam liên kết với nước ngoài hay kể cả các trung tâm tin học nước ngoài.Các trung tâm đã giới thiệu ở những số trước cũng được liệt vào hàng uy tín. Tuy nhiên với mức học phí mắc như thế, thì liệu các bạn sinh viên, học sinh, hay những người mà điều kiện tài chính không cho phép, ước mơ CCNA, CCNP , MCSE, MCSA… vẫn là gì đó xa vớI quá chăng ?

Câu trả lời chắc chắn là không !

VớI sự tiếp cận về Internet gần như khắp nơi ở Việt Nam, các loạI tài liệu tin học phong phú chủ yếu là nguồn sách Photo và các loạI Ebook, cơ hộI đạt được những chứng chỉ, tiếp cận những kiến thức tin học tiên tiến, mà trước hết là thông qua các bằng cấp như CCNA, CCNP, MCSE.v.v. dành cho sinh viên học sinh, những đốI tượng đang đi làm không có điều kiện về tài chính để theo học các trung tâm lớn trở nên gần gũI hơn bao giờ. Rất nhiều bạn đang tự mày mò, nghiên cứu, thậm chí kết hợp vớI nhau thành những nhóm học vớI nhau. Đó là một dấu hiệu đáng mừng cho nền CNTT nước ta.
Tuy nhiên , vớI khốI lượng thông tin đồ sộ hiện nay, đa số những ngườI mớI bắt đầu nghiên cứu không khỏI thấy “choáng”, thấy lạc lõng và sẽ dễ bị dao động vì thấy mục tiêu “tự học” của mình xem ra khó thực hiện. Bài viết này không dám bao quát, hướng dẫn cho tất cả những ngành học, mà chỉ tập trung ở một chứng chỉ tin học hiện được khá nhiều bạn trẻ quan tâm, đó là chứng chỉ CCNA.

Vậy tự học CCNA – có thể hay không ?

Câu trả lờI là “có thể nhưng không nên”. Theo ý kiến của nhiều ngườI đã trảI qua thờI học CCNA, và hiện đang dạy lạI những lớp sau môn CCNA, thì đa số đều khẳng định là khó có thể tự học CCNA cho tốt. Khi học CCNA, tốt nhất nên có một ngườI hướng dẫn, ngườI đã đi trước dẫn đường cho mình. Nói như thế không có nghĩa là phảI bắt buộc vào trung tâm mớI có thể học CCNA, vì không chỉ có các trung tâm mớI có những ngườI hướng dẫn. NgườI hướng dẫn ở đây rất bình dị, có thể là anh bạn đang học trên bạn một khóa, hoặc một ngườI đã có CCNA. Mục đích chính không phảI là dạy bạn, mà là truyền đạt những kinh nghiệm học tập, từ đó sẽ rút ngắn thờI gian của bạn xuống, tránh đi lan man không hiệu quả.

Nếu có ngườI hướng dẫn thì quá tốt. Nhưng không có ngườI hướng dẫn thì sao ? Câu trả lờI là hoàn toàn có thể, nhưng bạn phảI cẩn thận, vì nếu không, bạn sẽ mất rất nhiều thờI gian, công sức trong khi hiệu quả lạI không cao. Có thể nói ra một vài lỗI mà ngườI tự học thường vấp phảI : Hiểu sai vấn đề, dễ nản chí, hay học lang mang lạc đề, đặc biệt là thiếu tính kỷ luật trong học tập. Nếu có thể đáp ứng được những yếu tố trên, thì bất cứ ai cũng có thể tự trang bị cho mình kiến thức thật tốt của CCNA.

Vậy tự học CCNA bắt đầu từ đâu ?

Bắt đầu từ việc tìm tài liệu, điều đó là chắc chắn. Hiện tạI tài liệu học CCNA thì vô bờ bến, hàng trăm hiệu sách, đầu sách, các loạI Elearning.v.v.tràn ngập ở thị trường TPHCM, trong đó đĩa ngoài Thúy Vy chỉ 8000, còn các loạI tài liệu tương đốI cao cấp hơn, biên soạn thì khoảng 20.000. Tuy vậy, việc lựa chọn sách gì, giáo trình gì để học mớI là điều quan trọng. Đến đây, theo kinh nghiệm của mình (1 ngườI đã từng đọc rất nhiều đầu sách khác nhau về CCNA), hiện thờI chỉ có 4 loạI tài liệu chính đang rất thông dụng. Đó là

- Cisco Official Curriculum
- Cisco Press CCNA 640-607 Certification Guide
- ICND - Interconnecting Cisco Device
- Sybex – CCNA Study guide 3rd

Chúng ta sẽ lướt qua từng loạI tài liệu, phân tích lợI hạI, và mục đích học cụ thể cho các loạI tài liệu trên.

Cisco Official Curriculum:

Tài liệu Training chính thức của các học viện mạng của Cisco (hiện tạI là giáo trình chính thức của SaigonCTT). Tài liệu này bao gồm 4 chương chính, trong đó mỗI chương bao gồm từ 8 đến 15 chương nhỏ. Tài liệu được trình bày dướI dạng Web based, vớI nhiều hình ảnh trực quan sinh động, các ví dụ minh họa, các bài quiz tạI chỗ, giúp ngườI học và tự học bớt nhàm chán trong việc tiếp cận kiến thức. KhốI lượng thông tin mà tài liệu COC mang đến rất lớn, vượt qua cả phạm vi kiến thức CCNA, thích hợp vớI những bạn sinh viên học sinh, có nhiều thờI gian muốn nghiên cứu sâu hơn về công nghệ, có nền tảng để tiến xa hơn .v.v., nhưng nếu mục tiêu của bạn chỉ là chứng chỉ CCNA, thì COC không phảI là sự lựa chọn thích hợp.

Cisco Press CCNA 640-607 Certification Guide

Đúng như tên gọI “Certification Guide”, sách 640-607 (hardcopy và softcopy) thích hợp để ôn lạI và phát triển nâng cao kiến thức của CCNA, giúp ngườI đọc hiểu sâu hơn các khái niệm, các vấn đề của trình độ CCNA. Sách được soạn theo đúng các chủ đề của CCNA, và thích hợp nhất cho bạn khi bạn đã hoàn tất giáo trình ICND-Interconnecting Cisco Device. Ngoài ra sách 640-607 này còn khai thác sâu các khía cạnh về Lab của chương trình CCNA

ICND – Interconnecting Cisco Device

Là giáo trình được bản thân chính Cisco đề nghị cho chứng chỉ CCNA. Giáo trình ICND được biên soạn dựa trên thực tế kỳ thi CCNA, và được Cisco đề nghị là giáo trình huấn luyện chính thức dành cho các đốI tác của Cisco. ICND khái quát những vấn đề căn bản nhất của chương trình CCNA, giúp ngườI đọc/học nắm được kiến thức nền, từ đó có thể (tự) phát triển hoặc tiếp tục đọc các giáo trình nâng cao như cuốn 640-607 Certification guide.

Sybex – CCNA Study guide 3rd

Được phát triển bởI Sybex, một nhà xuất bản uy tín trong lĩnh vực sách tin học, CCNA Study guide là sự kết hợp căn bản của ICND và nâng cao của 640-607 Certification guide. Tài liệu này vừa thích hợp cho một “newbie”, cũng vừa thích hợp cho một ngườI đã có kiến thức CCNA muốn hệ thống lạI kiến thức của mình. Nếu mục đích học của bạn chỉ là chứng chỉ CCNA (đi làm .v.v), thì Sybex là lựa chọn tốt nhất cho bạn.

Ngoài tài liệu ra, bạn còn cần gì ?

Bạn cần phảI có Lab để thực hành. Bạn có thể thực hành Lab thông qua các Lab thật đắt tiền, hiện được nhiều nơi cho thuê, hoặc thông qua các chương trình giả lập. Các chương trình giả lập căn bản như Router Sim, Boson Router Sim chỉ có tác dụng giúp bạn “làm quen” vớI cấu hình Router mà thôi. Còn học sâu hơn, thì bạn vẫn phảI thực hành trên dàng Lab thật thôi. Hiện tạI cũng có các chỗ thuê Lab như :

- 169 Nguyển Văn Thủ : 20.000/1 Router/ g, các loạI tài liệu, bài thực hành mẩu CCNA, CCNP
- SaigonLab: Bạn có thể truy cập vào trang Web www.saigonlab.com để tìm hiểu về thuê lab ở đây
- Thegioiao 205 Trần Bình Trọng quận 5 : Thuê 50.000 /g cho một nhóm bao gồm 3 Router 2500 (2507, 2511), 1 Switch 2912XL, đặc biệt có 2 HDSL NTU mà hiếm có chổ thuê hay trung tâm nào có.

Vậy bạn còn chờ gì nữa, tự học CCNA đâu khó khăn gì đâu ? Nếu có vấn đề về học CCNA, các forum luôn là nơi giảI đáp tốt nhất, hiện tạI hai forum lớn nhất có bàn về CCNA là www.ddth.com và www.vnpro.org.

Chúc các bạn thành công.

SaigonLab Training Center
:whistling

yuna_admirer
15-07-2003, 22:16
Uhm.

Lời khuyên dành cho bạn khi học CCNA.

1- Bạn phải nắm rõ mục đích học của mình từ đó đưa ra một hướng học tập tốt nhất. Chẳng hạn nếu bạn cần bằng CCNA thì học sẽ khác, focus vào 12 Topic thi là đủ. Còn nếu bạn học để nghiên cứu một môn mới, một công nghệ mới hay một cơ hội học tập nghề nghiệp mới, có nhiều thời gian thì hãy đào sâu đến từng vấn đề nhỏ nhất của CCNA. Bản thân bằng/ kỳ thi CCNA chỉ chứa 1/2 lượng kiến thức mà một CCNA lẽ ra phải có. Đó là điểm quyết định khi bạn đi làm sau này.

2- Không được nản : Có thể bạn không hiểu vào lúc đầu, nhưng hãy hỏi và tích cực hỏi, vì có những vấn đề trong CCNA chỉ khái quát qua thôi, và sẽ nói kĩ hơn rất nhiều khi học sâu vào, do đó dễ dẫn đến hiểu mơ hồ -> nản chí không học nữa.

3- Kỷ luật học tập : Bạn nên cố gắng đề ra cho mình một kỷ luật học tập nhất định, đừng khắt khe quá, để làm sao mà mình có thể thoải mái tuân theo là được ( 1 ngày 1 tiếng - 30 phút cũng đủ). Dù bất kỳ lý do nào cũng không được vi phạm những gì mình đề ra. Không theo được những gì mình đã đề ra là một vấn đề thông thường của các bạn sinh viên, học sinh Việt Nam, do đó dẫn đến khả năng tự học kém.

4- Nên có quan niệm đúng đắn về kỳ thi, kiến thức là của mình chứ không phải là của ai hết. Bản thân bằng CCNA bây giờ nhiều quá rồi, nên bạn chỉ có thể là người nổi bật khi kiến thức của bạn vượt qua cái bằng :D

Một vài lời chân thành.

xxx
22-07-2003, 01:38
để lấy chứng chỉ ccna => mình chỉ đọc mỗi quyển sybex ccna + thực hành simulator trên máy có đủ ko bạn

yuna_admirer
22-07-2003, 11:21
Có thể tạm gọi là đủ, nhưng đúng như bạn nói, chỉ là chứng chỉ thôi.
Mà không ai muốn dừng ở CCNA đúng không nào ?

nguoitinhmuadong
01-08-2003, 14:39
Xin hỏi các bác, cửa hàng Thúy Vy ấy ở đâu?

yuna_admirer
18-08-2003, 01:21
Cửa hàng Thúy Vi hình như nằm trong một con hẻm trên đường Nguyển Đình Chiểu thì phải ?

Mình không rỏ lắm.

tlmkhach
08-09-2003, 16:34
Thúy Vy CD
Tel : 8326762
Add : 287/50 Nguyễn Đình Chiểu - F.5 - Q.3

:boxing:

huynhthu
20-09-2003, 12:37
uh, cửa hàng thuý vy đó bán gì thế.........do tui ở tỉnh nên không bít
thanks

SUPERKID1412
20-09-2003, 18:49
ở đó bán đủ thứ về đĩa tin học nhiều lắm chất lượng lại đảm bảo, tui là một khách hàng thường xuyên mua ở đó nè

Nicholaspopup
25-09-2003, 15:43
muốn học về CCNA nhưng chỉ có 1 người học thôi : em chứ ai
1 người muốn học CCNA cần phải biết những gì ? Mới học lớp 10 như em có đủ trình độ để học không ?

pfiev
25-09-2003, 20:26
yuna có nói tui đọc cuốn ICND. Tui kiếm thấy rồi, mới đọc mấy trang đầu đã mệt quá, 5 ngày đọc tất cả 26 trang :( :( Đã vậy lời nói đầu nó còn giết mình bằng câu "Cuốn này dành cho những ai có kinh nghiệm 1-3 năm trong interconnection" :(

Vậy có nên đọc tiếp không, vì tui mới mượn được cuốn "Nhập môn mạng máy tính" cũng đơn giản, 12 chương thì đến chương 7 mới đề cập kĩ về OSI. Không biết có nên đọc cuốn đó không, có mất thời gian không?

Merci yuna

yuna_admirer
26-09-2003, 14:47
Pfiev đừng có sợ nó hù, chẳng có gì đâu.

Nicolas : Anh học CCNA bắt đầu từ lớp 10

Thân

BLuke
27-09-2003, 09:28
Mình có một bộ CCNA Kit của Sybex gồm Study Guide và Virtual Lab hai cái đó có thể đủ dùng cho việc tự học hay không ?
Lớp CCNA của Yuna mở thì bạn có thể cho mình biết thời gian học và học phí hay không. (SV quan trọng nhất là hiện này đóa)

Nicholaspopup
27-09-2003, 10:45
Có sách nào nói về CCNA bằng tiếng việt nam không vậy ?

Em không là SVien nên vấn đề $ không quan trọng lắm nhưng mà cứ mở miệng chỉ biết nhờ dady&momy cho cũng kỳ quá đành phải để dành tiền thôi !

Quan trọng là thời gian ... chỉ rảnh ngày CN thôi hix mấy ngày còn lại phải đi học mất tiêu rồi

Tiêu Diêu
29-09-2003, 09:52
Hiện có bộ giáo trình CCNA của thầy Trung. Nhưng chỉ mới phát hành tập 1, 2. Bạn có thể tìm mua ở các nhà sách Minh Khai, Nguyễn Văn Cừ, ĐH KHXH&NV.

tigon bé bỏng
01-11-2003, 17:05
ah, có bác nào chỉ em chỗ photo mấy quyển

Cisco Official Curriculum
Cisco Press CCNA 640-607 Certification Guide
ICND – Interconnecting Cisco Device
Sybex – CCNA Study guide 3rd

Thanks

vtalinh
25-12-2003, 12:18
lien hệ itmanvn á tigon bé bỏng ạ ! hehe

quydo089
28-12-2003, 12:15
theo may anh chi thi hoc CCNA ,can co trinh do lop may ? Minh co doc cac tai lieu o nhieu web nhung cang doc cang kho hieu

aTa100
02-02-2004, 04:43
Trình độ lớp "tiếng Anh", nếu có vốn tiếng Anh đủ một chút thì đọc tài liệu CCNA cũng không đến nỗi khó lắm

hoanggiapha
04-02-2004, 09:43
Xin hỏi các bác, cửa hàng Thúy Vy ấy ở đâu?
cua hang nam trong con hem nho giua duong Vo Van Tan va duong Nguyen Dinh Chieu gan cho vuon chuoi. con hem doi dien cay xang tren duong Ng Dinh Chieu, khuc gan toi nga tu cho vuon chuoi.

BATUNG79
17-02-2004, 09:33
sao vao day chi ban dia khong vay sao khong post len luon di

BATUNG79
17-02-2004, 09:33
neu mua thi ra ngoai mua roi vao day lam gi nua

boy_de_ghet
20-02-2004, 08:47
Mà lúc này bạn cần Cisco Press 640-607 làm gì nữa vậy, 1 tháng 4 này Cisco bắt buộc phải thi code mới rùi mà (640-801). Tôi nghĩ bạn học CCNA thì nên học cuốn ICND và 1 ebook của tác giả bên trang web : http://www.boson.com
Còn nếu không bạn vào trang này tìm nhé : www.net130.com hoặc vào FTP :
ftp://ftp.networkunion.org
Username : ccnuftp2
Password : g0oo0bbs
Nhớ vào mục Upload nhé, còn vào mục download thì có nhiều thứ lắm, nhưng bị denie hết. hì hìh ì hi.

FreeMen
07-03-2004, 10:31
Toi nghi rang hoan toan co the tu hoc CCNA(tham chi CCNP va CCIE) neu nhu ban co mot y' chi' that manh me.
Ve tai lieu nen su dung tai lieu cua Cisco Press, va hoc bang tieng Anh...khong bao gio nen hoc bang tieng' Viet!!!
Chuc' cac ban thanh cong!

yuna_admirer
07-03-2004, 18:56
Hi

Thread này post lúc còn thi 607.

:D

Hiện giờ có thể dùng các tài liệu sau :

CCNA - ICND Cisco Press 2004

SYbex - CCNA version 4

COC v3.

2 cuốn sách có thể down ở www.net130.com

squall_dts
13-04-2004, 16:44
bạn pfiev nói là có cuốn ICDN , bạn có thể share lại cho mình không ? ,Bạn post lên địa chỉ để mình tải về được không?Cám ơn trước nhé.

squall_dts
13-04-2004, 16:48
cám ơn bạn yuna_admirer mình tìm thấy rồi.

Khoaxxx
08-08-2004, 02:12
cám ơn bạn yuna_admirer mình tìm thấy rồi.
bạn có thể cho tôi địa chỉ download được không, toàn tiếng Tàu không hà, tôi tìm mãi mà chẳng ra :wacko:

mrdzung
13-08-2004, 01:58
Có ai biết nơi nào ở HN có thể kiếm mấy tài liệu học CCNA k?

mrdzung
13-08-2004, 02:01
Hi Squall-dts, bạn thấy no ở fần nào thê? Tui chưa tim thấy? Làm ơn chỉ giúp

Khoaxxx
13-08-2004, 02:09
Tôi tìm thấy cuốn này , không biết có phải là một trong những cuốn mà yuna_admirer đề cập đến:
KNOWLEDGENET Cisco ICND Student Guide V2.12004-6-25

http://www.net130.com/ccna/jc/KNOWLEDGENET%20Cisco%20ICND%20Student%20Guide%20V2 .1.rar

yuna_admirer
13-08-2004, 02:25
Yes.

Correct.

Cool

hieusua
21-08-2004, 00:38
bạn có thể cho tôi địa chỉ download được không, toàn tiếng Tàu không hà, tôi tìm mãi mà chẳng ra :wacko:

---> Giống tui wá, anh yuna mần ơn chỉ rõ hơn đi, tiếng Anh còn mò được, chứ tiếng Tàu thì pó tay

uniquemerse
21-08-2004, 06:08
Cậu nhập vào đường link này: http://www.net130.com/ccna

hieusua
21-08-2004, 10:18
Thnx rất nhiều, bi giờ mình đã down được rùi.

trungdtvt02
24-08-2004, 09:14
giáo trình ccna có in thành sách không ạ?
em đang ở ĐÀ NẰNG em có thể mang ở đâu ,các anh có thể chỉ giúp được không ?
cảm ơn

uniquemerse
26-08-2004, 02:52
Ban muon in thanh sach hay khong la tuy ban, nhung tai loai dang Ebook nay co dang file.pdf. Neu ban muon in thi phai ***** da thi no moi cho in. Nhung theo toi cu de ebook ma doc cho re do mat tien in. chi in ra neu that su can thiet.

tidus9999
27-08-2004, 23:11
anh chị có thể bảo em cách dơn load không vậy em mới học lên không biết anh chị nào bảo em với em cám ơn

Yamakun
11-09-2004, 08:06
Cuốn ICND 2004 không cho In ra giấy. Đọc trên máy mỏi mắt lắm có ai biết cách để in nó không vậy.
Cuốn Sybex CCNA 4.0 Study Guide thì in được rồi hết có 30 K tiền giầy thôi. các U in ra đọc đỡ mệt hơn đọc trên máy nhiều.

bioz
22-10-2004, 06:46
Bác Yamakun có thể dùng chương trình Advanced Ebook Processor hoặc PDF Encrypt & Decrypt để ***** file PDF thì sẽ in được thôi. Bác search Google thì sẽ thấy liền.

vnpatriot7
22-11-2004, 18:21
Nếu học CCNA thì làm lab bằng cách nào! Hiện tại không có tiền để học ở các khóa học nên mình phải tự học! Mình cũng có một số tài liệu nhưng không có host để share với mọi người! Để hôm nào làm cái list rồi ai cần thì gởi bằng yousendit cho! Làm ơn chỉ giúp link để down mấy cái simulator để làm lab của CCNA

khanhnghi
16-12-2004, 23:55
Cac ban biet site nay chua http://techexams.net ???

StarGhost
21-12-2004, 19:01
Anh Yuna ơi, thế còn cái tài liệu trên cisco.netacad.net thì có dùng để thi CCNA được không (version 3.1) ?

Em đang học cái đó, cũng có minh hoạ, Lab, quiz, assigment, etc (tất nhiên là đỏi hỏi phải có account rùi - và em có).

gio_mua_dong
22-12-2004, 20:49
Có ai biết các thông tin ngoài Hà Nội không ? Chỗ thuê lab chẳng hạn . Nhưng cho tôi hỏi thêm . Nên có căn bản về tin thì học tốt hơn . Hay là người mới toanh có học nổi không vậy ?

Cảm ơn đã đọc .

thiennguyenxuan
31-05-2005, 14:05
tui moi dang ky CCNA khoa 25/05/2005
cho tui hoc ke voi. tui chang co tai lieu cung chang co LAB liec gi het tron. hoc chay buon we'. you cho tui xin dia chi de tui ghe nha. co so dien thoai cang tot.
tui dang lam IT-helpdesk cho sfone, nhung trinh do beo lam. mong you giup do. help me!!!?

mr_burned
04-01-2006, 12:51
Bác Yuna support em chút kinh nghiệm học CCNP với. Em học hết kì 2 của NA và cũng đọc xong BCSI ( trừ IS-IS ). Nhưng sang đến phần switching và Remote Access thì không tìm đâu ra thiết bị để thực hành cả :(. Có thể thi đỗ mà không cần thực hành nhiều không?

khhieu
04-02-2006, 17:33
Minh cung dong y voi ban do Yuna . Nhung ban co the noi chi tiet hon nua khong, vi minh cung dang hoc CCNA nhung co mot so van de minh van chua hieu. Ban co the pót cho minh va nhung ban khac biet duoc khong

squallleonhearts
07-02-2006, 14:02
các vấn đề bạn chưa hiểu thì tốt nhất là tìm một người có CCNA mà hỏi còn không thì post lên forum này hoặc là www.sadikhov.com để mọi người tư vấn

hunterkid
07-03-2006, 20:33
de thi lay chung chi cua ccna co kho khong neu sau khi da hoc xong khoa hoc 9 thang va minh co the thi lay bang qua mang duoc khong

TupinWar
26-10-2006, 14:49
Bài viết rất hay và bổ ích thx nhé !

_NaNa_
23-03-2007, 13:52
Sắp tới, em định đi học CCNA ở Aptech, nhưng chỉ sợ mình không hiểu gì, vì thực sự thì về CNTT em không biết nhiều. Em muốn đọc trước tài liệu, để khi bắt đầu đỡ bỡ ngỡ. vậy em nên đọc tài liệu gì bây giờ?

cuongmvu
23-03-2007, 14:15
Chao ban toi dang lam ve Quan Tri mang co 1 so tai lieu bang tieng Viet ban can thi thi gui Gmail cho toi. Hoac ra cho toi lay truc tiep thi no se duoc nhieu hon. Chuc ban thanh cong
Mail: cuongmvu@gmail.com
Tel: 0986 472 968
DC: 91 Nguyen Chi Thanh, HN
Den nho bao truoc de toi chuan bi tai lieu nhe.

dean
24-04-2007, 00:40
Để làm lab CCNA, mình thường làm bằng chương trình Boson. Không biết có chương trình nào hay hơn và đầy đủ lệnh hơn không nữa. Các bạn giứp thiệu cho mình với!

mangmuaban.com
24-04-2007, 10:09
Chao ban toi dang lam ve Quan Tri mang co 1 so tai lieu bang tieng Viet ban can thi thi gui Gmail cho toi. Hoac ra cho toi lay truc tiep thi no se duoc nhieu hon. Chuc ban thanh cong
Mail: cuongmvu@gmail.com
Tel: 0986 472 968
DC: 91 Nguyen Chi Thanh, HN
Den nho bao truoc de toi chuan bi tai lieu nhe.
cuongmvu là cò đào tạo đây mà
CÒ đểu :)

dat8x
24-04-2007, 12:41
ban nao muon thi CCNA thi chi can luyen testking la du( phai co mot it kien thuc thi moi luyen duoc. tot nhat la thanh lap mot nhom de ho tro nhau trong viec luyen thi

bibeovn
24-04-2007, 15:18
Nếu làm LAB thì nên dùng phần mềm này http://www.vnexperts.net/index.php?option=com_joomlaboard&Itemid=31&func=view&id=5325&catid=105
Như router thật

NoThing2Lose
24-04-2007, 17:02
Ở H.N chỗ nào học CCNA chất lượng mà rẻ 1 chút anh em nhỉ?

Liwh
12-06-2007, 12:00
@_NaNa_: bạn có thể lên CiscoPress để xem các sách cần đọc Cisco Press - CCNA (http://www.ciscopress.com/markets/detail.asp?st=44711). Cũng như Tấn ghi ở trên, nên xem trước ICND. Sách tiếng Việt thì có 4 curriculum của CCNA do NXB Minh Khai phát hành.
@dat8x: Tốt nhất nên học để vững nền tảng. CCNA quan trọng lắm, vì nó là bước đầu tiên. Bạn học vững thì có thể tự học lên các chứng chỉ sau.

Thân
Liwh

bibeovn
12-06-2007, 16:44
Ở H.N chỗ nào học CCNA chất lượng mà rẻ 1 chút anh em nhỉ?
Mời bạn tham gia khóa CCNA tại VnExperts, học trong 3.5 tháng học phí 250$, nếu học ban ngày chỉ phải đóng 200$ ngoài ra còn rất nhiều chế độ giảm học phí khác. Chi tiết mời bạn xem thêm tại đây http://www.vnexperts.net/index.php?option=com_content&task=view&id=122&Itemid=104

leo_clark
12-06-2007, 17:48
Ơ Hà Nội thì học Bkacad là ổn, giá hơi cao với lớp 9 tháng 600 USD buỏi tối nhưng cũng tương xứng thôi, phòng lab đầy đủ

trithuc_dut05
22-07-2007, 20:31
Ở Đà nẵng ai biết nơi nào học CCNA tốt nhất không ? học một khóa CCNA trung bình là bao lâu?

ohisee oh i see
22-07-2007, 23:11
Ở Đà nẵng ai biết nơi nào học CCNA tốt nhất không ? học một khóa CCNA trung bình là bao lâu?

Tự học, sau đó đi thi, nghe nói ở Đà Nẵng cũng có VUE. CCNA thôi muh. CCNP nghe nói cũng có người tự học được muh :D.

Hay lên SG nha, anh chỉ có mấy nơi học, không rớt không lấy tiền :D

froheart
03-08-2007, 17:04
CCNA là cái gì???
...

venuskay
31-08-2007, 21:41
hello,minh la SV moi cua DH Hoa Sen khoa Mang May Tinh, minh rat muon tim hieu cung nhu lay chung chi CCNA, ban co the chi minh biet minh co the hoc de lay CCNA o dau va mat bao lau duoc khong? Thankssssssss

chinhcom
02-09-2007, 06:29
ở SG thì bạn có thể tìm hiểu thêm về các học viện như Vnpro, Nhất Nghệ, SaigonCTT. Tại các học viện này đều tổ chức đào tạo và thi lấy chứng chỉ CCNA. Thường thì một khoá học CCNA khoảng 3-6 tháng tuỳ theo loại giáo trình mà học viện đó dùng để giảng dạy. Học phí cho một khoá học khoảng từ 200-400$ tuỳ từng học viện.

@proheart: để hiểu thêm về CCNA bạn có thể tham khảo link này
http://ipmac.vn/academy/index.php?option=com_content&task=view&id=6&Itemid=99

nguoiquangtri
20-09-2007, 09:15
ở ĐN học chỗ nào vậy mấy bác ?

Tranghh
07-01-2008, 02:00
Nhờ các bác chỉ giúp với!
E mới chỉ biết một chút về cài đặt Win XP,và ko hiểu về CNTT, mà em lại muốn học về quản trị mạng thì các bác chỉ giúp cho em là phải học cái gì trước và học ở đâu là tốt nhất.
Rất mong các Sư huynh đã đi trước chỉ giáo!
Xin trân trọng cảm ơn các Huynh nhé!

trungpb
07-01-2008, 02:46
Các bạn có thể học CCNA và thi CCNA online hoàn toàn miễn phí tại website sau : http://ocw.netpro.com.vn
Các bài giảng và bài thi được thường xuyên update với chu kỳ 3 ngày/lần.
Chúc các bạn thu được những kiến thức hữu ích

bbq1401
12-03-2008, 11:35
nếu tự học được rồi. bây giờ muốn thi lấy chứng chị CCNA thì làm thế nào. Mình ở hà nội.

bibeovn
02-06-2008, 21:59
nếu tự học được rồi. bây giờ muốn thi lấy chứng chị CCNA thì làm thế nào. Mình ở hà nội.
Mời bạn qua trung tâm khảo thí tại VNE theo địa chỉ bên dưới để đăng ký thi CCNA
Thủ tục thi chỉ trong 20 phút là xong
Chào bạn

ngoduccuong_TK4
16-06-2008, 21:27
em chuẩn bị học ccna bắc nào có tài liệu về nó ko cho em với
và cho em cách ôn để thi với
em cảm ơn

wwtoomdkww
19-06-2008, 10:50
vay ban nao` co' tai lieu
- Cisco Official Curriculum
- Cisco Press CCNA 640-607 Certification Guide
- ICND - Interconnecting Cisco Device
- Sybex – CCNA Study guide 3rd

Dragonball88
19-06-2008, 11:06
nêu' Bạn muốn học CNTT thì liên hệ với trang web nay nha!!!
www.hiennhan.com
ở đây dạy rất hay, nhưng giá học vô cùng rẽ. Bao thi lấy chứng chỉ MCTS, MCITP, CCNA ..v...v luôn!!

haitan0001
13-07-2008, 11:44
mình đã học xong bằng đại học về Điện tử viễn thông , tuy nhiên cảm thấy kiến thức của mình còn kém quá, muốn đi học CCNA nhưng không biết học ở đâu là tốt nhất (bên cạnh việc đọc sách ), ai biết chỉ mình với nha, cho biết giá tiền học cỡ nhiêu luôn nha.Mình ở thành phố Hồ Chí Minh

Shine2010
21-07-2008, 15:23
em mới bắt đầu học CCNA ở BKCAD. mới học quyển 1 mà thấy hơi ngại rùi. nhưng thấy mấy thằng bạn đã học xong bảo quan trọng lý thuyết là trong cuốn 1 thôi. sang đến cuốn 2 là bắt đầu thực hành trên LAB nhiều hơn.
hihi

hahp
15-10-2008, 09:26
Trang web http://ocw.netpro.com.vn rất tuyệt đó các bạn ạ.Hãy tự học qua trang web này.Các bạn có tài liệu hay và những trang web hay thì giới thiệu cho mình với nhé!

nguyenhuuhai
30-11-2008, 19:18
Các bạn có thể vào http://p4s-ccna.blogspot.com để tham khảo các bài test. Trong đó có toàn bộ các key của các bài test của các module trong môn học. Và trong đó có cả Pass4Sure để các bạn thử làm bài thi CCNA

trankhuatzanh
19-01-2009, 03:05
Em giới thiệu với các bác 1 trang học trực tuyến CCNA rất tốt:
http://ccna.circuitizen.com.
Trang này mới khai trương vài ngày, và theo cam kết là cung cấp truy cập trực tuyến giáo trình CCNA Exploration và Discovery v4.0 miễn phí. Đây chính là bản CCNA Exploration 4.0 và CCNA Discovery 4.0 Full của Cisco. (Các bác LƯU Ý: ở trang chủ Cisco.com cũng chỉ cung cấp truy cập trực tuyến bản...demo của 1 chương thôi).
Em thường lên đây học online khi không ở bên máy tính (vì máy em có cài CCNA Exploration và Discovery).
Các bác chỉ việc vào http://ccna.circuitizen.com rồi click vào học kì muốn học (phần đóng khung màu vàng) của chương trình học CCNA Exploration 4.0 hay CCNA Discovery 4.0 và sau đó click Laucnh Course!
Học trực tuyến với giáo trình CCNA v4.0 của Cisco ở http://ccna.circuitizen.com rất dễ hiểu vì họ trình bày hình minh họa rất sinh động sử dụng flash.

bibeovn
19-01-2009, 16:38
Sách LAB CCNA tiếng Việt nè các bạn
http://vnexperts.net/index.php?option=com_content&task=view&id=842&Itemid=199

trangkuem
04-02-2009, 21:19
con gai co nen hoc ccna ko a?hoc co vat va lam ko?cac thiet bi thuc hanh dat wa e ko mua dc.neu chi thuc hanh o phong lab lieu co du ko?ma sach ccna toan viet bang tieng anh the lam sao co the hieu dc het a?

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

con gai hoc ccna thi sau nay co the lam viec dc o nhung cong ty nhu nao ah

phongtat
07-02-2009, 09:44
Cám ơn lời khuyên của tất cả các bạn.
Tôi sẽ cố gắng lựa chọn cho mình một cách học thích hợp.
thanks

vachmach
08-02-2009, 11:45
con gai co nen hoc ccna ko a?hoc co vat va lam ko?cac thiet bi thuc hanh dat wa e ko mua dc.neu chi thuc hanh o phong lab lieu co du ko?ma sach ccna toan viet bang tieng anh the lam sao co the hieu dc het a?

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

con gai hoc ccna thi sau nay co the lam viec dc o nhung cong ty nhu nao ah
Con gái học CCNA vẫn bình thường, chả có khó khăn gì. Chú ý khi đi học cần thực hành thật nhiều, nếu có điều kiện thì thuê lab mà thực hành
Mọi công việc vẫn như con trai thôi, tuy nhiên nhà tuyển dụng sẽ e ngại tuyển con gái hơn do những công việc như: trực đêm, nghỉ sinh con...

vancan179
05-05-2009, 22:49
Mình muốn thi lấy chứng chỉ ccna thì cần phải học những gì? Ai bít chỉ mình với.

camaus
22-05-2009, 12:55
Các bạn có thể vào http://p4s-ccna.blogspot.com để tham khảo các bài test. Trong đó có toàn bộ các key của các bài test của các module trong môn học. Và trong đó có cả Pass4Sure để các bạn thử làm bài thi CCNA

Đừng dựa vào cách học như thế này.

Lệ phí thi CCNA có thể cao với nhiều người. Vậy đường cùng có thể xem các câu hỏi như 1 kiểu tham khảo, đừng nhìn câu trả lời cho đến khi bạn hiểu rõ từng câu hỏi, trả lời theo bạn hiểu là đúng. Việc này thực tế không hề khó khăn chút nào cả, đặc biệt khi có sách tra cứu ngay bên cạnh ^^, vừa tra vừa học.

Có cái bằng là rất dễ, có kiến thức thực sự mới khó. CCNA không hề khó, nhưng kiến thức rất nhiều. Đã có CCNA 'thực sự' thì việc học lên cao (chẳng hạn CCNP) không hề khó khăn nữa.

VNTTN
22-05-2009, 14:00
Học CCNA thì chịu khó làm lab nhiều là ổn thôi. Mà không biết bây giờ CCNA có được chuộng nữa ko nhỉ? Mình học cách đây 3 năm, giờ cái bằng vứt xó. Hic

baoanh8800
19-09-2009, 14:30
co ai lam ho minh cau hoi thi skill khong?
.Hay neu ten cac chuc nang cua switch lop 2 ma ban biet?5. Ban la mot hoc vien da tot nghiep BKAD, va ban vua moi trung tuyen vao vi tri quan tri mang cho cong ty X.Tuy nhien nguoi quan tri cu cua cong ty lai quen khong ban giao lai cho ban password cho ban de vao cau hinh switch. Vat ban phai lam the nao de vao dc SW?

vachmach
19-09-2009, 14:38
co ai lam ho minh cau hoi thi skill khong?
.Hay neu ten cac chuc nang cua switch lop 2 ma ban biet?5. Ban la mot hoc vien da tot nghiep BKAD, va ban vua moi trung tuyen vao vi tri quan tri mang cho cong ty X.Tuy nhien nguoi quan tri cu cua cong ty lai quen khong ban giao lai cho ban password cho ban de vao cau hinh switch. Vat ban phai lam the nao de vao dc SW?
Bài recovery password này là một trong những bài lab CCNA mà bạn
Nếu chưa từng làm bạn có thể xem tên sw sau đó tra trên trang của cisco có hướng dẫn chi tiết

kienbond
23-10-2009, 19:55
bác ơi! giới thiệu sách học cho anh em sao ko cho luôn link down bộ sách đó?
Bác náo có cho ca nhà nhé! thanks!

tiendungpro85
23-10-2009, 20:24
giới thiệu thì chia sẽ tài liệu cho anh em đi.thanks.

bibeovn
23-10-2009, 23:04
Nếu bạn ở HN mời bạn qua VnExperts để chúng tôi gửi tạng bạn 01 đĩa CD đủ tài liệu CCNA + lab tiếng Việt

bkisav
19-01-2010, 10:12
ua,vậy thì học CCNA cũng có thể tự học được, quan trọng là lỗ lực của bản thân bạn thôi

Tuyet_Van
21-01-2010, 14:56
cho mình hỏi, nếu tự học CCNA mà không qua trung tâm nào hết thì có đủ điều kiện dự thi lấy bằng CCNA quốc tế không?

AltTab
23-03-2010, 23:16
cho mình hỏi, nếu tự học CCNA mà không qua trung tâm nào hết thì có đủ điều kiện dự thi lấy bằng CCNA quốc tế không?
=> Có chứ, và sẽ là thí sinh tự do ...
Nhưng theo mình thì vẫn cần một trung tâm để học CCNA tốt hơn. Vấn đề là nên chọn chỗ nào cho phù hợp ? Ai biết chỉ dùm với ....

at-bepxinh
01-11-2010, 16:16
Theo mình bạn nên đi học 1 khóa CCNA ở trung tâm. Như mình hiện đang học ở BkaCad Chất lượng rất tốt.

ngoctu_bkpro
13-10-2011, 08:40
tự học được nhưng mà phải chăm chỉ mới được ,phải có tinh thần t ự giác cao nếu ko rất là khó

quanpq
10-11-2011, 11:08
Cảm ơn các các bác đã gởi bài viết này

trung.vu
02-03-2012, 09:03
tự học là tốt nhưng bước đầu có người có kinh nghiệm hướng dẫn thì sẽ nhanh và chắc hơn

hashita
22-07-2012, 00:18
Chào các bạn muốn tự học CCNA, đầu tiên mình muốn khẳng định việc tự học là quan trọng nhất, nó quyết định bạn giỏi hơn hay dở hơn người khác. Nhưng tự học cũng có cái nguy hiểm nhất là trong lĩnh vực kỹ thuật, khi học bạn hay suy đoán kết quả chứ không thấy nó ở thực tế, và cái bạn đoán thường là kết quả sai. Vấn đề là ở chỗ bạn không biết mình sai. Khi này rất cần một người đi trước có kinh nghiệm hướng dẫn bạn, đó là người thầy.
Là người từng học CCNA nếu bạn muốn tự học thì bạn phải đọc hết và hiểu hết và còn phải nhớ hết nữa, điều này rất khó khăn với người Việt Nam vì rào cản ngôn ngữ. Bạn có làm dược không ?
Nếu muốn tự học bạn phải cố gắn hiểu đúng nhé và nhớ chọn cuốn sách nào viết ít sai nhất nha. Đừng đọc sách Tiếng Việt vì nó viết sai nhiều lắm.
Chúc các bạn tự học gặp nhiều may mắn nhé.

hihitoto
01-11-2012, 15:18
Mình cũng đang học CCNA ở BKACAD...kì 4 rồi, chắc sắp thi lấy chứng chỉ....không biết thế nào ???

hung10190
01-11-2012, 15:33
Mình không học về quản trị mạng, nhưng đã từng làm ở một số công ty internet và mobile VAS nên tiếp xúc với cac bạn làm quản trị mạng nhiều. Nên xin vào học việc ở các công ty internet lớn, vì ở đấy nhân lực cho quản trị mạng cần nhiều, môi trường thoáng (xin vào làm khó nhưng xin học việc thì dễ), và nghề này phải làm mới biết mình ăn được không.
Tại sao công ty lớn lại dễ xin vào?
Vì quản trị mạng, ở các cty đó gọi là phòng hệ thống, là làm đủ mọi việc, không chỉ như phim hay như được học là thiết lập các hệ thống, phân tải, chịu tải, nghiên cứu MongoDB NGinX abc abc ma còn là chổng mông đi lắp dây mạng, cúi đầu đi cài wins, hơi tí là phòng nọ Anh ơi sao em không vào được mạng, phòng kia anh ơi máy em chậm thế etc, xong rồi việc rất không liên quan như lắp bóng điện khiêng bàn ghế chỉnh sửa nội thất cũng đến tay phòng này. Thế nên nhân lực dạng culi lúc nào cũng thiếu =) xin vào học việc k khó lắm đâu.
Nhưng làm culi, thì ngoài thời gian culi, là thời gian làm việc chuyên môn. Các công ty kia, dù lớn dù nhỏ thì cũng có 1 2 ông giỏi dạng siêu sao, bám lấy người ta mà học thì chả mấy chốc mà lên. Ở trong một tập thể toàn người như mình thì mới làm việc được và có động lực phấn đấu.
Còn làm quản trị mạng ở các môi trường khác, trừ các môi trường có tính enterprise, thì côgn việc lại rất nhàm chán, chả mấy mà bỏ.
Làm 1 năm là hấy mình làm được không ngay, nếu không thì đừng cố nên tìm nghề khác. Còn nếu được thì nên theo, vì lương 1 ông network giỏi = 1.5 lương một ông dev giỏi ở 1 công ty tốt, về sau thì công việc càng lúc càng nhàn, đi sâu vào nghiên cứu, có thể được học thêm làm kinh doanh.

Để có cơ hội được làm trực tiếp mình khuyên các bạn nên theo học các chứng chỉ của
ACNA/NCNA plus v.2012 của tập đoàn Aptech Ấn độ
CCNA theo chương trình chuẩn của tập đoàn Cisco
MCSA-2008 theo chương trình chuẩn của tập đoàn Microsoft
Các bạn nên vào trang Hệ thống đào tạo công nghệ thông tin quốc tế Bachkhoa-Aptech để tham khảo thêm
Khi tuyển học rất coi trọng cái này ngoài bằng đại học.

sukiengiaoduc
28-01-2013, 09:38
Mình cũng học CCNA và thấy cũng khá khó khăn nếu tự học mà ko có ng chỉ dậy

ngochoavcu
05-02-2013, 10:40
Có chỗ nào cho thuê theo giờ thế này ở Hà Nội khong nhỉ?

xayenduong1
07-05-2013, 17:51
ô ha thật, cảm ơn bạn vì bài đăng

- - - Updated - - -

nhưng mình nghĩ tự học cũng không ổn lắm vì mình tiếp thu chậm

laigdotcom
07-05-2013, 23:10
em cũng muốn học mà nghèo quá, ko có tiền đóng học phí :D

anhhong90
01-07-2013, 16:33
Bạn nào học CCNA hãy tới trung tâm GreenNET nhé

hoavinh108
13-09-2013, 10:40
http://i8.upanh.com/2013/0913/03//57474611.980x200huivn.png (http://upanh.com/view/?id=fva13i0z7xd)

Liên hệ:
Website: www.greennet.edu.vn
Đ/c : 385C Nguyễn Trãi
ĐT: 08 39 20 19 59

hoavinh108
03-10-2013, 11:37
http://i5.upanh.com/2013/1003/04//57689222.980x200.jpg (http://upanh.com/view/?id=arc1bwafbak)

www.greennet.edu.vn

huyeny
04-12-2013, 15:05
Mình đã tham gia khóa học CCNA ở Học viện NetPro, giảng viên ở đó dạy hay lắm vì họ có kinh nghiệm thực tế nên dạy thực hành nhiều, học phí thì cũng có nhiều ưu đãi cho học viên nữa ví dụ như đợt t học được giảm 15% học phí vì đăng ký sớm nên nếu bạn có ý định học CCNA thì mình nghĩ là bạn nên học ở NetPro chỗ số 14/34 Hoàng Cầu ý

Language Link
11-09-2014, 11:04
Nếu tự học thì sao??? Chắc chắn vẫn được nhưng mà sẽ không bao giờ bằng bạn đến lớp học được chia sẻ kinh nghiệm từ bạn bè và thầy cả

inlachong
24-05-2018, 16:57
tự học thì cũng được nhưng lâu vả lại tiếng anh cũng là 1 rào cản lớn cho những ai không thạo!

MTP123
02-06-2018, 10:36
mình học để bít cách học

WilliamHache
26-11-2021, 21:10
Mấy anh chị em có biết địa chỉ hoặc điện thoại học CCNA chỗ nào chất lượng không? Xin chỉ dùm N nhé.
Cám ơn nhiều.