PDA

View Full Version : Một câu hỏi lớn không lời đáp ?

helpyourself
14-07-2003, 22:08
Thật ra VB.NET có hướng đối tượng không vậy ? :confused:

White_Rose
14-07-2003, 22:44
hoàn toàn .

rainOfSadness
14-07-2003, 23:23
xin hỏi White_Rose : Module của VB.NET là thành phần nào của tính OOP ?

nguyen_lanthao
15-07-2003, 01:06
nếu xét tính oop của VB.NET thì mình không thể kể các module được. Trong VB thường không có tính kế thừa, còn trong VB.NEt mình có thể thiết lập các lớp hoàn toàn như trong C++ như các lớp abstact, các lớp inherit và các thuộc tính protected, private, shared... cho các biến. Mình có thể dùng VB.Net để viết các chương trình theo đối tượng

White_Rose
15-07-2003, 01:41
Nếu bạn nói nó có cái gì đó không OOP thì bạn cứ nêu bất kì tính chất nào của OOP ra xem VB.NET có support hay không? :)

rainOfSadness
15-07-2003, 16:06
trước hết, tác giả của thread này đặt title quá nổ. Cái này gọi là "câu hỏi lớn không lời giải đáp" à ? :)

và, câu hỏi là

Thật ra VB.NET có hướng đối tượng không vậy ?
chứ không phải "VB.NET có support OOP không".

VB.NET vẫn còn những thứ legacy như kiểu Module nên, tuy nó support OOP khá đầy đủ, nó vẫn là một ngôn ngữ hybrid. :chris:

Nếu bạn nói nó có cái gì đó không OOP thì bạn cứ nêu bất kì tính chất nào của OOP ra xem VB.NET có support hay không? :)
tôi đâu có nói điều này ? mà nếu có nói cũng không sai, vì theo như specification về OOP được phê chuẩn thì chỉ có SmallTalk mới là pure OO; cả C#, Java đều không support hết những tính năng OO của specification. Anyway, những tính năng không được support là những thứ không mấy quan trọng cho đời sống lập trình của chúng ta. :batman:

helpyourself
15-07-2003, 20:32
Sau khi đọc câu trả lời của mấy u tui hỏi cho trắng trợn cho dễ hiểu:

- Trong 'phạm trù hướng đối tượng' ,VB.NET có "LÀM ĐƯỢC NHỮNG GÌ JAVA VÀ VC++ LÀM KHÔNG?"

cẢM Ơn

TO rainOfSadness :TITLE không "nổ" như u nghĩ đâu vì tui đâu biết gì mà nổ ,nhưng tui biết chắc rằng ai trả lời được câu hỏi đó thì "NGƯỜI ĐÓ ĐÃ LÀ MỘT CAO THỦ TRONG LÀNG IT RỒI ĐÓ"

rainOfSadness
15-07-2003, 23:03
chẳng cần phải là cao thủ gì để có thể trả lời được câu hỏi của bạn. Đơn giản là vì vấn đề này đã được VB programmers đề cập tràn lan trên mạng cách đây gần 2 năm.

Tôi biết bạn không biết gì chứ. Vì không biết gì mới dùng từ ngữ đao to búa lớn như vậy. Theo phong cách ngôn từ đầy tính triết học của bài post trên thì có lẽ sách của NAT Press về VB.NET sẽ rất thích hợp cho bạn.

gorilla
15-07-2003, 23:38
Tôi cũng đồng tình với rainOfSadness, nếu thật sự bạn muốn biết VB.NET có OOP hay không thì tốt hơn hết là bạn hãy bắt tay vào làm thử một cái gì đi đã, rồi sau đó hãy thắc mắc.