PDA

View Full Version : problem with winXP, please help me !!!

khiem77
14-07-2003, 03:11
em dùng Xp Sp1a, sau mỗi lần Xp restart không nhận chuột & bàn phím, đã thử update bios lên version 4.51 nhưng không khắc phục được vấn đề. Đại ca nào có kinh nghiệm chỉ giúp em cái, Xin cảm ơn nhiều.
Mainboard Biostar M6tba (ver. V1.2)
Đây là 1 số thông tin phụ:

BIOS Date: 02/23/99
BIOS Type: Award Modular BIOS v4.51PG
BIOS ID: 02/23/1999-i440BX-SMC60X-2A69KB0CC
OEM Sign-On: TBA0223B
Chipset: Intel 440BX/ZX rev 3
CPU: Pentium® II (0.25 µm) 399 MHz

Hans Voralberg
14-07-2003, 08:30
Máy yếu xìu vậy mà chạy XP chi cho nó khổ vậy chú.

khiem77
16-07-2003, 03:32
320MB Ram là thừa sức chạy XP rồi, khi nào có tiền mới tính chuyện mua máy mới được, ý bác là em cứ vứt quách cái máy đó đi, mua cái P4 chứ´gì ? bác có tiền cho em vay tạm nhé ! xin đa tạ trước

wawawa
16-07-2003, 05:21
Nếu khởi động lần đầu tiên nó có bị không vậy bạn?? Hay là cứ restart thì bị??? Nếu vậy có thể là win lỗi, thứ hai là do virus, thứ ba là do lỗi cổng chuột và bàn phím.
Win lỗi và virus thì bạn có thể cài lại và quét virus.
Lỗi cổng chuột và bàn phím thì bạn nên đem ra ngoài hàng họ test cho.
Nhưng khả năng đầu là cao hơn cả
Goodluck

khiem77
16-07-2003, 19:47
Virus thi chắc chắn không có vì dùng NAV luon cập nhật, máy thì vẫn chạy tốt (mỗi khi chọn shutdown bình thường rồi bật lại thì OK), khỉ chi chọn Restart lại thì không nhận chuột & phím -lúc Bios test Ram muốn Escape hoặc nhấn Del để vào Bios-setup thì không được
Lỗi cổng chắc cũng không phải vì nếu lỗi thì máy không bao giờ chạy cả
Thanks

khiem77
16-07-2003, 19:51
PS: tôi mới cài Redhat 9, mỗi khi restart từ Menu cũng bị lỗi tương tự: như vậy cung không phải lỗi Win
PS: tôi mới cài Redhat 9, mỗi khi restart từ Menu cũng bị lỗi tương tự: như vậy cung không phải lỗi Win
Liệu có khả năng do Pin Bios cạn không ?

tuannha1983
22-07-2003, 07:57
Đầu tiên bác cứ thêm money để nâng hardware của máy bác đi có thể mouse và keyboard của bác ko nằm trong driver của XP nếu ko thì chỉ con các bị virus nó phá thôi.

wawawa
23-07-2003, 01:09
Virus thi chắc chắn không có vì dùng NAV luon cập nhật, máy thì vẫn chạy tốt (mỗi khi chọn shutdown bình thường rồi bật lại thì OK), khỉ chi chọn Restart lại thì không nhận chuột & phím -lúc Bios test Ram muốn Escape hoặc nhấn Del để vào Bios-setup thì không được
Lỗi cổng chắc cũng không phải vì nếu lỗi thì máy không bao giờ chạy cả
Thanks

Lỗi cổng thì có nhiều loại lỗi lắm, không cứ gì cứ bị lỗi cổng là máy không bao giờ chạy cả :)
Lúc mà không nhấn được DEL là lúc restart đúng không???
Lúc bật lên từ đầu vẫn vào được CMOS, vậy bạn đã thử load default chưa??
Nếu làm như vậy mà cũng không được thì cũng nên thử thay pin CMOS, nhưng khả năng này không lớn lắm.
Khả năng lớn nhất là lỗi cổng, hoặc main của bạn bị lỗi!