PDA

View Full Version : Ai Giúp mình với

richanhtuan
07-09-2008, 20:42
Máy mình PIII thôi , mà mình đi thẳng vào vấn để luôn , mong các bạn giúp mình , 1 buổi tối đang chạy thì máy mình tự nhiên tắt ngúm , khởi động lại thì quạy quay và tất cả đều tốt nhưng màn hình không lên , chỉ nhấp nháy , mình đã tháo ram và lau chùi nhưng gắm lại thì không lên , lấy ra làm tổng vệ sinh thì 1 hồi vô tình nó lên , lên được 1 tí thì lại tắt và không thể nào lên lại được , chán quá , mong các anh giúp đỡ

garungh5n1
07-09-2008, 21:35
Bạn kiểm tra lại nguồn có còn chạy nữa hay không. bằng cách nối tăt 2 sợi dây màu đen và sơi màu xanh lá cây. nếu còn chạy thì có lẽ "bạn nên thay 1 máy tính mới" :D

richanhtuan
07-09-2008, 21:46
cực khổ kiểm tra rồi , té ra hư mất tiêu cây ram , buồn quá .
à các bạn ơi , mình có 1 cái ổ cứng mastos em mình nói nó bị hư mà mình gắng nó lên nhưng phải gắng dây nguồn hờ chứ gắng thẳng nó không ăn , nó luôn luôn keu rẹt rẹt trong mọi tình huống , thấy nó còn sài được mình bèn chép dữ liệu vào , 1 ngày kia , nó hết lên , mình gắng hoài nó cũng chẳng lên chỉ kêu rẹt rẹt , gắng hờ thì bios nhận , nhưng không sao window vô được để mình chép dữ liệu , không biết làm sao nữa , mong các bạn giúp mình , có cách nào sửa ổ cứng được không ?

lamloyal
07-09-2008, 22:56
Kêu rẹt rẹt chắc phần cơ cái này khó fix à nha. Tui cũng có một cái giống you win bó tay luôn không chép được dữ liệu quá 100M .Bèn dùng linux chay bằng đĩa chép được cả 1G luôn. Tuy nhiên khi đã kêu thi nó muốn chết lúc nào không biết được

squall86
08-09-2008, 09:24
Bạn kiểm tra lại nguồn có còn chạy nữa hay không. bằng cách nối tăt 2 sợi dây màu đen và sơi màu xanh lá cây. nếu còn chạy thì có lẽ "bạn nên thay 1 máy tính mới" :D

nguồn die thì quạt quay = niềm tin ah :D

@@ cái HDD MAXTO bạn dùng HDDren trong đĩa hirent' fix bad sector xem

richanhtuan
08-09-2008, 13:25
bạn chỉ mình cách sài được không , mình dốt tin lắm , mình chỉ biết ghót và cài win thôi , còn mấy cái fix bad sector gì đó mình không biết , mong các bạn giúp mình nha . à còn nữa , mình muốn đi học tại HCM về cái bác sĩ máy tính thì mình nên học ở đâu là tốt nhất , các bạn giúp giới thiệu cho mình nha ,

squall86
08-09-2008, 13:40
mình ở HN nên hem bit :D
cái bad sector hả
bạn cho boot = đĩa Hirent's boot, vào mục Hard disk tool > HDD Regenerator 1.5 (tự động phát hiện và phục hồi bad sector)