PDA

View Full Version : tách nhạc và lời

minhduc_le1983
13-07-2003, 14:42
mình muốn kiếm một chương trình tách tiếng và nhạc của 1 file âm thanh hay video bạn có thể giúp mình được không vậy ???/ càng nhanh càng tốt

jc_heaven
15-07-2003, 15:00
Chào bạn.
Chuyện đó chỉ dễ dàng với File Video Karaoke thoi bạn a. Còn File âm thanh bình thường mình bảo đảm là làm được nhưng thật sự rất khó....khó lắm. (Vì mình làm nhiều rồi bạn a.)

Bạn dùng COOL EDIT để tách âm thanh ra khỏi file VIDEO = cach' như sau:
1- Chọn lệnh File\ Extract Audio from Video file
2- Nếu là nhạc bình thường thì bạn Save lại thông thường với đuôi la` .WAV
3- Nếu là nhạc Karaoke. Bạn chọn phần sóng âm thanh ở kênh Left hoặc Right. Sau bấm Ctrl + C (thao tac' COPY)
4- Chọn File\ New
5- Click chọn Mono, 44100 Khz, 16 bits. và OK
6- Bấm Ctrl + V (Paste). Lúc này bạn chỉ nhìn thấy 1 dòng sóng âm thôi phải không nào.
7- Dùng phím nóng F11 để convert từ Mono sang Stereo
8- Lưu file này.
Bây giờ bạn đã tách được rồi đấy.

^_^

Thân ái...!!
JC_HEAVEN

Co Loa
17-07-2003, 03:49
Trong chuyện cổ tích cô Tấm chỉ phải nhặt thóc trong gạo, trong khi có 1 audio file được mux từ nhiều nhạc cụ và tần số khác nhau.
muốn tách tiếng ra chỉ có cách tìm 1 tần số nhất địch nhưng tiếng hát đâu có phải lúc nào cũng rải tần giống nhau đâu bởi vậy không thể thực hiện được vì vô tình tạp âm cũng bị tách ra theo và ngược lại cũng bỏ lại nhiều thông tin hữu ích.
Bạn hãy tưởng tượng ở ngoài cửa sông biết ngọn sóng nào là của nguồn nước nào chảy vào.

LightningIII
17-07-2003, 08:30
Bác jc_heaven chỉ cách đó chẳng phải là tách tiếng ở một file nhạc đã được ghi sẵn music và lời trong 2 kênh khác nhau rồi sao?

jc_heaven
17-07-2003, 20:52
:lick:
JC biết cái đấy là làm từ file Karaoke đã chia sẵn âm thanh cho 2 kênh. Còn file audio là chuyện khác, lọc Vocal cũng tùy thuộc vào phương thức thâu âm của bài hát nữa.

Hầu như đối với nhạc nước ngoài thì chúng ta có thể thực hiện được phần lọc âm khoảng 90% là ra nhạc đệm và chỉ để lại 1 chút nhỏ phần tiếng hát của ca sĩ. Nhạc Việt thì không bao giờ được đâu vì công nghệ thâu âm còn quá kém....nói chung là chưa đủ trình độ thâu âm chuyên nghiệp.

JC_HEAVEN

Slash
18-07-2003, 12:10
Hi.
Tôi nghĩ chuyện tách nhạc từ bài hát bình thường ra là chuyện "làm cho vui" thôi, chứ hiệu quả thì ko đáng kể. Khỏi phải nói thì ai cũng biết về cách ghi rồi và với phương tiện của chúng ta thì kết quả khó đc như mong muốn. Tôi có dùng Samplitude 7, có chức năng Karaoke, nhưng khi tách tiếng thì ko ăn thua. Chất lượng âm thanh tách ra bị giảm đi rõ rệt, nghe hơi vang, ko sắc nét và ko xóa đc hết voice. Nhạc tây hay ta cũng vậy thôi, nếu ghi bình thường trên CD thì có tách ra cũng ko hay, mất đi nhiều phần âm thanh khác.

Thảo ly
20-07-2003, 22:03
Bạn dùng Herosoft XP hoặc 3000
click "Start - > Program files - > Herosoft - >Tools - > Audio tools -> MP3 Maker"
Duyệt tới file *.dat trên CD
OK ?

Kennic
07-08-2003, 00:07
Thảo Ly trả lời lãng nhách

cscentral
07-08-2003, 17:08
Không phải lãng nhách mà là lạc đề

thienmat
18-08-2003, 12:40
ua vậy chứ các bác nói về cái gì vậy, không phải chỉ lấy nhạc của file video thôi sao

kanvn
03-09-2003, 03:34
Thà ngồi nghe + mix midi lại còn hơn là đi tách tiếng.

thienmat
04-09-2003, 09:23
Dear Kanvn !
Cậu thường mix nhạc midi và PC như thế nào có thể nói sơ qua được không ?

popcorn
06-09-2003, 14:55
cho hoi : khi tach nhac tu karaoke thi chi nghe tieng duoc co 1 loa thoi , con loa ben kia thi nghe nhac ne^`n ! tai sao vay ? xin chi cho cach khac phuc !

tony_hake78
10-09-2003, 14:14
welcome to
http://www.bkl.vze.com

dester
02-10-2003, 18:38
Dùng adobe audition 1.0 có phần vocal cut

big2boy
09-11-2003, 17:42
cai nay` chuong trinh do dung sao ha "dester"
Neu co the ban chi cach giup minh voi Okie

BoCauDen
09-11-2003, 18:17
Dùng Soundforge để tạo ra file tiếng stereo mới dùng cả 2 loa.

Chúc thành công!

vnthehuy
27-11-2004, 20:44
con neu muon tach tieng ra khoi bai nhac MP3 thi phai lam sao?

paladinvn
28-11-2004, 14:19
Muốn tách tiếng ra khỏi file MP3 <=== Pó tay
Có thể dùng phần mềm Vocal mover đẻ làm nhỏ tiếng hát đi tí, nhưng mà sau đó nhạc nghe chẳng ra cái gì nữa, chức năng vocal cut của adobe audition cũng vậy, ảnh hưởng nghiêm trọng đến chất lượng bài hát.
Có thể tham khảo hướng dẫn dưới đây để tách nhạc và lời ra khỏi file Karaoke :
http://h2z.net/tutorials/adobeaudition/
http://h2z.net/tutorials/adobeaudition/adobeaudition1.swf

dangxuanchien
23-07-2006, 11:01
minh thu xem coi duoc khong nhung chat luong cung chang co hay gi? dung la khong phai chuyen gia. hahahaha

dockuvn
27-07-2006, 23:55
vocal cut chỉ tương đối thôi. Tôi nghịch mãi trò này, cuối cùng thấy chẳng ra làm sao, có 1 bài cắt tiếng khá nhất là bài Chuyện Tình của Thủy Thần của Bức Tường, dễ tách thiệt. Tuy nhiên, nói cho cùng, khi tách ra âm thanh sẽ bị vang vang, hơi nhéo, âm bass tương đối mất nhiều... --> vứt đi cho lẹ.
Mix midi cũng được nhưng tui nghe nhạc midi sao thấy nó không được hay!!!

tinhyeuon
28-07-2006, 00:35
Dear Kanvn !
Cậu thường mix nhạc midi và PC như thế nào có thể nói sơ qua được không ?

Thứ nhất vì bác ý biết một chút về âm nhạc có thể gõ lại đoạn nhạc đó trên đàn hay trên công cụ nào đó gọi là soft làm nhạc nền cái này rất khó chỉ dành riêng cho các bạn nào là nhạc sĩ thui àh nha biết một chút về nốt nhạc. Chứ như dân thường anh em mình chỉ chờ có nhạc nền là ok liền hii.
Nếu bạn thích có thể qua bên
http://phongthuviet.net mà kiếm nó nhiều lém.

Còn về mix thì dùng các soft mix lại nhạc nên thui có gì đâu. đáng kể

Thứ hai mình đính chính lại ko có soft nào tách được nguyên vẹn nhạc ra đầu mà chỉ làm giảm đi mà thôi.

Qua bên http://phongthuviet.net đề mà học cách tách lè

huynhlong_aptech
30-07-2006, 17:34
Giúp em với! Em có đoạn phim *.dat. Nhưng trên đoạn .dat đó có những dòng chữ chạy, hoặc số điện thoại! Em muốn loại bỏ nó, chỉ còn đoạn phim thôi! Các bác có biết soft nào làm được điều này thì chỉ giúp hoặc post lên cho em với! Cám ơn các bác thật nhiều! hoặc gửi email cho em: huynhlong.aptech@gmai.com

tinhyeuon
30-07-2006, 19:14
Giúp em với! Em có đoạn phim *.dat. Nhưng trên đoạn .dat đó có những dòng chữ chạy, hoặc số điện thoại! Em muốn loại bỏ nó, chỉ còn đoạn phim thôi! Các bác có biết soft nào làm được điều này thì chỉ giúp hoặc post lên cho em với! Cám ơn các bác thật nhiều! hoặc gửi email cho em: huynhlong.aptech@gmai.com

Theo mình được biết thì ko có soft nào có thể làm như vậy được đâu