PDA

View Full Version : Update bios nen hay khong ?

levanlong318
05-09-2008, 14:22
xin các bác tư vấn giúp cho. e có con main ASUS P5LD2-SE/C - intel 945 chipset, e muốn update nhwng ko bjt có nên hay ko? có ai giải thích giúp e lợi ích của việc update main và những sai lầm hay hậu quả khi update ko thành đc ko? thanks!

ngondensang2007
05-09-2008, 14:29
lợi ích là khi update xong main sẽ ngon lành hơn
sai lầm và hậu quả à : Có thể phải chia tay em main này tậu em main khác nếu có lỗi xảy ra trong quá trình update

windows_xp2
05-09-2008, 15:00
xin các bác tư vấn giúp cho. e có con main ASUS P5LD2-SE/C - intel 945 chipset, e muốn update nhwng ko bjt có nên hay ko? có ai giải thích giúp e lợi ích của việc update main và những sai lầm hay hậu quả khi update ko thành đc ko? thanks!
Nếu máy tính của bạn vẫn đang hoạt động bình thường thì không cần phải nghĩ đến việc update BIOS làm gì. Chỉ nên update BIOS khi BIOS bị lỗi hoặc để nó tương thích với các thiết bị mới.

levanlong318
05-09-2008, 16:06
cảm ơn các bác nhiu. Máy e thì vẫn ngon lành nhưng ức mỗi cái e dùng vista muốn ram ko share cho card màn hình nữa vậy mà vào Bios tìm mãi ko ra( vì mấy e ram cso 1GB share cho card màn hình 256 chạy rùa quá). thôi có lẽ đành cam chịu vậy chứ chẳng may chia tay em P5Ld2- SE này thì e chết. hichic

onngoai
06-09-2008, 08:15
Không phải lúc nào Update Bios cũng ngon hơn. Đa số các Bios mới đều ở dạng Fix.... tức là sửa lỗi. để Update bios thì phải trang bị ít vốn tiếng anh để hiểu xem bios mới có gì hơn bios cũ
- Vấn đề Share ram theo tôi nghĩ Update bios không khả thi. Tốt nhất bạn nên cắm thêm card mở rộng.
- Nếu muốn nâng cấp Bios trước tiên bạn phải sao lưu bios cũ, để nếu có trục trặc thì tháo con Rom ra tiệm nạp lại rom (giá khoảng 50K). Bảo đảm các thiết bị khác như nguồn, ram.... ổn định trong quá trình update (khoảng 3p) nếu máy treo thì hơi vất vả. Một vài trường hợp bạn có thể phải dùng đến đĩa mềm nếu update lỗi.
Túm lại: Phải hiểu thật rõ mình đang làm gì.

hoangdao26990
06-09-2008, 11:44
vấn đề share ram cho vga là của win điều khiển,ko liên quan tới bios,nếu bạn vẫn đang xài bt thì đừng update làm j.
win vista nó chỉ share vậy thôi chứ nhìu khi ko cần dùng tới đâu,cái này phải mò trong win hi vọng có chỗ chỉnh :D

levanlong318
06-09-2008, 11:50
vấn đề share ram cho vga là của win điều khiển,ko liên quan tới bios,nếu bạn vẫn đang xài bt thì đừng update làm j.
win vista nó chỉ share vậy thôi chứ nhìu khi ko cần dùng tới đâu,cái này phải mò trong win hi vọng có chỗ chỉnh :D

bạn này nói vô trách nhiệm thế. Nếu ko phải trong Bios tức là bạn biết nó ở chỗ khác vậy hãy chỉ cụ thể đi. Tui đọc trên diễn đàn thấy có bác bảo ở trong Bios nên tìm. Main cuat tui là Asus P5LD2-Se ai biết thì mách dùng cái. Thanks!

congchuabaohan
06-09-2008, 12:02
Bạn dùng main Asus muốn chỉnh dung lượng ram cần chia sẻ thì vào Bios, tìm đến chipset bán cầu bắc hay cầu nam gì đó. Trong đó, có tùy chỉnh chia sẻ dung lượng ram cho card màn hình đấy! Nếu bạn không tìm ra thì thông báo một tiếng để mình vào bios để hướng dẫn cụ thể!
Mà mình nghĩ xài Vista mà card màn hình không đủ dung lượng thì có xài nổi không? Nếu cần thì cắm thêm ram đi bạn, bữa ni ram cũng không bao nhiêu cả!

hoangdao26990
06-09-2008, 12:19
đây là ở trong win,có phải pác thấy nó share rất nhìu cho VGA ko? win vista nó vậy đó,mình cũng chưa mò vì mới cài lại XP rồi,nếu như pác kia bảo chỉnh trong bios thì xài win j cũng đc,vậy pác thử cài lại XP xem,chắc chắn là ko đc.
nói tóm lại ko phải chỉnh trong bios đâu,mà nó là 1 service của vista,pác cứ để vậy đi ko sao đâu,nó ko xài tới đâu.

The Old Man
06-09-2008, 12:28
cảm ơn các bác nhiu. Máy e thì vẫn ngon lành nhưng ức mỗi cái e dùng vista muốn ram ko share cho card màn hình nữa vậy mà vào Bios tìm mãi ko ra( vì mấy e ram cso 1GB share cho card màn hình 256 chạy rùa quá). thôi có lẽ đành cam chịu vậy chứ chẳng may chia tay em P5Ld2- SE này thì e chết. hichic

Bạn hiểu nhầm Vista rồi. Main BIOS dù không hay có chức năng share RAM cho Video, thì Vista củng tự động lấy RAM share cho Video khi nào cần thiết. Bạn không sửa đồi điều đó được với BIOS.

Sytem bạn chậm thì tăng thêm RAM. Dù có Update chỉnh sửa trong BIOS củng không có ảnh hưởng gì về việc share RAM cho Video của Vista.

hoangdao26990
06-09-2008, 12:54
theo em mới đc biết thì nếu ram share là dynamic thì vista điều khiển,còn fixed thì bios điều khiển,nhg chỉ với VGA on thôi,còn card rời thì bios ko chỉnh đc.

onngoai
07-09-2008, 08:05
Bạn nói lung tung rồi. Không có HDH nào qua mặt được Bios. Share Ram hay không, nhiều hay ít đều do Bios cả.
Ở đây ta thường hay nhầm lẫn cách Share cũ : share cố định xMb, và S động: cần bao nhiêu lấy bấy nhiêu trong giới hạn.
Một số main tích hợp luôn bộ nhớ VGA trên bo mạch.
Một số card rời tận dụng chwcs năng S động của Bios để Share thêm Ram, Ví dụ card Asus EN6200TD/256/64 là loại card có 64MB bộ nhớ nhwng có thể S được lên 256MB.
Còn HDH hành có muốn lấy thêm Ram thì đó là kỹ thuật lấy Ram ảo. Nó lấy yMb để dùng cho các ứng dụng đồ họa, chứ thực chất VGA cũng chwngf đó MB.