PDA

View Full Version : Bác nào biết nhiều về Digital Camcorder cho hỏi với

LightningIII
13-07-2003, 00:28
Tôi có cái máy quay mà không thể nào chuyển được video vào máy tính. Thứ nhất nếu chuyển qua cổng USB thì giật đùng đùng. Còn nếu theo cổng i.Linh (DV) thì không biết phải làm thế nào, vì máy tôi không có, hỏi ngoài hàng nó cũng chẳng biết đó là cái gì :) . Bác nào biết cách xin chỉ dùm, rất cám ơn.

Co Loa
15-07-2003, 02:16
hi,

I.Link là cụm từ riêng của hãng Sony dùng để chỉ IEEE 1394 interface, người bán hàng hầu như chỉ biết về thương mại nên chẳng hiểu thứ bạn cần.

Bạn hãy tìm mua card IEEE 1394 controller hay còn được gọi thông dụng là cổng Firewire, nhiều mainboard cũng có cấy sẵn (On-Board).

chungsem
15-07-2003, 11:15
Máy của sony thường có 2 nhóm: dùng kỹ thuật số như minDV, Digital@8 thì có cổng USB lẫn i .link và loại máy dùng băng từ VHS 8 lỵ do đó hỉ với máy sử dụng kỹ thụât số thì nối được vào PC thông thường dùng USB cho MS (memory stick) còn cổng IEEE1394 (i .link) thì cho video, cáp USB thường đã kèm theo máy quay còn cáp i .link thương phải mua thêm (thường kèm theo card) và nếu PC của bạn chưa có cổng này thì phải mua card như bạn coloa nói . Nói chung khi chơi đò này thì hơi tốn kém vì Pc của bạn cũng tương đối mạnh vì còn cài đặt một số các phầm mềm xử lý ảnh-video (chưa kể cài đặt nhiều sau đó lựa chọn phần mềm mình thích mới để lại) ngoài ra cầu kỳ hơn bạn có thể còn mua thêm card hình thì việc xử lý video mạnh hơn khi thu và phát ra PC. Nếu bạn ở HN thì các shop ở phố Lý nam đế rất nhiều các linh kiện để bạn sắm .có thể lướt qua 1 số trang web để khảo giá trước như www.the220.com, www.fts.com.vn

huynhductuan
15-07-2003, 12:31
Bạn có thể mua loại cáp này tại 244 Trần Hưng Đạo - Quận 2 - TP Hồ Chí Minh .
Đoạn 2m khỏang 200.000 đ .
Tốc độ truyền dữ liệu rất cao - 400MB/s
TS : Với 1 đoạn cáp 20m như vậy, muốn liên kết giữa 2 máy qua I.link thì phải cắm trực tiếp từ CPU, nếu cắm từ hộp Box của Card thì không thể nhìn thấy .
Bạn ở Hà Nội, rất tiếc là Tuấn chưa ghé qua, bạn có thể vào www.mmc-video.com để kiểm tra nhà cung cấp .
- Chúc khỏe -

romanc
15-07-2003, 21:56
Dây cáp ilink trước đây tôi ra ngoài các tiệm bán linh kiện vi tính cũng không biết hoặc không có hàng. Bạn sẽ chắc chắn mua được tại các tiệm bán camera kỷ thuật số, tuy hơi đắt 1 chút khoảng 15-20USD/ 1 sợi.

LightningIII
16-07-2003, 00:57
Cám ơn mọi người đã trả lời rất chi tiết cho mình. Nhưng mình vẫn có một số thắc mắc. Ví dụ như cổng USB chẳng lẽ vẫn không thể truyền dữ liệu một cách trơn tru? Mình thấy cổng USB 2.0 có tốc độ rất cao. Còn cổng của mình tất nhiên là 1.1 :) . Bác chungsem hình như có dàn máy rất "xịn" thì phải, đã bao giờ bác thử truyền video qua USB chưa? Kết quả thế nào? Nói cho mình biết với.
Đúng là hơi tốn kém thật, mình dạo qua địa chỉ các bạn cho thì cái card PCI IEEE1394 đã ~ 60USD rồi. Chưa kể tiền cáp nữa :emlaugh: .

romanc
16-07-2003, 23:29
Cáp USB mình đã xài rồi, chỉ để truyền tải hình ảnh thôi, còn video thì chất lượng rất tệ. card có cổng ilink chỉ khỏang 30-50usd thôi, cáp thì khỏang 15usd, chất lựơng rất tuyệt, bạn có thể ghi VCD/SVCD hoặc DVD cũng được, khi ấy thì chất lượng tuyệt hảo (nếu có DVD writer). Bạn hãy tìm mua đi, ko mắc như bạn nói đâu.

Co Loa
17-07-2003, 02:56
Tốc độ truyền tải của USB version 1.1 (low speed) là 1,5 Mbit/s. Trong khi đó khi copy DV stream vào PC tốc độ là 3,6 Mbit/s chíng vì vậy bạn chỉ có thể xài cổng USB để capture ảnh tĩnh mà thôi.

LightningIII
17-07-2003, 08:30
Chắc phải mua thêm vậy thôi. Cám ơn các bạn nhé. :)

chungsem
17-07-2003, 15:31
Card IEEE1394 khi mình mua ở Shop BK (95F lý nam đế Hà nội) là 40USD đã bao gồm cả cable + Ulead Video Studio 5.0 khỏang cuối năm 2001, giờ bạn mua chắc rẻ hơn vì trên mạng bao giờ giá cũng cao, không thể không mua cho capture video.

Bebimbo
29-08-2003, 09:51
Giá của card IEEE 1394 hiện nay ở Hà Nội chỉ có 30 USD bán tại Lý Nam Đế.
Nhớ cài đặt driver đầy đủ và kiểm tra lại thông báo phần cứng của máy bạn xem đã nhận chưa.
Nên nhớ là máy cũng phải tương đối mạnh thì mới capture MPEG trôi chảy được.

vuyenthao
20-05-2004, 22:04
Chào các bạn. Mình có ý định sắm 1 máy quay phim kỹ thuật số nhưng chưa biết chọn loại nào vì nhiều loại quá! Hầu bao chỉ khoảng 1000-1200USD. Mong các bạn cố vấn giúp.

Bebimbo
24-05-2004, 14:37
Số tiền bạn có quá đủ để mua 1 máy quay digital vì hiện nay giá máy đã rẻ đi nhiều. Tôi khuyên bạn mua máy Sony.
Nếu bạn ở Hà Nội tôi có thể mách bạn cụ thể hơn, kể cả nơi mua các "đồ nghề" liên quan.

whatever
12-07-2004, 02:13
Nên nhớ là máy cũng phải tương đối mạnh thì mới capture MPEG trôi chảy được.

Máy tui chỉ có chừng 30Gb trong Drive D thui, vậy chạy có ngon không? CÓ cần phải thêm RAM không?