PDA

View Full Version : Apache hay bị down

fanitvn
03-09-2008, 19:52
Gần đây em có sử dụng Easy::Apache có sẵn trong WHM để update 1 số thư viện php cần dùng, sau khi update server chạy có vẻ ko được ổn lắm. Dùng Siteuptime theo dõi cứ khoảng 1h website bị disconect 1 lần, mỗi lần chưa đến 5 phút. Theo dõi Apache Status có vẻ cũng ko bình thường lắm, thỉnh thoảng thông báo "Unable to retrieve apache status"
Bác nào có kinh nghiệm làm ơn chỉ em cách giải quyết, Cảm ơn các bác trước!

LinuXpert
04-09-2008, 15:44
Xem /usr/local/apache/logs/error_log xem coi bị lỗi gì.

fanitvn
05-09-2008, 22:35
Xem /usr/local/apache/logs/error_log xem coi bị lỗi gì.

Xem error_log thấy cứ khoảng 20 phút lại có dòng
"SIGUSR1 received. Doing graceful restart"... ko biết có phải lỗi module gì đó ...bác chỉ em thêm nhé :)

3inetwork
05-09-2008, 23:22
thử disable cpanellogd xem sao

LinuXpert
06-09-2008, 00:14
"SIGUSR1 received. Doing graceful restart" có nghĩa là lỗi không phải do Apache mà một process khác chủ động stop Apache, trên Cpanel server thì lỗi này thường hay do cpanellogd gây nên. Cứ thử disable cpanellogd như 3inetwork nói thử xem

fanitvn
06-09-2008, 08:52
Cảm ơn 2 bác rất nhiều
search trên mạng, em chạy lệnh killall -9 cpanellogd để remove cpanellogd ko biết có đúng ko... nhưng từ lúc đó đến h server ko down nữa, tuyệt vời quá lần nữa cảm ơn 2 bác.
Khi kiểm tra file log thỉng thoảng em thấy nó báo rech max clinets... nên đã đổi Max Clinets mặc định từ 150 lên 1050, bây h thì trong file log nó lại thỉnh thoảng hiện:
MaxClients of 1050 exceeds compile time limit of 256 servers, lowering MaxClients to 256. To increase, please see the HARD_SERVER_LIMIT define in src... httpd.d

em đã sửa HARD_SERVER_LIMIT trong file include/httpd.d nhưng ko có tác dụng (apache 1.3.)... và file error_log lớn quá em lỡ tay xóa mất, bây h tạo lại ko thấy nó ghi log vào đó nữa. em phải làm gì để fix hả các bác?

LinuXpert
06-09-2008, 13:22
Dùng killall -9 cpanellogd để stop cái cpanellogd thôi, nó sẽ chạy lại sau một thời gian. Để tránh trường hợp này thì vào WHM, Statistics Software Configuration bỏ hết Analog, Awstats và Webalizer đi.

Bạn cần rebuild lại Apache sau khi thay đổi giá trị HARD_SERVER_LIMIT, nếu bạn dùng EasyApache trong WHM thì chọn "increase hard server limit" rồi rebuild. Ngoài ra bạn cũng có thể upgrade lên Apache 2.x để có thể tự thay đổi ServerLimit trong httpd.conf thay vì phải rebuild lại Apache mỗi lần thay đổi.

chobong
10-04-2009, 15:18
Hiện server của công ty em cũng đang sử dụng cpanel. Đôi khi web của công ty em bị down. Sau khi em restart lại mysql thì lại hoạt động bình thường. Hiện tượng này xảy ra đã vài lần, nhưng khoảng một tháng mới bị một lần.
Khi em dùng lệnh top để quan sát thì thấy rằng server này load rất lớn:
load average: 1.32, 1.31, 1.34. Có ai có thể giải thích cho em được không ạ? Xin cám ơn rất nhiều

General Study
10-04-2009, 15:18
Bạn thử cài lại server coi.

chobong
10-04-2009, 15:41
Server này ở tận bên Đức, em chỉ được quản lý từ xa bằng ssh thôi.
Anh có thể giải thích cho em về load average được không ạ? Và với lượng load như vậy thì có ảnh hưởng gì đến server?
Vì cpanel phải mua mới sử dụng được nên em không thể cài ở local để test được. Cám ơn anh rất nhiều.

LinuXpert
12-04-2009, 11:29
Load average: 1.32, 1.31, 1.34 thì không phải là quá lớn. Web của công ty bạn bị down là do MySQL bị down hay cả server bị down? Bạn nên kiểm tra /var/lib/mysql/*.err xem có lỗi gì không?