PDA

View Full Version : Hỏi về phân vùng ổ cứng.

cuongitvn
03-09-2008, 19:23
Xin chào!
Mình có ổ cứng 160Gb, ban đầu đã chia sẵn 3 vùng, ổ C thì dung lượng bé, còn D và E thì dung lượng lại quá lớn và đã chứa nhiều dữ liệu, bây giờ mình muốn phân vùng lại thành 3 vùng bằng nhau mà không làm mất dữ liệu ở D và E thì phải dùng chương trình nào? Cách thực hiện ra sao? Bạn nào biết chỉ giúp mình nhé.
Thanks!

milandini
03-09-2008, 19:46
Bạn dùng đĩa Hiren Boot CD, khởi động từ CD rồi chọn Partition tool -> Partition magic. Muốn chỉnh sửa partition thì chọn Resize

ngondensang2007
03-09-2008, 20:01
Bạn dùng đĩa Hiren Boot CD, khởi động từ CD rồi chọn Partition tool -> Partition magic. Muốn chỉnh sửa partition thì chọn Resize

Đồng ý với pác nhưng lưu ý bạn thêm là cứ lưu dữ liệu cần thiết sang chỗ khác cho an toàn đã chứ xài cái kiểu này mà cúp điện thì có mà nguy to
mà cúp điện thời buổi này nhanh như chớp chảo ý chứ

meocon9x
03-09-2008, 20:29
Đúng rùi, coi chừng điện đóm việt nam, chẳng khác gì thời tiết cả :D

tnthanhlan
03-09-2008, 21:15
Xin chào!
Mình có ổ cứng 160Gb, ban đầu đã chia sẵn 3 vùng, ổ C thì dung lượng bé, còn D và E thì dung lượng lại quá lớn và đã chứa nhiều dữ liệu, bây giờ mình muốn phân vùng lại thành 3 vùng bằng nhau mà không làm mất dữ liệu ở D và E thì phải dùng chương trình nào? Cách thực hiện ra sao? Bạn nào biết chỉ giúp mình nhé.
Thanks!
Có gì đâu, ổ của bạn 160GB chắc là máy xách tay hử? Bạn chạy HBoot 9.5 chẳng hạn, chạy Par.Magic pro hoặc Acronic đều được cả, chia dễ ợt mà. Đảm bảo không mất tẹo nào Data cả. Trước khi làm thì nạp pin đầy vào nhé!!!

onngoai
04-09-2008, 09:15
Theo tớ thì chia 2 tốt hơn. không bị "vụn" đĩa. Thử tưởng tượng nhé: ổ D còn trống 1G, E: còn trống 1G, tớ cần chép file 1.4G thì phải Resize mất công quá.

chungdb
04-09-2008, 10:13
cách bạn milandini làm đc đấy bạn thử đi

Trần Lê Minh
04-09-2008, 11:09
Cho mình hỏi là sau khi phân vùng xong có cần phải format ổ c rồi cài lại win hok ?
Cho mình hỏi thêm là máy mình 60Gb HDD, chỉ có 1 ổ C, mình tính ko chia lại ổ đĩa, trong ổ C phân ra 2 thư mục : + Window XP mình cut hết mấy cái liên quan tới window qua
+ ổ D
Như vậy máy vẫn chạy bình thường chứ ?

congchuabaohan
04-09-2008, 11:29
To Trần Lê Minh:
Nếu bạn phân vùng cho ổ cứng mới bằng Partition Magic thì nó đã hỏi bạn định dạng (format FAT or NTFS) phân vùng rồi!
Nếu bạn resize lại giống như trên thì không cần format, vì format thì dữ liệu coi như đi luôn!

onngoai
04-09-2008, 11:40
Cho mình hỏi là sau khi phân vùng xong có cần phải format ổ c rồi cài lại win hok ?
Cho mình hỏi thêm là máy mình 60Gb HDD, chỉ có 1 ổ C, mình tính ko chia lại ổ đĩa, trong ổ C phân ra 2 thư mục : + Window XP mình cut hết mấy cái liên quan tới window qua
+ ổ D
Như vậy máy vẫn chạy bình thường chứ ?

Đã nói là Resize ko mất dữ liệu rồi. Có mất gì đâu mà cài lại? nếu trước đó Win Ok thì sau khi làm (đúng) cũng OK.
Còn nếu ý bạn chia lại đĩa (không phải Resize) thì dĩ nhiên là phải format cài lại rồi. Vì nó đi tong tất cả dữ liệu trên các phân vùng bị chia.
Máy bạn chỉ có duy nhất ổ C mà bạn lại cut qua ổ D là sao?
Những thứ liên quan đến HĐH và phần mềm cài đặt trước đó không thể di chuyển như bạn nói. Vì các tham chiếu địa chỉ (ví dụ thư mục Font chữ ở đâu) đều được định sẵn khi cài W.
Có những PM có thể đi chuyển được. Nhưng cẩn thận là trên hết. Hãy để cho mình lối thoát: chớ dại mà Cut. Copy xong rồi xóa file gốc cho nó an toàn.
Bạn nên chia lại thành 2 phân vùng, vì HĐH và các phần mềm, kể cả Virut có thể gây lỗi phân vùng chính. (tạm gọi là ổ C). Lúc đó có thể bạn phải Format thì dữ liệu của bạn chẳng biết để ơ đâu nữa.
Nếu tớ đoán không nhầm thì máy cậu là MTXT hoặc máy hộp. Nếu vậy thì xin bạn lưu ý có một số hãng người ta lưu HĐH (có bản quyền) hoặc Driver trên một phân vùng ẩn. Đi theo máy chỉ có đĩa Phục hồi. Cẩn thận kẻo mất dữ liệu này nhé
Thân.

Trần Lê Minh
04-09-2008, 12:24
Cảm ơn bạn nhiều. Bây giờ thì mình đã hiểu

bahytq
04-09-2008, 14:51
Chỉ cần cài đặt Partition Magic thôi, không cần Hiren Boot chi cả, việc còn lại là sử dụng chức năng resize, chọn dụng lượng ưng ý, bấm Apply. Trước khi restart hảy bảo đảm nguồn điện là đầy đủ khoảng 2 tiếng liên tục thì hãy mạnh dạng bấm restart. Chương tình PM sẽ làm mọi việc còn lại. Bảo đảm dữ liệu không mất.