PDA

View Full Version : DataReader và Dataset, dùng cái nào nhanh hơn ?

NgocHien
12-07-2003, 13:46
Em đọc sách thấy nói DataReader chỉ thực thi câu lệnh Select 1 lần duy nhất, không thể Select được lần thứ 2.

Còn DataSet em không biết như thế nào, ai có thể giải thích cho em với ?, dùng cái nào tiện hơn ?.

Em đã lỡ dùng DataReader, vậy có cần đổi sang DataSet ko ?

hitech
12-07-2003, 20:06
nó phụ thuộc vào : bạn dùng CSDL làm gì???

nguyen_lanthao
12-07-2003, 20:19
nếu bạn chỉ cần đọc data và hiển thị lên thì nên dùng dataread. Nếu muốn lấy data lên rồi upd,del,ins thì dùng sqldataAdapter. dùng dataset khi mà bạn muốn chứa một hay nhiếu table vào đó cho tiện. Việc dùng dataset có thể cho chứa nhiếu table với cấu trúc khác nhau nhu SQL,Orac,Access..
regards

1011
14-07-2003, 12:06
DataReader về bảng chất giống như RecordSet trong ADO. Khi đang đọc dữ liệu vào DataReader thì phải thực hiện xong hoàn toàn, giải phóng cho Connect đến Database, sau đó mới thực thi tiếp một câu SELECT khác thì được.
Còn nếu đọc dữ liệu ra 2 DataReader đồng thời thì sẽ bị báo lỗi Connect Database.
Việc dùng DataReader hay DataSet tùy thuộc vào từng trường hợp. Chẳng hạn như muốn truyền dữ liệu giữa các tier trong mô hình lập trình multi-tier phải dùng Dataset, còn nếu lấy dữ liệu ra bình thường thì dùng DataReader là được rùi.
Việc Insert, Update, hay Delete có thể dùng đối tượng Command cũng được.

White_Rose
14-07-2003, 22:50
DataReader về bảng chất giống như RecordSet trong ADOVới tính chất ForwardOnly

White_Rose
14-07-2003, 23:10
DataReader về bảng chất giống như RecordSet trong ADOVới tính chất ForwardOnly

fitfit
18-07-2003, 16:53
Dung DReader thi khi neu hien thi tren DataGrid ban se ko phan chuyen trang duoc ??? Ko hieu tai sao nua !!! Nhung thuc te la vay, neu anh biet cach khac phuc thi chi luon ho cai !!!

White_Rose
18-07-2003, 22:35
Bạn phải thiết lập AllowCustomPaging = True.
Thực hiện thế nào bạn nên xem ví dụ trong MSDN.NET

Tran Cong Dung
20-11-2003, 23:17
Chào anh em, nói chung là bác phải đọc cái DataSet đó đi, nó hay hơn những cái khác, và bác muốn làm cơ sở dữ liệu thì không thể không dùng nó được, khi đọc rồi thì bác sẽ biết nó hay đến thể nào

novavn
24-11-2003, 22:36
Tùy theo mục đích mà bạn sẽ sử dụng cái nào
- Datareader thì ít tiên tốn resource hơn, nhưng mà có chỉ đọc và chỉ có một chiều thôi

VoiCoi.NET
15-12-2003, 13:19
Tùy theo mục đích mà bạn sẽ sử dụng cái nào
- Datareader thì ít tiên tốn resource hơn, nhưng mà có chỉ đọc và chỉ có một chiều thôi

Đúng, còn về performance thì DataReader nhanh hơn DataSet, ai quan tâm có thể xem cái article này http://www.gotdotnet.com/utility/tracking/tracklink.aspx?url=http%3a%2f%2fmsdn.microsoft.com %2fasp.net%2fusing%2funderstanding%2fdata%2fdefaul t.aspx%3fpull%3d%2flibrary%2fen-us%2fdnaspp%2fhtml%2fDataReader.asp