PDA

View Full Version : thắc mắc chuyện xây nhà

dttrong
03-09-2008, 09:37
em đang xây nhà!đang đến giai đoạn đập tường cũ thì vướng phải bể nước của nhà bên cạnh.mà cái bể nước này kì là lắm.nó nhờ thành tường nhà e để thiết kế bể luôn.nếu bj jo e đập thì sẽ phá vỡ hệ thông bể nước nhà bên cạnh.mà tường này là của nhà e!vậy liệu e tiến hành đập phá tường tiếp có ổn không.help me!

lqkhoi
03-09-2008, 12:52
Cũng đang xây nhà và cũng gặp đôi chút rắc rối với hàng xóm nên cũng có đôi lời cùng bạn.

Về mặt luật pháp nếu bạn chứng minh được cái tường đó là thuộc chủ quyền của bạn ( trong bản vẽ, trong giấy tờ hành chính) thì bạn có toàn quyền làm gì bạn muốn. Nếu tường đó là tường chung của cả 2 nhà thì bạn phải được sự đồng ý của hàng xóm.

Về mặt tình, bạn làm như vậy xong mà không có sự thông cảm của hàng xóm đồng thời mang lại thiệt hại cho họ thì chắc chắn bạn sẽ :

1. Gây lộn dài dài với hàng xóm và sẽ bị họ làm khó trong suốt quá trình xây nhà. Sau này ra vô giáp mặt nhau là tiếp tục gây lộn nữa.

2. Bị họ khởi kiện, dù mình đúng hay sai thì toàn bộ công trình phải tạm ngưng cho đến khi điều đình hòa giải xong. ( Như bạn biết ở VN đụng đến chính quyền là vô số chuyện tiếp theo sẽ xảy ra). Nếu bạn bao thầu toàn bộ thì còn đỡ nếu bạn chơi kiểu thầu công thì công trình chậm ngày nào bạn chết tiền ngày đó.

Dù gì đi nữa việc nhà hàng xóm chơi cái bể nước và lầy tường nhà bạn làm 1 thành mà nhà bạn không bị thấm thì quả là may mắn nên bằng mọi giá bạn phải xử lý cho xong cái vụ này nếu không muốn cái nhà mới của bạn nó te tua vì thấm.

Đi hỏi 100 người xây nhà ở TP có tường tiếp giáp 99 người có vấn đề với hàng xóm xung quanh và nỗi đau khổ này sẽ kéo dài cho đến khi bạn xây xong và cả sau này nữa. Vì thế bạn ráng cố gắng giải quyết trên cơ sở tình trước và thuyết phục từ từ cho họ hiểu là nếu họ làm khó mãi thì đến khi xây nhà họ cũng sẽ gánh lại hậu quả. Đồng thời đối với mình phải cố gắng bằng mọi cách giảm thiểu những rắc rối cho các nhà xung quanh. Nếu có chịu thiệt một chút thì cũng phải ráng thôi.

Chúc bạn tỉnh táo trên con đường đầy dẫy chông gai phía trước :)

dttrong
05-09-2008, 11:03
ặc!thanks lqkhôi!tường đó mình có đầy đủ giấy tờ để chứng minh đó là tường nhà mình!!nhưng mình vẫn ngại lỡ đập rùi kiện tụng lung tung gây ngừng trệ tiến độ thì nguy hiểm.nhưng nếu không xử lí ắt hẳn sau này sẽ bị thấm chắc!mà ông hàng xóm nhà mình thật là gây khó dễ!biết chắc là ông sai rùi mà vẫn gây khó dễ.ông kêu nếu đập tường gây hư hại cái bể nước nhà ổng thì ổng bắt mình xây lại...trong khi đó bể nước nhà ổng tựa hẳn vào tường nhà mình

nguabay
05-09-2008, 19:52
ặc!thanks lqkhôi!tường đó mình có đầy đủ giấy tờ để chứng minh đó là tường nhà mình!!nhưng mình vẫn ngại lỡ đập rùi kiện tụng lung tung gây ngừng trệ tiến độ thì nguy hiểm.nhưng nếu không xử lí ắt hẳn sau này sẽ bị thấm chắc!mà ông hàng xóm nhà mình thật là gây khó dễ!biết chắc là ông sai rùi mà vẫn gây khó dễ.ông kêu nếu đập tường gây hư hại cái bể nước nhà ổng thì ổng bắt mình xây lại...trong khi đó bể nước nhà ổng tựa hẳn vào tường nhà mình

Ổng bắt xây lại là mừng, bạn qua thương thảo trước xem có được không (bạn xây trước cái thành hồ nước, phía tiếp giáp nhà bạn, xây xong thì đập dỡ tường phía nhà bạn).

Nếu nhà hàng xóm không chịu thì bạn nên khiếu nại vụ việc đó với UBND địa phương nhờ giải quyết.

Trong vụ này, hòa giải là tốt nhất. Tránh những phiền phức mà bạn lqkhoi đã nêu phía trên.