PDA

View Full Version : Main hay bị reset

chanbotrenpho
03-09-2008, 05:45
Cái máy tính của mình không hiểu sao cái main nó cứ hay bị reset lại mất hết cả ngày và giờ. Cứ mỗi lần khởi động là nó lại reset lại nên khó chịu lắm. Mình nghĩ là không phải do hết pin CMOS. Anh em nào biết thì tư vấn cho mình với. Không biết đã sắp phải thay main mới chưa.

garungh5n1
03-09-2008, 08:29
sao bạn biết chắc là chưa hết pin CMOS, bạn mới mua ah. Bạn vào Cmos và chỉnh về defaul thủ xem

onngoai
03-09-2008, 08:53
Thông thường lỗi như sau:
Vì máy bạn chỉ Reset khi khởi động. Nên có khả năng lỗi W màn hình xanh (mặc định nó Auto Restart) gọi là Dump. Thử vào Safemode, gỡ bỏ những chương trình lạ, driver, tạm gỡ ct diệt VR (BKAV cũng thỉnh thoãng mắc lỗi dump này). Nếu có Deepfreez thì cũng có khả năng lỗi.
Vệ sinh Ram.
Kiểm tra bộ nguồn, quạt. Tốt nhất bạn tháo những phần chưa cần thiết ra để test vd: FDD, CD Rom, Card mở rộng, mở luôn nắp thùng máy, tháo bớt quạt (để ưu tiên nguồn í mà). Khả năng lỗi bộ nhớ là nhiều hơn cả. Bạn boot băng đĩa HR rồi check Ram, HDD.
Cài lại W nếu vẫn còn lỗi.
Cuối cùng, nếu còn bh thì đem bh, đối với M Giga hoặc ASus, bạn có thể gửi Main đến hãng để sữa chữa. Tó cũng bị một cái hết bảo hành, và chỉ tốn chi phí vận chuyển. (tg: khoảng 10 ngày)

Nokia6636
03-09-2008, 09:30
Nếu bạn đã test chắc chắn là lỗi do main nên mới hay reset lại thì bạn nên đem main đi bảo hành và kiểm tra main thì hơn.Còn nếu bạn chưa chắn chắn do main thì vấn đề này bạn phải kiểm tra lại hết các thiết bị của bạn, sau đó bạn nên cài lại Windows. Chúc bạn may mắn

user_84_gialam
03-09-2008, 13:02
Kiểm tra lại bộ nguồn của bạn đi, nhiều khi bộ nguồn yếu không cung cấp đủ điện áp sẽ dẫn tới main hay bị reset lại.

meocon9x
03-09-2008, 13:49
Mình thì lại nghĩ là do hết pin cmos

boytomo
03-09-2008, 14:49
Cái máy tính của mình không hiểu sao cái main nó cứ hay bị reset lại mất hết cả ngày và giờ. Cứ mỗi lần khởi động là nó lại reset lại nên khó chịu lắm. Mình nghĩ là không phải do hết pin CMOS. Anh em nào biết thì tư vấn cho mình với. Không biết đã sắp phải thay main mới chưa.
câu hỏi đặt ra là hay bị reset lại ngày giờ sau mỗi lần tắt máy phải ko
1. hết pin cmos
2.nếu đã thay pin rồi mà vẫn bị thì bios bị lỗi,hoặc cập nhật lại firmware hoặc cắm điện luôn mỗi khi tắt máy :D

onngoai
03-09-2008, 15:15
câu hỏi đặt ra là hay bị reset lại ngày giờ sau mỗi lần tắt máy phải ko
1. hết pin cmos
2.nếu đã thay pin rồi mà vẫn bị thì bios bị lỗi,hoặc cập nhật lại firmware hoặc cắm điện luôn mỗi khi tắt máy :D.
Hết Pin máy không bị Reset MÁY đâu bạn. Chỉ có một số main P3 mắc lỗi hết Pin thì không Post được. Nhưng lỗi này đã được khắc phục.
Cập nhật Bios không phải để giải quyết vấn đề reset ngày. trừ trường hợp bạn mới mua về đã bị. Nhưng rất hiếm. Vì các hãng đã test rất kỹ vấn đề này.
Tớ cũng gặp main thay Pin nhưng vẫn bị, tớ đã tìm được mẹo nối chân linh kiện để khắc phục. Nhưng vì đây là mẹo và chỉ mới áp dụng cho 01 loại main, nên ko dám "múa rìu". Tớ chỉ nêu để ai giỏi tiếng Anh có thể tìm giúp trên mạng.

boytomo
05-09-2008, 17:50
Hết Pin máy không bị Reset MÁY đâu bạn. Chỉ có một số main P3 mắc lỗi hết Pin thì không Post được. Nhưng lỗi này đã được khắc phục.
Cập nhật Bios không phải để giải quyết vấn đề reset ngày. trừ trường hợp bạn mới mua về đã bị. Nhưng rất hiếm. Vì các hãng đã test rất kỹ vấn đề này.
Tớ cũng gặp main thay Pin nhưng vẫn bị, tớ đã tìm được mẹo nối chân linh kiện để khắc phục. Nhưng vì đây là mẹo và chỉ mới áp dụng cho 01 loại main, nên ko dám "múa rìu". Tớ chỉ nêu để ai giỏi tiếng Anh có thể tìm giúp trên mạng.
tớ vẫn chưa hiểu khái niệm reset cái j mới đc
đang chạy bị reset hay mỗi lần boot máy thì date time bị reset
con giga 8i845p cũ của tớ bị và sau khi liều cập nhật bios thì đc
bạn nói cách nối chân đi,sẵn học hỏi luôn

tungna
05-09-2008, 18:00
nếu không phải là do pin CMOS thì chỉ có khả năng là main bị lỗi . tốt nhất là đưa đi bảo hành .

hoangdao26990
05-09-2008, 20:03
cái này mình từng bị rùi,do chipset của main đó,nó bị "chập chờn" nên vậy thôi.

chxhcnvndltdhp
05-09-2008, 23:35
nên nhờ người có kinh nghiệm trực tiếp đến kiểm tra thôi. chứ bệnh này nhiều nguyên nhân lắm nghe nói lại khó mà giúp lắm. lỗi PM, nguồn sụt tải, lỗi main , VGA , Ram,... :D:D

chanbotrenpho
07-09-2008, 16:42
trời ơi. còn bảo hành thì nói làm gì. vác đi ngay. hết bảo hành rồi. cũng cai main trước bị thế thì vài ngày sau hỏng. không biết cái này có thọ không?