PDA

View Full Version : Lưu đĩa DVD ở định dạng nào để edit ?

vn.disable
01-09-2008, 15:20
Xin hỏi khi copy đĩa DVD vào máy nên để đuôi nào để dễ dàng edit khi sử dụng các soft..

3 Cao
01-09-2008, 21:54
theo mình thì chuyển qua mov, dễ edit vì mình xài Avid MC, cái quan trọng là pác edit trên soft nào thì khi convert dễ sd và có chất lượng chuẩn là dc, còn các pác khác thì sao ạ?

mediakid
01-09-2008, 22:18
Nói như pác 3 Cao thì đúng rùi, xài soft nào thì convert theo chuẩn soft đó support thôi.

Dazzle
01-09-2008, 23:37
Ở đây (http://www.ddth.com/showthread.php?t=195745) đã nói nhiều vè vấn đề đó. Mình thích nhất là ý tưởng của bác CL là: "Copy sang máy, thay đuôi *.VOB bằng đuôi *.MPG rồi tha hồ mà chỉnh sửa".

Co Loa
01-09-2008, 23:38
Chẳng phải con véc con viếc gì hết cứ để nguyên và đổi tên đuôi thành *.mpg, còn không thì dùng tool VOB2MPEG.

Bác tam cao sành điệu thế nhỉ tôi dọc mãi bao nhiêu năm cái anh Premiere mà vẫn chưa thạo hết.

vn.disable
02-09-2008, 09:46
Chẳng phải con véc con viếc gì hết cứ để nguyên và đổi tên đuôi thành *.mpg, còn không thì dùng tool VOB2MPEG.
.

Thanks bác, chiêu này lợi hại ghê :), mình mới vào nghề chưa rành, bữa giờ toàn kiếm soft để convert. Mình dùng Ulead VideoStudio 11 plus để edit, nhưng chất lượng xuất ra tệ quá (ra đuôi mpg)..ở đây các bác hay dùng tool nào để edit (chủ yếu là cắt ghép)

3 Cao
02-09-2008, 10:51
đã nói là mỗi ng mỗi ý mỗi tính cách mừ,
mình có làm *.Vob đổi đuôi *.mpeg rùi bị lỗi hoài thế mới đau....

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

Ở đây (http://www.ddth.com/showthread.php?t=195745) đã nói nhiều vè vấn đề đó. Mình thích nhất là ý tưởng của bác CL là: "Copy sang máy, thay đuôi *.VOB bằng đuôi *.MPG rồi tha hồ mà chỉnh sửa".

PÁC ÔI HAY LẮM ĐÓ, MÀ HOG BIẾT CHUYỂN*.MOV THÌ SAO HỞ PÁC, CÓ CÁCH NÀO HOG NHỈ?

Dazzle
02-09-2008, 11:17
PÁC ÔI HAY LẮM ĐÓ, MÀ HOG BIẾT CHUYỂN*.MOV THÌ SAO HỞ PÁC,

Cái đó mà còn không biết thì nói gì đến làm đồ họa và dựng phim? Vì vậy nếu khg biết thì phải học rồi sẽ biết. CÒn nếu học mà vẫn chưa biết thì hỏi lên đây anh em người ta sẽ chỉ cho. Mà nếu chỉ cho rồi vẫn không biết thì chỉ còn mỗi một nước PM trực tiếp cho BRO "Minhmedia", bác ấy biết cách nói chuyện với các members tương tự! :)

3 Cao
02-09-2008, 11:30
Cái đó mà còn không biết thì nói gì đến làm đồ họa và dựng phim? Vì vậy nếu khg biết thì phải học rồi sẽ biết. CÒn nếu học mà vẫn chưa biết thì hỏi lên đây anh em người ta sẽ chỉ cho. Mà nếu chỉ cho rồi vẫn không biết thì chỉ còn mỗi một nước PM trực tiếp cho BRO "Minhmedia", bác ấy biết cách nói chuyện với các members tương tự! :)

ý mình là đổi *.Vob = *.Mpeg như pác nói trên , vậy thì đối với *.mov có đổi dc hog ấy mà

vuongphu
02-09-2008, 11:37
Tôi thấy không cần phải chuyển sang mov. Tôi dùng Ulead Media Studio pro 8 để chỉnh sửa và edit trực tiếp trên file MPEG2 DVD luôn rồi Export ra file MPEG2 với đúng Bitrate của file nguồn là được. Nhận thấy Media Studio Pro 8 xử lý Mpeg rất mạnh!

ý mình là đổi *.Vob = *.Mpeg như pác nói trên , vậy thì đối với *.mov có đổi dc hog ấy mà

Đương nhiên là đổi tên tập tin .vob thành .mov không được rồi. Vì 2 cái này là định dạng video khác nhau, chỉ có thể dùng tiện ích video converter để chuyển đổi.

3 Cao
02-09-2008, 21:06
còn pác Dazle thì sao? pác vuong phu thì nói vậy dù sao cũng là cái có cơ sở để mầng nhỉ
trong đây ít thấy ai mầng soft Avid MC nhỉ,

hunghoai
02-09-2008, 21:10
:) - ý bác ấy là bác ấy dùng Avid media composer - nó chạy với file MOV thì nếu edit từ DVD thì sao :) - Bọn em dùng Final Cut khi edit DVD cũng convert sang MOV thôi.( hihi do vậy dựng phần mềm nào thì nên chuyển về định dạng file tương ứng với nó thôi - chứ ko phải cứ phần mềm dựng phim nào cũng edit trực tiếp được file MPG cả ).
Còn về chuyện chuyển đuôi VOB sang MPG chưa chắc đã là hoàn hảo - vì ngày trước khi dùng với avid liquid em đã bị hiện tượng khi đổi đuôi như vậy thì tiếng bị hỏng hoàn toàn - dùng VOB2MPG thì Ok.

trungk9d
03-09-2008, 02:06
:)
Còn về chuyện chuyển đuôi VOB sang MPG chưa chắc đã là hoàn hảo - vì ngày trước khi dùng với avid liquid em đã bị hiện tượng khi đổi đuôi như vậy thì tiếng bị hỏng hoàn toàn - dùng VOB2MPG thì Ok.

Có nhiều trình biên tập được .mpg nhưng phải convert lại audio bác ạ.

Co Loa
03-09-2008, 02:37
>trong đây ít thấy ai mầng soft Avid MC nhỉ,

tôi biết có nhiều người dùng soft đó.
Cá nhân tôi để làm mấy phim "nhà trồng được" thì tôi chẳng cần tới soft đó vì chẳng khác nào dùng đại bác bắn chim sẻ ;=)

3 Cao
03-09-2008, 20:20
pác co loa đúng là vừa Co vừa Loa, hehehe, tũi e còn trẻ tiếp cận cái gì hay cái mới mà học hỏi lẫn nhau , chứ dùng máy cũ hoài cũng giống sếp của e thì thích dùng dàn control beta để dựng mà e thấy sốt cả ruột thế mới đAU , mà nge tin là hãng thằng cha Beta cũng chẩn bị đóng cửa nữa chứ, nếu hog học hỏi thêm cái mới thì... " mỗi ng mỗi ngã thui..."

Dazzle
03-09-2008, 22:11
còn pác Dazle thì sao?
Mình thì chả bao giờ dùng đao to búa lớn để dựng phim DV cả nên không hiểu biết lắm đến chuyện VOB2MOV, vì vậy thông tin tiếp thu được từ ae ở dây cũng là để cho biết mà thôi. Công việc chủ yếu của mình là sx đĩa hình trước ngày cưới cho các Wedding studio, dựng phim DV từ nguồn băng DV, các files của máy ảnh số, dtdđ, đôi khi phải chuyển DVD sang VCD. Chưa bao giờ phải edit files *.VOB cả trừ chuyện cut vài đoạn từ DVD Karaoke ra dể làm BG. Vì vậy đôi khi vào đây cũng là để cho "chợ thêm đông" mà thôi. :)

3 Cao
03-09-2008, 22:20
trong editor thì có nhiều dạng, mà trong mỗi dạng có n kỹ thuật khác nhau, do nhu cầu vừa làm wen tay vừa làm nhanh vừa hiệu quả đó là ý của mỗi người thui, chứ tui thì edit video cũng phải hiểu 1 phần nào có liên quan đến hãng thứ 3 mà trong edit video hog hổ trợ thì phải tập và làm mới thấy công nghệ này càng yêu đời hơn, chứ bình thường thì ai cũng như ai thui
Thân ái

Co Loa
04-09-2008, 02:30
Vâng tôi cũng công nhận các bạn trẻ tài cao, tôi thì chưa già nhưng học theo các cụ nhà ta có câu "nhất nghệ tinh, nhất thân vinh" kekeke...