PDA

View Full Version : Card màn hình

trakimanhminh
01-09-2008, 14:35
Mình thấy trong phần hỗ trợ kỹ thuật ít có người hỏi về card màn hình, trong khi mình thấy đây là một bộ phận rất quan trọng của máy theo ý kiến của chính ban thân tôi. Do đó, tôi lập ra topic này với mục đích dùng ít kinh nghiệm của mình để tư vấn cho các bạn về các loại card màn hình và chọn loại nào phù hợp với máy của mình nhất. Mong các bạn nhiệt liệt tham gia và mong ai có kinh nghiệm hãy đóng góp cho topic này ngày càng thiết thực hơn cho cuộc sống.
XIn cảm ơn các bạn

onngoai
01-09-2008, 14:48
Bác mơ hàng giúp đi. E ủng hộ bác liền

Nokia6636
01-09-2008, 14:54
nhưng đã có ai hỏi đâu mà trả lời về card màn hình :-?

onngoai
01-09-2008, 15:00
có nè http://www.ddth.com/showthread.php?t=214070

comifend
01-09-2008, 18:04
thì bác cứ thử nói cho anh em xem về những loại card mà bác biết đi..nói xem core 2duo thì chạy con nào,core 2 quard thì sao..để anh em được hiểu biết thêm

trakimanhminh
01-09-2008, 18:27
Card màn hình muốn chọn phải biết main của bạn đang dùng hiệu gì, con chip bao nhiêu, có những cổng nào, bandwicth của main là bao nhiêu. Tùy trường hợp cụ thể thì mình mới có thể nói được là cần mua loại card nào. Để mình ví dụ câu hỏi được nêu ra ở dưới nha.

có nè http://www.ddth.com/showthread.php?t=214070
Main Gigabyte dùng chip G31 có đến những 6 loại, tuy nhiên, điều may mắn là do hiện nay tất cả các main hầu như đều dùng cổng PCI - Ex (16x), hay các bạn gọi là cổng VGA cũng được, không sao hết. Card dùng cho loại main này phải có bandwitch từ 250mb/s trở xuống, còn tốc độ bao nhiêu mb không quan trọng. Main giga tương thích với hầu hết các loại card màn hình và ít có tình trạng kén card. Sau đây là một số loại card gợi ý theo yêu cầu của bạn là 8600 nha:
1. 512MB MSI NX8600GT-TD512EZ/D2 - GEFORE 8600GT, PCI EXPRESS 16X, Dual DVI / Dual Link DVI, TIVI Out / HDTV 128 BIT
2. 512MB ASUS EN8600GT MAGIC /HTDP/512MBB - GEFORE 8600GT, PCI -E 16X, DVI (HDCP)/TV OUT HDTV S-VIDEO 128BIT, DDR2 -512MB
3.256MB ECS N8600GT-256MX - GEFORCE 8600GT, PCI - EXPRESS 16X, DVI-I/SLI/S-VIDEO / TV-OUT/ HDTVTV,DDR2
4.512MB ECS N8600GT-512MX - GEFORCE 8600GT, PCI - EXPRESS 16X, DVI-I/SLI/S-VIDEO / TV-OUT/ HDTVTV, DDR2
...
Còn vô số nữa, nếu bạn mua mới thì có thể hỏi thẳng nhân viên tư vấn, còn nếu bạn nâng cấp thì nhớ lựa chọn các loại card có thông số được nói như trên.
Chúc bạn mua được card như ý!!!

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

Ah quên, khi lựa chọn card đồ họa, bạn cũng nên đầu tư cho bộ nguồn của mình nhé, đừng tiếc tiền vì card đồ họa tầm trung và cao cấp thường yêu cầu PSU từ 400-500W trong khi để thiết lập đồ họa kép như sử dụng CrossFire Radeon X1900 XTX cần bộ nguồn tối thiểu là 550W. Đối với card bạn dự định mua thì mình khuyên nên chọn PSU 500W nhé.

comifend
01-09-2008, 23:14
vấy 1 câu hỏi cho topic của bạn thú vị nè.theo bạn.với cấu hình như sau dùng card nào là tương thích nhất,phù hợp với cấu hình làm đồ họa chứ không phải là cái đát8 tiền nhất
cấu hình như sau:cpu E6550
main intel g31 fbc
ram 2gb kingmax
hdd seagate250 gb
card vga?????????

trakimanhminh
02-09-2008, 17:54
Về giá thị trường mình không rành cho lắm nên mình chỉ xin lấy bảng giá chuẩn của Hoàn Long để tư vấn thôi. Bạn quên cho mình biết là nguồn bạn dùng là bao nhiêu Watt và hiệu gì nữa nhé. Cập nhật nguồn nhé bạn rùi mình định ra cái nào luôn cho dễ.

meocon9x
02-09-2008, 23:02
Carrd màn chỉ quan trọng với mấy anh chơi game với vẽ vời thui, còn như em thì ko bít nó chức năng lèm seo ^^

thaiquan
03-09-2008, 10:09
nếu bạn đã tạo topic này thì cho mình hỏi cách gắn card dual VGA ha, vì mình ko rành cái này lắm. Tư vấn chi tiết nha. thanks

onngoai
03-09-2008, 10:26
Gắn Dual card cần có các điều kiện sau:
Main hỗ trợ: Tức là có hai khe PCI-E. Lưu ý một số main dù có hai khe nhưng khác tốc độ (ví dụ: 1 khe 8x và 01 khe 16x) thì không HT đầy đủ. Công nghệ tiên tiến gần đây cho phép GPU xử lý trực tiếp đồ họa mà CPU không nhúng tay vào. Giảm việc cho CPU
Card HT: có 2 cách để Dual, một là dùng cáp gắn nối trên lưng card và một gắn nối đường ra phí sau (cách này hơi hiếm, và tớ chưa thấy.). Thường thì trên lưng Card nào có chân trống thì có HT Dual Bạn chỉ cần gắn dây cáp nối đi kèm và cài DR là xong. Có loại Card có thể có 02 GPU (tức là khối xử lý đồ hoạ).
Thường thì bạn nên gắn 02 cái cùng loại. Một số có thể gắn cùng hãng nhưng khác loại. Nhưng chỉ chạy ở tốc độ của Card chậm nhất.
Để tiết kiệm bạn nên mua bộ kit (hai card và cáp) sẽ rẻ hơn mua từng cái. Dĩ nhiên.
Lưu ý: các loại nầy thường có chân nguồn phụ (rất dễ bị bỏ qua) để chạy Quạt/ bộ làm mát. Đọc HD để biết chi tiết.

h_joon
04-09-2008, 15:27
thế cho mình hỏi theo máy mình thì dùng loại card nào phù hợp, card làm đồ họa.
Cpu E 4500
Ram 512 kingston
Main D945GCNL
HDD 80GB
...........

Thank

onngoai
04-09-2008, 15:57
thế cho mình hỏi theo máy mình thì dùng loại card nào phù hợp, card làm đồ họa.
Cpu E 4500
Ram 512 kingston
Main D945GCNL
HDD 80GB
...........

Thank

Bạn ko nói rõ dùng đò họa gì.
Trước tiên bạn cần nâng cấp Ram. Dram2 cũng khá rẻ.
Có thể lắp Asus EN8400GS SILENT/HTP/512M. Giá khoảng 1tr.

thaiquan
04-09-2008, 22:34
Main hỗ trợ: Tức là có hai khe PCI-E. Lưu ý một số main dù có hai khe nhưng khác tốc độ (ví dụ: 1 khe 8x và 01 khe 16x) thì không HT đầy đủ. Công nghệ tiên tiến gần đây cho phép GPU xử lý trực tiếp đồ họa mà CPU không nhúng tay vào. Giảm việc cho CPU
Card HT: có 2 cách để Dual, một là dùng cáp gắn nối trên lưng card và một gắn nối đường ra phí sau (cách này hơi hiếm, và tớ chưa thấy.). Thường thì trên lưng Card nào có chân trống thì có HT Dual Bạn chỉ cần gắn dây cáp nối đi kèm và cài DR là xong. Có loại Card có thể có 02 GPU (tức là khối xử lý đồ hoạ).
Thường thì bạn nên gắn 02 cái cùng loại. Một số có thể gắn cùng hãng nhưng khác loại. Nhưng chỉ chạy ở tốc độ của Card chậm nhất.
Để tiết kiệm bạn nên mua bộ kit (hai card và cáp) sẽ rẻ hơn mua từng cái. Dĩ nhiên.
Lưu ý: các loại nầy thường có chân nguồn phụ (rất dễ bị bỏ qua) để chạy Quạt/ bộ làm mát. Đọc HD để biết chi tiết.

Thanks nhiều nhiều nha

thaiquan
04-09-2008, 22:35

Thanks nhiều nhiều nha

DeathAdder
04-09-2008, 22:53
Cho mình thắc mắc chút
Máy mình xài : q6600, ram 2gb kingmax, hdd80gb, main asusp5kl -cm(chipset g31),psu acbel 510w, xài card asus en8500gt 256 mb ddr2, dùng ct test nhiệt độ của nvidia thấy lúc idle là 65 C, có quá nóng không bạn. Mình rất lo và không biết dùng cách nào để giảm nhiệt độ nó đây, định mua quạt gắn thêm mà ko biết gắn chỗ nào vì trên cái card nó có cái quạt nhỏ giải nhiệt rồi !!!
Mong bro giúp