PDA

View Full Version : Về phần mềm nguồn mở

pt2012
12-07-2003, 00:45
Việt Nam hiện nay ăn cắp bản quyền phần mềm quá nhiều?? Bạn có nghĩ dùng phần mềm nguồn mở là 1 cách hiệu quả để chống lại ăn cắp bản quyền phần mềm ko vậy???

pt2012
17-07-2003, 01:33
Sao ko ai có ý kiến gì giúp đỡ tui hết vậy ??? Tiện đây cũng xin cho hỏi Việt Nam đã có chính sách gì khuyến khích sử dụng phần mềm nguồn mở chưa vậy???

LightningIII
17-07-2003, 08:29
Bác kêu gọi mọi người thế thì bác có ăn cắp bản quyền không vậy? Hỏi một câu nhé, bác chạy HĐH gì? Linux hay Windows? Duyệt web bằng gì? Netcape hay IE?
Mà bà con ơi, Netcape có free không nhỉ? Em dùng free lâu quá rồi nên không còn chắc chắn cái nào free và cái nào không nữa, hì hì...

vanlang
17-07-2003, 19:37
ặc ặc ... ở Vn được mấy người sài win có bản quyền từ a->Z nào .. lên tiếng đi

pt2012
18-07-2003, 10:46
Xin các bạn vui lòng đọc kĩ câu hỏi trước khi trả lời. Đương nhiên Việt Nam là nơi vi phạm bản quyền cao nhất trên TG ( khỏang 95%). Và trên TG nước nào cũng có chuyện vi phạm bản quyền. Tuy nhiên nước vi phạm bản quyền cao như Việt Nam nếu ko giải quyết thì sẽ chịu nhiều hậu quả về kinh tế như ko được gia nhập WTO, bị trừng phạt kinh tế, 1 số lượng hàng tương đương của Việt Nam sẽ ko được nhập khẩu bởi các nước khác. Dùng luật thì ko giải quyết được nạn CD chép, và người Việt Nam cũng ko đủ tiền đề mua CD gốc.
Vậy phần mềm nguồn mở có phải là giải pháp để chống vi phạm bản quyền ko? Tôi chi hỏi để lấy ý kiến mọi người, vì tôi đang làm đề tài về vấn đề này. Tôi ko kêu gọi ai cả.

trunguyenvn
22-07-2003, 03:14
Thuc ra thi minh cung muon chuyen qua dung phan mem ma nguon mo day, vi minh dung free nhieu roi, nhung hien gio cung bat dau ro len chuyen ban quyen, neu chung ta muon ho tro nganh phan mem cua nuoc chung ta phat trien len them, thi chung ta nen dung phan mem co ban quyen, neu chung ta khong du kinh phi, chung ta co the dau tu vao phan mem ma nguon mo. Hien gio thi ung dung danh cho Linux con qua it, khong dap ung duoc nhu cau su dung hang ngay, nhung tuong lai gan day se tien trien nhieu hon. Chung ta cung nen co gang gop phan nao do, nham xay dung cho VN chung ta co mot cho dung voi he dieu hanh, va phan mem ung dung cua rieng VN voi gia ca phu hop voi muc thu nhap cua nguoi VN minh hon. Cac ban thay the nao %