PDA

View Full Version : Máy tính,loa ko nghe được

votuan008
01-09-2008, 10:20
Em ko hiểu sao mà mấy hôm nay máy tính của em khi khởi động vào đều báo "Error Cmos Sum..." em Rstart lại thì vào bình thường nhưng mà khi vào trong thì máy không thể nghe được mặc dù biểu tượng loa vẩn còn và em Test cái loa vẩn bình thường.
Anh em nào biết lổi thì chỉ giúp em với.
CHúc anh em một ngày tốt lành.

ngondensang2007
01-09-2008, 10:25
loa ko nghe được xem có để chế độ tắt loa đi hay là mất driver của sound rồi
máy báo lỗi error cmos sum... nghĩa là pin cmos die ( thay pin đi ) hoặc là có chỉnh gì trong bios mà cái đó ko có thực trong win như là FDD chẳng hạn

nguyenphuc.tb
01-09-2008, 10:25
Can kiem tra he thong Win va kiem tra setup Drver

onngoai
01-09-2008, 10:36
Em ko hiểu sao mà mấy hôm nay máy tính của em khi khởi động vào đều báo "Error Cmos Sum..." em Rstart lại thì vào bình thường nhưng mà khi vào trong thì máy không thể nghe được mặc dù biểu tượng loa vẩn còn và em Test cái loa vẩn bình thường.
Anh em nào biết lổi thì chỉ giúp em với.
CHúc anh em một ngày tốt lành.
dưới câu "Error Cmos Sum..." là báo lỗi cụ thể. Bạn nên thay Pin nếu Pin hết. Để sound hoạt động tốt kt như sau:
- Bios đã Enble card sound onboard chưa? đã E HDA (nếu main đời mới).
- Cài đặt lại đúng Driver.
- Kiểm tra cổng Front Panel có cắm không? Một số trường hợp có cắm nhưng bị chạm nên ngắt lỗ cắm sau. Hoặc trong trình điều khiển bật tính năng ngắt ngõ sau xài ngõ trước. Đọc kỹ HD để kiểm tra Front Panel.
Lưu ý chọn cấu hình Loa cho đúng.
Cuối cùng nhớ bật điện cho loa, và chỉnh Vol hợp lý

asimo_dangkhoa
01-09-2008, 10:53
Hi all!!

Bác onngoai đã đưa ra hầu hết các cách để Enable cai Sound của bác votuan008 rồi, Em chỉ xin đưa ra 1 cách khác như sau: Win lỗi rồi thì có cài lại Driver cũng không nghe thấy gì đâu bác à!!! Ghost win + cài sound lại thử xem. Mỗi khi cài win cái Em sợ nhất là cài SOUND, hix, lỗi như chơi.

Nếu vẫn không được bác có thể mang máy tới Phòng Bảo hành của Đăng Khoa IT Plaza 29 Ngọc Khánh để nhân viên giúp đỡ. It's FREE!!! mình vẫn thường mang máy tới đây, dịch vụ tốt lắm

=============================
Tin học là còn phải học nhiều

ngondensang2007
01-09-2008, 10:59
Hi all!!

Bác onngoai đã đưa ra hầu hết các cách để Enable cai Sound của bác votuan008 rồi, Em chỉ xin đưa ra 1 cách khác như sau: Win lỗi rồi thì có cài lại Driver cũng không nghe thấy gì đâu bác à!!! Ghost win + cài sound lại thử xem. Mỗi khi cài win cái Em sợ nhất là cài SOUND, hix, lỗi như chơi.

Nếu vẫn không được bác có thể mang máy tới Phòng Bảo hành của Đăng Khoa IT Plaza 29 Ngọc Khánh để nhân viên giúp đỡ. It's FREE!!! mình vẫn thường mang máy tới đây, dịch vụ tốt lắm

=============================
Tin học là còn phải học nhiều
Định câu kéo gì mà nói thế
nhìn nick là đủ hiểu làm cho bọn nào rồi có cần phải bốc phét là thường mang máy tới đây không
pác có thừa xèng với thời gian không mà suốt ngày bê máy đi sửa vậy

van_tenvip
01-09-2008, 11:53
co the ban da quen tat card soud trong bios vao mo lai la xong hehehe

micky_new
05-09-2008, 13:35
Định câu kéo gì mà nói thế
nhìn nick là đủ hiểu làm cho bọn nào rồi có cần phải bốc phét là thường mang máy tới đây không
pác có thừa xèng với thời gian không mà suốt ngày bê máy đi sửa vậy

Bác ngondensang2007 ơi, em thấy ở đó họ có tính phí đâu mà sợ tốn xèng.

-------------------
Còn trẻ còn yêu, còn khỏe còn...

meo9x.tk
05-09-2008, 13:37
Chắc sắp hết pin cmos hoặc là hết rùi đó bạn ạ

micky_new
05-09-2008, 13:50
dưới câu "Error Cmos Sum..." là báo lỗi cụ thể. Bạn nên thay Pin nếu Pin hết. Để sound hoạt động tốt kt như sau:
- Bios đã Enble card sound onboard chưa? đã E HDA (nếu main đời mới).
- Cài đặt lại đúng Driver.
- Kiểm tra cổng Front Panel có cắm không? Một số trường hợp có cắm nhưng bị chạm nên ngắt lỗ cắm sau. Hoặc trong trình điều khiển bật tính năng ngắt ngõ sau xài ngõ trước. Đọc kỹ HD để kiểm tra Front Panel.
Lưu ý chọn cấu hình Loa cho đúng.
Cuối cùng nhớ bật điện cho loa, và chỉnh Vol hợp lý

Tôi thấy ý kiến trên là khá toàn diện rồi đó!.
Cứ làm như vậy là tốt thôi, trong trường hợp không được thì phải mang đi bao hành thôi lỗi phần dẻo rồi.
---------------------------------
Còn trẻ còn yêu, còn khỏe còn...

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

Mạn phép chút.

Ai biết ở đâu bán USB rẻ mà bảo hành tốt không mách em với em đang cần mua một cái để lưu tài liệu quý!.

Cám ơn các Pro trước nhé!
-------------------------
Còn trẻ là còn yêu, còn khỏe là còn...

hoang trieu
05-09-2008, 22:02
bây giờ làm gì gì có chuyện ngon, bổ rẻ nữa micky_new à