PDA

View Full Version : có cách chi tô màu hình grayscale thành hình màu

huongduocxoa
11-07-2003, 19:06
Quý bà con cho tui hỏi nữa : tui đã chỉnh một tấm hình đen trắng được Scan từ báo tàm tạm rõ ràng rồi, nhưng lại tô màu xấu ình hà, bạn nào biết cách chuyển thành hình màu sao cho giống như thật được không, tui dùng cách chọn từng phần rồi dùng adjustment - colorbalance, nhưng khó khăn và như con nít tô màu vậy. còn vết xóa nền nham nhỡ (cắt từ extract) mình tẩy sao cho đẹp không bị ranh giới một lằn trông rõ là mép ráp nối.
Bạn nào cao thủ chỉ giùm một phen nhé. hậu tạ. :rolleyes: :innocent:

VTT17
13-07-2003, 10:33
Hậu tạ gì thế bác ? :D

nguyentam
13-07-2003, 19:06
một tràng vỗ tay chẳng hạn , bộp bộp bộp hihi

nguyentam
13-07-2003, 19:10
thêm nữa nhé bộp bộp bộp haha

fantastic
13-07-2003, 19:56
Tôi không biết mọi người làm sao, nhưng cũng xin nói lên bí kíp của mình. Vì bi giờ ngồi ở DV nên không chắc chắc lắm, vì vậy thấy chổ nào sai các bác sửa giúp, cảm ơn trước!
Tôi làm theo 2 cách sau:
- Cách thứ nhất là tạo thêm một layer giống layer gốc (là hình trắng đen cần tô), chọn khu vục cần tô màu, tô kín khu vực đó = một màu bạn cho là phù hợp với da mặt hay gì đó. Tô xong thì chọn các kiểu (tôi cũng không biết gọi là gì) ở cái drop box bên phải, trên các layer và số opacity đó. Chọn và chỉnh sửa opacity đến khi thấy đẹp thì thui. Làm vậy tương tự với các lớp khác. Xong rùi thì vẽ thêm và những chỗ gốc là màu đen mà lỡ tay cho nó màu.
- Cách thứ 2 là chọn cái color balanche (cái này không biết phải nói ra sao nữa).
Nếu có gì sai xót mong các đại gia bỏ wa cho em!

huongduocxoa
13-07-2003, 21:37
à các huynh muốn hậu tạ thì fải làm được mới có phần.
Còn xin cám ơn bạn Fantastic, tui đã từng tạo bao nhiêu layer cho riêng từng con mắt, chân mày rùi, riêng cả môi, má, tui chọn kỹ lắm và dùng quickmask lẫn extract để sàng lọc, image adjustment/tạo lớp điều chỉnh riêng nữa, balance, opacity v.v... nhưng bùn quá nó ko đẹp lúm, coi xa thì được mà phóng to lên thì thấy rõ. Vậy còn cao thủ nào nữa hông? mí huynh mún hậu tạ kí rì đây? mấy ly kem?

VTT17
14-07-2003, 18:02
Không bít huongduocxoa đã coi cái hình tui làm bên "những bức ảnh before and after" chưa nhỉ ? Nếu coi rùi mà còn mún thử làm thì tui sẽ bày 1 số cách cho . :D

sapper
14-07-2003, 23:10
dễ thôi.Trước hết là phải chọn vùng cần tô màu sau đó vào menu layer - ad layer rồi tô - tiếp tục chọn chế độ pha trộn lớp là color. thế là xong

Holylight
15-07-2003, 23:38
VTT17 bật mí tí bí quyết tô màu ảnh đen trắng đê ....... :)

Lord_of_monsters
16-07-2003, 14:28
cái thàng Tú = VTV17 ấy nó không có cách gì hay hơn là mất công ngồi vẽ lạo tất cả chi tiết và tô lại mầu đúng không, héc tui nói cách giải quyết của tui cũng thế thui anh em ai có ý kiến không nhi5........thật ra chỉ có thủ công mới đẹp thui chứ sao :wub:

huongduocxoa
16-07-2003, 15:53
á à cái khủynh chọn vùng rùi tô, tui làm rùi, no có đẹp, tui chưa coi hình before and after, nhưng sẽ coi bi giờ, VTT17 có cách chi hay thì bày lên đi nhé. cám ơn mấy huynh đã bàn lựng. nhứt là bạn VTT17

VTT17
18-07-2003, 17:12
Em không bít các bác đây tô màu cho ảnh đen trắng như thế nào nhưng em thường làm như sau với 1 tấm ảnh cũ :
1.
Chuyển tấm ảnh cũ đó sang trắng đen nguyên bản bằng cách giảm tối đa độ bão hòa của màu bằng cách nhấn ctrl+U và giảm cột Satulation xuống hết cỡ .
2. Phục chế :
Dùng các công cụ có sẵn trong PS để sửa chữa các lỗi của ảnh và làm mịn ảnh bằng Clone stamp ( chú ý phần này rất dễ làm hỏng bề mặt ánh sáng của ảnh làm ảnh có vẻ bị bẹp hoặc làm mịn quá rất dễ làm ảnh trông dại dại và mất tính "thật" của ảnh .
3. Tô màu :
Dùng các công cụ selection để chọn vùng ảnh cần tô màu (từng vùng một) rồi nhấn tổ hợp phím ctrl+alt+D để làm mờ ranh giới màu (số liệu thì tùy vào kích cỡ của ảnh mà thay đổi , ví dụ 1 tấm ảnh kich cỡ 500x500 pixel thì feature khoang 1,5 đến 2,0 1200x1200 pixel thì feature khoảng 2,0 đến 2,8 ) kế đến là phần tô màu , có 2 cách sau : 1 là nhấn ctrl+U rồi đánh dấu vào ô colorize (iem không nhớ rõ lém :D ) rùi thay đổi cột phần Hue để chình màu , satulation để chỉnh độ bão hòa của màu ,còn cột cuối cung là chỉnh ánh sáng .cách 2 là sau khi feature phần selections thì ta nhấn alt-i-A-N để vào phần Vari... , trong đó chúng ta có thể trộn màu từ các hộp màu cơ bản để có màu sắc hợp ý (đây là cách iem hay dùng)
4.kết thúc :
Sau khi tô màu xong cả bức hình ta sẽ thấy có 1 số chỗ màu sắc đậm hơn bình thường thì nên chỉnh sửa lại đôi chút bằng Clone Stamp với số liệu khoảng 10% (phần này thì các bác tụ ngắm bức hình rùi chỉnh theo ý mình chứ em thì chả nói hết cách :D )
Vậy là xong , chúc các bác vui vẻ .

VTT17
18-07-2003, 17:16
cái thàng Tú = VTV17 ấy nó không có cách gì hay hơn là mất công ngồi vẽ lạo tất cả chi tiết và tô lại mầu đúng không, héc tui nói cách giải quyết của tui cũng thế thui anh em ai có ý kiến không nhi5........thật ra chỉ có thủ công mới đẹp thui chứ sao :wub:
cho iem hỏi bác là bác nào thía nhỉ ? seo biết tên iem ? mà iem la VTT chứ không phải VTV gì gì đâu nhá :D

ahhakoyrhukoba
19-07-2003, 10:16
Ái chà mọi người bàn tán xôm tụ quá, cho tui nói đôi lời được không
Để tô màu ảnh đen trắng có 2 dạng
1. Nếu bạn muốn tô toàn bộ tấm ảnh bằng 1 màu thì dùng công cụ Color Balance (tấm ảnh đen trắng phải ở chế độ màu RGB hay CMYK đó nghen)
2. Nếu muốn tô thành ảnh màu y như thật thì hơi phức tạp
_ Mỗi 1 màu bạn phải tạo 1 layer để chứa rồi mới tô màu lên bằng công cụ PaintBrush (opacity khỏang 50%, cái này thì tùy chọn, miễn sao đêp là được rồi). việc dùng nhiều layer giúp chúng ta dễ sữa chữa vì nếu thấy sấu thì Delete nó.
_ Nếu có bị lem thì dùng chức năng layermask để bôi bớt chỗ bị lem
Việc chọn tham số Opacity cho công cụ Painbrush rất quan trọng vì nó quyết định xem màu trông có thực hay ko, việc này phải thử đi thử lại nhiều lần thì mới có kinh nghiệm.

huongduocxoa
19-07-2003, 16:31
Rất cám ơn tấm thịnh tình của các vị đã chỉ vẽ, tui sẽ thực hiện thử và thấy chắc là tốt thôi.

rapidcarbon
25-07-2003, 02:47
Tôi thấy có bài chỉ làm cũng khá hay ở đây nè.

http://www.maihoatrang.com/forums/viewtopic.php?t=6543

hắn chuyển từ hình trắng đen sang hình màu

http://lexuanvien.maihoatrang.com/tutorial/photoshop/color_blend_sample_org.jpg

http://lexuanvien.maihoatrang.com/tutorial/photoshop/color_blend_sample.jpg

Ngh
25-07-2003, 16:04
Nói về bài viết tại maihoatrang: hình xe hơi tớ nghĩ hắn ko dùng cách hắn chỉ bọn mình đâu, dùng replace color (Image/Adjust/Replace Color) mới dc như vậy. Còn hình kia thì quả thật cách của hắn hay hơn cách của tớ vì khi ko thích màu ấy có thể bỏ đi. Cách của tớ kết hợp Lasso + Filter Blur + Saturation + Brush => grayscale ra màu. :D
Cái này tớ tô độ khỏang 1 tiến gì đó. Thực tế hình này tô dễ hơn các hình cũ trắng đen, vì các hình kia còn phải giải quyết nhiều lỗi lặt vặt vớ vẩn. Nếu có lỗi gì trong hình thì các bác vui lòng bảo để tớ xem lại nhé. :detective
Mà sao ko attach dc nhỉ?

huongduocxoa
25-07-2003, 16:40
bạn Rapid à, cám ơn bạn. tui đang vào MHT xem sao. cái hình của bạn đưa lên mà tô màu thì dễ lắm, hình của tui mới là khó. Đó là 1 tấm chân dung người mẫu JESSICA, bây giờ fải tô từ mắt mũi, má môi cằm, tóc. v.v... từ chi tiết sao cho đẹp. cho thật như chụp từ hình màu đấy. công phu lắm lắm đó. hay tui Post tấm hình đó lên mấy bạn tô thử xem rùi chỉ lại tui.

rapidcarbon
25-07-2003, 19:43
Ừ cứ đưa lên thử cho bà con coi đi, nhưng theo tui biết thì tô màu kiểu đó thì rất khó. Thà đi chụp còn hơn.

huongduocxoa
25-07-2003, 20:10
bạn nói đi chụp thì dễ, mình chụp cho mình, chứ muốn chụp cho người cở minh tinh nước ngoài làm sao được, hơn nữa, mình muốn rèn thêm những khả năng và hiểu biết về môn PS này nữa anh chàng ạ.
Đợi tui nén cái hình lại đã nhe.

Ngh
25-07-2003, 22:03
Bạn cứ post hình hoặc e-mail đi. Tụi này cố sức giúp

huongduocxoa
01-08-2003, 21:23
à, tui đã post tấm hình lên Mai Hoa Trang rùi, nhưng bị chê um sùm.
Sao kỳ ghê cả tuần nay tui không cách nào vào DDTH được, mấy bạn có vậy ko, hôm nay mới tái ngộ được đó

fantastic
11-08-2003, 19:39
Hix, mời các bác xem thành quả của em! Hình hơi to nên load sẽ hơi chậm, sorry.
Hình ban đầu: http://soft4vn.net/fantastic/before.gif

Hình lúc sau:

VTT17
11-08-2003, 20:01
Cái này em từng post bên before and after rùi giờ post bên này để các bác góp ý .