PDA

View Full Version : máy mình bị bệnh lạ,anh em em giúp giùm nha

spgn
30-08-2008, 17:33
dạo này máy mình bị hiện tượng lạ lắm,hễ cứ chạy chừng 10 phút là tự động reset lại,sau đó thì liên tục bị reset lại. phải tắt máy cỡ 20 phút rùi mở lại thì cũng chạy cỡ 10 phút thì lại bị reset...giống như ở trên vậy,lúc đầu tưởng hư quạt, thay quạt ong vẫn bị vậy,máy đã quét virus sạch,có ai bít máy mình bị gì thi giúp mình cái nha...thanks trước,hehe

vetinh0607
30-08-2008, 17:35
Kiểm tra lại RAM xem sao.

spgn
30-08-2008, 17:53
mình đả check ram lại rùi, làm vệ sinh ram lun rùi mà k an thua j hết,hic

ngondensang2007
30-08-2008, 18:12
cho hỏi main gì thay main khác đi là vừa ko thì thay nguồn

trakimanhminh
30-08-2008, 18:12
Coi chừng máy của bạn bị sụt nguồn đó. Cái nguồn gần đi ve chai rùi đó. Kiểm tra thử nguồn xem sao??

phthinh
30-08-2008, 19:17
cái vụ này thì nhiều nguyên nhân có thể dẫn đến lắm, nhưng cái chính theo mình bạn nên kiểm tra lại CPU đi xem nó có bị lỏng không? CPU bị lỏng là hay có triệu chứng đó lắm

anhdaikho_vt
30-08-2008, 19:25
Khi chạy thì tháo nắp thùng máy ra quan sát thử xem cây quạt CPU nó chạy đều hay không ? Tui đã từng bị vài trường hợp như vầy: Cây quạt CPU khốn nạn nó chạy được khoảng 5 phút nó tắt, rồi khoảng 1-2 phút sau nó lại chạy tiếp. Ai mà không để ý kĩ thì dở khóc dở cười với nó. Hễ khởi động thấy "ổng" chạy ro ro thì vội phán bệnh khác là chết. Hí hí :D

comifend
30-08-2008, 22:56
cái vụ này thì nhiều nguyên nhân có thể dẫn đến lắm, nhưng cái chính theo mình bạn nên kiểm tra lại CPU đi xem nó có bị lỏng không? CPU bị lỏng là hay có triệu chứng đó lắm

không có vụ lỏng cpu đâu sếp...khả năng lớn nhất là nguồn yếu rồi...hay check lại mấy cái fan xem...nếu main intel cũ mà fan quạt yếu thì nó cũng reset lại nhiều lần...vì nhiệt đọ cao

user_84_gialam
30-08-2008, 23:39

pro này phán 1 câu hay nhất từ trước tới nay, lỏng CPU thì làm sao mà POST đc. Bạn kiểm tra lại bộ nguồn xem sao, trc tớ bị vậy rồi, thay nguồn khác vào là okie ngay.

n.tansi
01-09-2008, 09:01
đúng rồi theo mình thì khả năng ở cpu là hiếm lắm chỉ nên xem lại quạt cpu có hoạt động không và sau đó kiểm tra nguồn là hợp lí

van_tenvip
01-09-2008, 11:59
vao day xem thu xem http://www.athena.com.vn/news/?cmd=act:news|newsid:339

Nokia6636
01-09-2008, 12:03
Kiểm tra Ram cẩn thận rồi thì kiểm tra lại nguồn thôi. Vì máy đang chạy tốt mà có hiện tượng như thế thì thường là RAM hoặc nguồn.Nhưng đôi khi số mình mà đen thì main có vấn đề.Nhưng chip mà nóng quá thì vẫn xảy ra hiện tượng trên.Tốt nhất bạn kiểm tra lần lượt từng thiết bị thì sẽ có kết quả cụ thể hơn.

asimo_dangkhoa
01-09-2008, 12:11
Hi all

Bác lắp chặt cái quạt CPU lại xem sao, chắc là CPU quá nóng do lỏng quạt đó thôi, bác có thể check nhiệt độ CPU = tool trong đĩa Hirent Boot cũng được.

Nếu không hết hãy mang đi bảo hành máy. Em biết 1 trung tâm Bảo hành hay lắm, là Đăng Khoa IT Plaza 29 Ngọc Khánh Hà Nội đó, cũng được lắm.

===========================
Tin học là còn phải học

skyline_serip
01-09-2008, 12:52
Khả năng bị nguồn là rất cao đó bạn!
Ngoài ra cũng chắc chắn là CPU của bạn ko bị quá nóng! Vệ sinh tản nhiệt của CPU luôn xem sao!

trakimanhminh
01-09-2008, 14:18

Cpu mà bị lỏng thì còn lâu mới vô được win bạn ah. Nó sẽ thông báo ngay khi khởi động máy ngay lập tức chứ không có chuyện vô win rùi lại reset máy đâu.

manhhai_thvt
01-09-2008, 16:00
theo mình nghĩ máy bạn chay chừng 10 phút là reset đúng ko do phần cứng của ban bi lỗi gì đó bạn thử chỉnh lại trong này coi nó chạy có ổn ko nha:
chuột phải vào mycomputer chọn properties chọn tiếp advanced chon tiếp cái settings thứ 3 tắt dòng automatic..... đi là ok