PDA

View Full Version : Dành cho những người mới bắt đầu học máy tính.

bdkhoi296
14-09-2002, 16:17
Như bạn thấy đấy Informatic Technology (IT) chỉ mới thực sự phát triển trong thập niên 90 nhưng có sức ảnh hưởng rất lớn và sâu sắc đến hầu hết mọi ngành nghề kể cả tự nhiên cũng như xã hội. Đặc biệt là các lĩnh vực như khoa học, kỹ thuật, công nghệ… thì sự đóng góp của IT quả thực to lớn. Những ngành nghề khác như công nghiệp giải trí, thương mại (e-commerce) cũng có sự phát triển rất mạnh mẽ. Kể cả một số ngành như quản lý hành chính (e-government), văn học, báo chí, hay luật :) cũng có những ảnh hưởng tích cực.

Bản chất của sự tiến bộ là tính thừa kế và phát huy. IT với sự phát triển của mạng internet giúp con người có thể truy tìm nhanh chóng kho dữ liệu khổng lồ của nhân loại một cách nhanh chóng và hiệu quả - đó là thừa kế. Và với tính logic cao vì IT dựa trên nền tảng là Toán và logic. Bởi vậy nó là công cụ rất tốt để phát huy sáng tạo đặc biệt là mảng tự nhiên.

IT có hai mảng lớn đó là thiết kế và ứng dụng. Thiết kế chỉ dành cho những người có chuyên môn là IT. Còn ứng dụng là những người như bạn, như mình - những người chỉ sử dụng IT vào công việc của mình sao cho nó tốt hơn, hiệu quả hơn. Ứng dụng thì đơn giản hơn rất nhiều so với thiết kế.

Đối với người không chuyên thì có thể đi vào hai mảng chính là sử dụng một số phần mềm ứng dụng thông dụng (và chuyên ngành - nếu có) và sử dụng tốt mạng để tìm kiếm trao đổi thông tin về chuyên ngành của mình.

Để học tốt hai mảng này thì những trang bị cần thiết là: Quan trọng nhất là phải … thích học hoặc chí ít thì cũng cần xác định rõ là tại sao mình lại phải … học "cái thứ nhăng nhít khó hiểu" này. Những thứ phụ trợ thêm gồm có: tiếng Anh, ít ra là cũng khả năng đọc hiểu có lẽ từ trình độ A trở lên thì tốt hơn. (may là máy tính bây giờ chưa biết nói nên không cần kỹ năng speaking:)

Thứ hai là có một máy tính tàm tạm có thể xài được và nếu có kết nối internet thì thật tuyệt (nếu không thì bạn có thể thuê ở ngoài). Thứ ba là có một ông thầy tốt. Thầy có thể là một cuốn sách phù hợp trình độ (TyranT toàn theo phương pháp này đấy - tự học). Có thể là thầy thật sự, hoặc là bạn bè hoặc có thể là một "course" nào đấy phù hợp với trình độ và túi tiền của mình.

Nếu coi như xuất phát từ zero thì mình nghĩ bạn nên qua các bước sau:

1. Những kiến thức cơ bản về máy tính và 1 hệ điều hành thông dụng, cụ thể ở đây là Windows (sau này có thể là Linux). Tất nhiên là ngoài kỹ năng "bật nút power" còn phải có kỹ năng sử dụng tốt bàn phím. Phải đánh được 10 ngón dù đánh chậm, tất nhiên dần dần sẽ nhanh lên. Nhưng dứt khoát là phải công bằng, tất cả các ngón đều phải làm việc như nhau. Không có ngón thì gõ mệt nghỉ ngón thì chơi suốt ngày:) Bạn thấy dù là món gì thì bài bản ngay từ lúc ban đầu bao giờ cũng tốt. Để tập cái đánh máy này thì TyranT thấy có chương trình Mavis là khá hay.

2. Các phần mềm hổ trợ công tác văn phòng MS.Office. Như Word, Excel, Power Point, Access …

3. Các phần mềm chuyên dụng nếu có. Nếu bạn học về kinh tế, kế toán… thì có vô số phần mềm nổi tiếng như Quicken, Solomon, MS. Project … Nếu là mảng kỹ thuật như điện, xây dựng, kiến trúc, điện tử… thì có các phần mềm như Orcad, AutoCad, Workbench, Sap2000, ArchiCad …

4. Kỹ năng sử dụng Internet. Cụ thể phải biết xem thông tin qua trang web. Biết sử dụng công cụ tìm kiếm thông tin. Nói cụ thể là có thể sử dụng thành thạo và hiệu quả một chương trình duyệt web thông dụng (cụ thể là Internet Explorer hoặc Netscape Navigator).

Nói chung theo TyranT thế là đủ xài rồi. Còn muốn học chuyên sâu nhiều hơn nữa thì xin mời qua mục Computer. Có nhiều ông thầy giỏi ở các mục bên đó. TyranT chỉ có thể hướng dẫn cho bạn vài bài học vở lòng và vạch cho bạn một cái ‘layout’ – sơ phác thôi. ;-)

Source : TyranT

trannam136
14-09-2002, 16:42
Híc híc, cậu chỉ ngồi upload lên cả buổi chiều nay mà không mệt à.Đáng phục.!

bdkhoi296
14-09-2002, 16:53
Trùii, sao lại chỉ upload? Mình đọc bài rất cẩn thận, thấy hay mới upload lên cho mọi người cùng tham khảo đó chứ.... :D Và mình mong các bạn... bình loạn vài lời.... :D

No Mercy
15-09-2002, 16:19
Sao bđkhoi296 không làm mod box này chung với mình đi?

bdkhoi296
16-09-2002, 08:47
Hic hic..... tại tui thấy bên E-books chưa có ai nên xin Khoa cho tui qua làm, rồi thấy bên này "ảm đảm" quá nên "phụ" bạn thôi.... :D

No Mercy
17-09-2002, 09:52
Dzậy có chịu qua đây làm mod 0?He he

bdkhoi296
17-09-2002, 14:37
OK.....

phanedviet
18-09-2002, 23:44
cong nhan anh gioi that day chu em chiu thoi ngoi up lau lam