PDA

View Full Version : Ko sử dụng share của win2k từ samba! Help

harry4me
11-07-2003, 17:08
Tôi có một LAN các máy win2K, khi sử dụng Samba của Linux RedHat 7.3 tôi bị 2 vấn đề sau:
1. Từ Linux có thể thấy được các thư mục share của Win2K nhưng khi click vào thì hiện thông báo: "You do not have premissions necessary to view the contents of "temp_share" !
Dù thư mục temp_share tôi cho là Everyone với quyền Full Control.
2.Từ Win2K không nhìn thấy được máy Linux.

Tôi xài Linux 7.3, đăng nhập là root.
Bạn nào biết xin vui long giúp đỡ gấp ! Cảm ơn. :emlaugh:

khangle
12-07-2003, 17:36
Mình có thể giúp bạn vấn đề 1.
Từ máy Linux bạn không thể access Folder trong W2K vì bạn chưa thiết lập đúng LAN trong W2k. Vào W2k, chạy Network Connection Wizard và theo hướng dẫn của nó để thiết lập sharing printer and folder.

Theo mình, W2k không thể thấy được máy Linux trừ khi bạn dùng Telnet (hoặc putty) kết nối vô máy Linux với account đã được tạo trong Linux.

Bạn có thể lên Google tìm thêm tài liệu để thiết lập mạng LAN giữa Windows và Linux.

Chúc thành công. :cool: :w00t:

Debian
14-07-2003, 04:56
Mình có thể giúp bạn vấn đề 1.
Từ máy Linux bạn không thể access Folder trong W2K vì bạn chưa thiết lập đúng LAN trong W2k. Vào W2k, chạy Network Connection Wizard và theo hướng dẫn của nó để thiết lập sharing printer and folder.

Theo mình, W2k không thể thấy được máy Linux trừ khi bạn dùng Telnet (hoặc putty) kết nối vô máy Linux với account đã được tạo trong Linux.

Bạn có thể lên Google tìm thêm tài liệu để thiết lập mạng LAN giữa Windows và Linux.

Chúc thành công. :cool: :w00t:
Tào lao quá!
W2k mà không thể thấy được Linux hả? Bạn chỉ cần cài dịch vụ samba vào là xong.
-----
workgroup = WORKGROUPNAME
server string = MACHINE DESCRIPTION
hosts allow 192.168.10.0/255.255.255.0
[printers]
comment = All Printers
path = /var/spool/samba
browseable = no
[myshare]
comment = Share in here
path = /usr/share
valid users = user
public = no
writable = yes
printable = no
create mask = 0765
-----
#cd /etc/init.d
#./smb restart
#useradd ten_user -d /path
#smbpass -a ten_user
-----
Sau đó, nhớ chỉnh lại mục workgroup của windoze cho đúng với linux, khi log vào, nhớ gõ vào tên user khi bạn tạo trong linux, nếu không, bạn sẽ không browser được trong windoze đâu.

Nếu có problem, xin liên lạc với tôi!

harry4me
14-07-2003, 14:39
Cám ơn Debian đã trả lời, nhưng tôi chỉ mới biết Linux thôi ! Bạn có thể chỉ cụ thể hơn được ko?
Sau khi đã cấu hình theo như chỉ dẫn thì máy W2K thấy được server Linux, nhưng khi double-click vào thì hiển thị thông báo:

"Linuxserver is not accessible.
The network path was not found"

*Linuxserver: tên host của server RH Linux
*Có phải là dùng My Network Place\Entire Network\MS Windows Network để log vào ko? :emlaugh: Help! DeadLine sắp đến rồi!!!

ltsinh
10-05-2004, 23:20
Nếu máy 2k or 2k3 là Domain Controller thì mình cấu hình làm sao ?
Thanks

QuanNguyen
02-06-2004, 00:10
Chào tất cả các bạn,
Để có thể làm việc một cách thông suốt hơn với Samba + WinServer PDC bạn nên sử dụng dịch vụ SWAT của Linux trước tiên. Sau đó http://aa.bb.cc.dd:901/ để login với root (với aa.bb.cc.dd là địa chỉ của máy cài Linux) rồi config nó. Bạn có thể edit cái file /etc/xinet.d/swat bỏ dòng only_from đi là bạn có thể từ một máy khác điều khiển cái SWAT này. Cuối cùng bạn mới khởi động dịch vụ smb và winbind để có thể sync account của Linux với WinServer PDC.
Nếu có thông số nào không ổn hoặc không hiểu rõ thì trên web brower cùa bạn có phần help của SWAT bên cạnh để có thể tham khảo trực tiếp.
Chúc các bạn thành công,
Chào thân ái.
(Do không có thời gian nên mình không thể viết dài được, mong các bạn thông cảm).

multsyh
07-06-2004, 16:08
ở đây tui thấy toàn cao thủ cả có bạn nào cho mình hỏi về vấn đề này chút nhé. Thanks
To lap trinh QT Design tren Linux(Redhat 10) nhung khi Connect Database thi no bao loi do Driver khong dung. (Driver not loader). To dung MySQL 3.24.58 Va dam bao la da start MySQL. Dung Driver la QMYSQL3 nhu trong help do nhung ma ko the ket noi duoc ko hieu tai sao. Mong anh em giup do nhanh nhe vi to dang can lam do
To viet doan ma the nay nhung bi loi (Driver not loader) mong cac bac chi giao

#include <qsqldatabase.h>
#include <qmessagebox.h>
void Form5::ConnectDBT()
{
// create the default database connection
QSqlDatabase *defaultDB = QSqlDatabase::addDatabase( "QMYSQL3" );
if ( ! defaultDB ) {
QMessageBox::information(this,"Application name",defaultDB->lastError().driverText() );
return;
}
defaultDB->setDatabaseName( "Partner" );
defaultDB->setUserName( "multsyh@localhost" );
defaultDB->setPassword( "1234567890" );
defaultDB->setHostName( "Hueitech" );
if ( ! defaultDB->open() ) {
QMessageBox::information(this,"Application name", "Not Open Database" );
return;
}
QMessageBox::information(this,"Application name", "Connect OK");
}