PDA

View Full Version : Có phải hỏng cạc âm thanh?

dinhhung_dtvt88
28-08-2008, 13:51
Mấy bác coi cho tui trường hợp này nhé : Mấy tui đã cài driver cho cạc tiếng <dùng đĩa main tổng hợp cài> , đã thử với loa còn tốt ,kể cả dây tín hiệu , đã chỉnh cho volume hết cỡ ...,nhưng mà không thể nghe nhạc được ?
Vậy thì tui cần phải sửa máy như thế nào bây giờ?

gon87
28-08-2008, 14:58
Bác dùng cạc On hay rời vậy, Bác xem bên dưới góc phải có hình cái loa ko? Nếu ko có thì đã nhận cạc đâu mà có tiếng, nếu vậy bác remove đi cho đĩa main vào cài lại xem sao. Dạo này nhiều người bị dính kiểu này quá, vẫn ko được bác vào trang chủ main bác down driver về cài xem. Vẫn ko đươc thì chắc là hỏng phần cứng rồi.

manhtien45
28-08-2008, 17:28
bạm vào cmos chỉnh lại thông số coi

comifend
28-08-2008, 19:35
chắc là lỗi main thui.tui có thằng bạn..có trường hợp y chang..muốn nghe nhạc là phải cài lại driver...tắt máy xong là khỏi nghe.nếu có card rời thì vào bios chỉnh lại đi.

trongnghi1988
28-08-2008, 19:41
gon87 nói đúng nếu cạc rời thì do hở cạc còn on bo thì hỏng phần cứng hoặc chưa cài driver vậy thui...làm đi nhe.

dinhhung_dtvt88
28-08-2008, 19:55
Cạc này là cạc on bo ,đằng dưới góc phải đã có biểu tượng cái loa >.
Nhưng mà vẫn không được các bác à ! có khi nào cạc on bo bị hỏng mà máy vẫn chạy không vậy ?

gon87
29-08-2008, 14:54
Cạc này là cạc on bo ,đằng dưới góc phải đã có biểu tượng cái loa >.
Nhưng mà vẫn không được các bác à !

Chưa chắc đã hỏng đâu. Dòng main 945 có rất nhiều bị kiểu như vậy,ko biết bác main gì? Bác remove nó đi( vào control panel ấy) Rồi cài lại. Em gặp 1 vài trường hợp như bác, Remove đi cài lại là OK. Vẫn ko được thì bác chịu khó remove vài ba lần rồi cài lại xem sao. Vẫnko được thì chịu khó cài lại win vậy.Vẫn ko được nữa thì hỏng phần cứng rồi.

có khi nào cạc on bo bị hỏng mà máy vẫn chạy không vậy ?

Cac hỏng máy vẫn chạy bác à.

hoa_vu
29-08-2008, 15:18
bạn cài trực tiếp qua setup.exe của đĩa Main hay là cài ép vậy, m nghĩ là do bạn cài chưa đúng Driver nên bị xung sound rùi. Có nhiều trường hợp nếu bị xung thì chỉ cần chạy safemode rùi vào control panel gỡ đi là ổn, nhưng cũng có những trường hợp phải cài lại Windows. Đê tránh tình trạng xung bạn nên tháo vỏ máy và nhìn về phía góc trái phía dưới (chỗ gần cổng sound), ở đó sẽ có tên suond của bạn là jì, bình thường thì đời main 945 sound thường là ALC...bn có thể nói rõ tên main?

gon87
29-08-2008, 15:38
bạn cài trực tiếp qua setup.exe của đĩa Main hay là cài ép vậy, m nghĩ là do bạn cài chưa đúng Driver nên bị xung sound rùi. Có nhiều trường hợp nếu bị xung thì chỉ cần chạy safemode rùi vào control panel gỡ đi là ổn, nhưng cũng có những trường hợp phải cài lại Windows. Đê tránh tình trạng xung bạn nên tháo vỏ máy và nhìn về phía góc trái phía dưới (chỗ gần cổng sound), ở đó sẽ có tên suond của bạn là jì, bình thường thì đời main 945 sound thường là ALC...bn có thể nói rõ tên main?

Em chẳng hiểu sao những máy mới mua khoảng nữa năm trở lại đây em gặp( bây h mua thì thường là main 945) rất hay bị thế này lúc cài win, có khi báo nhận driver (ở góc phải đã có hình cái loa, vào manage thấy nhận hết rồi) rồi nhưng vẫn ko có tiếng. Hoặc là ko cài được báo là bị lỗi. Mặc dù cài driver từ đĩa Main, lần này cài win xong cài thì ko nhận nhưng có khi lần sau cài thì lại nhận. Hoặc là phải down driver về cài. Nói chung là rất khó khăn, phải loạn hết cả lên mới được.

Có bác nào biết tại sao ko vậy? Rất nhiều người bị như vậy rồi.

dinhhung_dtvt88
30-08-2008, 16:06
Main tui là main 865 .Cái dòng main này có hay mắc lỗi như 945 không vậy?
Bạn comifend bảo là chỉnh lại bios thì các bác chỉ cho tui cách chỉnh cái <tui không thạo về bios lắm>

comifend
30-08-2008, 23:10
nếu có thêm card rời thì phải disable card onboard nhưng xài cài card onboard thì không cần làm j hết,cứ thế mà xài thôi

Tâm Việt
30-08-2008, 23:15
Khả năng bị lỗi sound card theo mình là không cao. Bài đầu tiên bạn ấy nói là dùng đĩa main tổng hợp thì mình nghi vấn đề là ở đây. Nếu dùng main Giga thì lên trang chủ của nó, mò đúng main, tải driver về (nếu đĩa main đi kèm hổng còn). Tất nhiên nhiều khi đang dùng cũng có thể bị lỗi, việc cần làm là remove nó đi và cài lại mới. Để hạn chế tối đa sự nhầm lẫn nguyên nhân hỏng là phần cứng thì nên cài lại hệ điều hành bạn ạ, sạch sẽ dễ khám bệnh hơn.

user_84_gialam
30-08-2008, 23:21
Bạn xem có tắt chức năng Sound trong BIOS đi hay kô ? Các đĩa cài driver tổng hợp thường hay bị như vậy lắm, chỉ có cái là card màn hình thì okie thui, hôm trc tớ sang nhà thằng bạn cài lại cho nó cái máy tính, cũng dùng đĩa cài driver tổng hợp mà nó chỉ nhận có cái card màn hình, còn card âm thanh thì fải lên trang web của nhà sản xuất để down nó về.