PDA

View Full Version : Cho minh hoi ve tieng Phap

nguyenhuuhuan
14-09-2002, 15:52
Chao cac ban, Minh muon hoi noi nao day tieng Phap tot. Vi minh sap sang Phap du hoc roi, Minh muon hoi ve hoc tieng Phap, va 1 vai dieu ve ben Phap, ban nao biet chi minh voi. Cam on rat nhieu, Bye

brad
28-09-2002, 10:38
À, bạn có thể học tiếng Pháp tại Idecaf, ở đó học phí rất rẻ, lại do lãnh sự quán Pháp tổ chức nữa. Mình cũng đang học vỡ lòng tại đó. Học phí là 180.000/ 3 tháng, chất lượng dạy rất tốt.
Bạn cũng có thể đăng kí học các lớp do các giáo viên Pháp trực tiếp giảng dạy, học phí mắc hơn 1 chút ( 550.000/ 3 tháng, cũng chấp nhận được đấy chứ). Idecaf nằm ở đường Thái Văn Lung, quận 1 hay quận 3 gì đó. Địa chỉ cụ thể mình không biết. Bạn có thể liên lạc 1080 để hỏi.
Chúc bạn học thật giỏi.

kiri
15-11-2002, 10:39
wow..vay la` kiri co' ban do^ng` hanh` ro^i`..kiri cu~ng sap' di du hoc Pha'p ne`nguyenhuuhuan..neu' co co hoi kiri mong se~ duoc gap huu huan be^n a^'y he'n..trinh` do^. tieng phap' cua? kiri te^. la('m..ne^u' co' coi hoi mong duoc huu huan chi giup duoc ko???...kiri cung khong biet gi nhieu lam ve nuoc Phap'..chi duoc huong da~n du hoc qua su chi? da~n cua? anh trai ma` tho^i...:)..mong duoc ket' ban dong` hanh` cung` nguyenhuuhuan...

thuanarnold
19-11-2002, 13:23
tui sắp đi rùi nhưng sợ phỏng vấn wá. Mới học lớp 3 Idecaf à

tracy_pippo
20-11-2002, 20:45
ciao... mấy bạn cho tui hỏi tí xíu là mấy bạn định học ngành gì ở Pháp vậy? Hình như học ở Pháp là mình được Chính phủ Pháp tài trợ nữa phải hong? :d

redhotchilli
21-11-2002, 01:23
bonsoir, ,mình cũng đang tính học tiếng Pháp đây , dự định sẽ học ở idecaf.Mình nghe người ta nói phần grammar tiếng Pháp còn khó hơn là pronounce nữa, phải hông mấy bạn?

Giahien
11-12-2002, 00:28
Chào,

Ben Phap hoc ko co tra tien hoc phi, hoc dai hoc (tu Dai Cuong den Tieng Si) chi dong khoang 2-4 trieu dong vn.
Cac ban nào muon qua du hoc ben Phap thi len site web cac truong DaiHoc mà xem và co the dang ky (neu ban co lien lac voi nguoi phu trach ve incription).
Dang ky rat là de dàng.

redhotchilli
11-12-2002, 14:25
Bài viết được gửi bởi Giahien
Chào,

Ben Phap hoc ko co tra tien hoc phi, hoc dai hoc (tu Dai Cuong den Tieng Si) chi dong khoang 2-4 trieu dong vn.
Cac ban nào muon qua du hoc ben Phap thi len site web cac truong DaiHoc mà xem và co the dang ky (neu ban co lien lac voi nguoi phu trach ve incription).
Dang ky rat là de dàng.
Nhưng trước hết mình phải biết tiếng P phải không bạn .Người ta phỏng vấn mình ở trình độ nào vậy ?Bạn có biết 1 trang web về du học P không ?(bằng tiếng việt hoặc tiếng anh)

redhotchilli
11-12-2002, 14:29
mình nghe người ta nói là phỏng vấn phải đạt trình độ sơ cấp ,rồi sau đó mới qua P học tiếp 1 năm tiếng P.Vậy trước khi có được trình độ sơ cấp ( khoảng 9 tháng ) thì mình phải làm thủ tục nào trước vậy ?

anhlong
11-12-2002, 22:07
Bài viết được gửi bởi redhotchilli
mình nghe người ta nói là phỏng vấn phải đạt trình độ sơ cấp ,rồi sau đó mới qua P học tiếp 1 năm tiếng P.Vậy trước khi có được trình độ sơ cấp ( khoảng 9 tháng ) thì mình phải làm thủ tục nào trước vậy ?

Chào redhotchili,
Thông thường thì kỳ thi kiểm tra tiếng Pháp để xin visa khó hay dễ tuỳ thuộc vào mục đích bạn sang Pháp học gì.

Ví dụ để học tiếng 1 năm trước khi vào đại học thì bạn chỉ cần biết "Bonjour" là có thể qua được rồi.

Còn để học đại học từ đầu thì hơi khó hơn, thông thường bạn phải nghe và hiểu khá tốt tiếng Pháp bởi vì ngoài việc vượt qua kỳ thi ở IDECAF bạn cần phải đủ trình độ tiếng để sang bên này tiếp thu bài vở chứ. Đi theo dạng này thường là học sinh các lớp song ngữ ở LêHồngPhong

Còn để học cao hơn như DEA hay DESS thì khi kiểm tra ở IDECAF sẽ làm bài Avancé

Theo mình thấy thì hình như chưa ai kiểm tra tiếng Pháp ở IDECAF để xin visa mà bị rớt cả, bạn cứ yên tâm mà đi kiểm tra đi !

Tuy nhiên điều quan trọng là sang Pháp bạn có đủ tiếng để "học"không mà thôi !?!

Nếu bạn cần thêm thông tin thì cứ viết thư cho mình,
anh-long.thang@eudil.fr , dạo này sắp nghỉ noel nền mình cũng rảnh rỗi.

rhuman
21-12-2002, 20:37
Xin cho mình biết vài địa chỉ tư vấn về du học ở Pháp

rhuman
21-12-2002, 20:38
Ý mình hỏi d/c web (tiếng Anh chứ tiếng Pháp mình chưa học)

eagle163
21-12-2002, 20:51
Hello, các bạn, mình cũng tính dự định sang Phap học, cho mình hỏi nước Pháp dạy CNTT có được không vậy, còn ở Đức thì sao, nghe nói la Đức co nền CNTT mạnh lắm phải không, à này, mình cũng nghe nói la nước Đức tài trợ 100% tiền học phí phải không? Còn ở Pháp có miễn tiền học phí như Đức không, cho mình cám on nhiều nha.

redhotchilli
21-12-2002, 22:50
Bài viết được gửi bởi rhuman
Xin cho mình biết vài địa chỉ tư vấn về du học ở Pháp
www.edufrance.fr
ở trong đó có phần chọn ngôn ngữ để bạn chọn :có cả tiếng việt lẫn , tiếng anh .Hoặc là bạn lên viện trao đổi văn hoá Pháp , phòng du học để tham khảo

redhotchilli
21-12-2002, 22:57
Bài viết được gửi bởi eagle163
Hello, các bạn, mình cũng tính dự định sang Phap học, cho mình hỏi nước Pháp dạy CNTT có được không vậy, còn ở Đức thì sao, nghe nói la Đức co nền CNTT mạnh lắm phải không, à này, mình cũng nghe nói la nước Đức tài trợ 100% tiền học phí phải không? Còn ở Pháp có miễn tiền học phí như Đức không, cho mình cám on nhiều nha.
Nước Pháp cũng hỗ trợ học tập nữa ,chỉ phải đóng 1 khoản học phí khoảng từ 3_4 triệu vnd thôi , rẻ hơn nhiều so với những nước khác đó.Còn nước Pháp có mạnh về IT không thì mình không biết ,bạn thử mail cho anhlong hỏi thử đi , anh đó đang học bên Pháp đó

thuanarnold
07-01-2003, 14:55
học ở pháp có nhiều cái tốt :
1 hoc phí rè
2 khoa học của Pháp ko thua kém bất kì nước nào
3 nước Pháp tài trợ cho sinh viên nhiều lắm
4 nước Phap hơi bị buồn >>> khỏi có chuyện cúp học đi chơi

optic_girl
31-10-2004, 19:24
minh rat thich mon tieng phap. minh cung rat thich nuoc phap. minh dang hoc lop 12. minh dang tim khoa trong truong dai hoc Bach khoa ma` co su tai tro cua Phap ve lop ki~ su tai nang. minh muon minh co gang thi vao duoc khoa do de minh co the co co hoi di hoc o phap nhung minh van ko biet khoa nao ca. ban nao biet co the chi minh duoc khong. minh cam on lam lam...

Giahien
01-11-2004, 03:12
Hi,
Muon qua Phap hoc , ban nen xem nen hoc gi ?
Tieng Phap phai gioi, neu ko se ko hieu nguoi ta noi tren lop.
Nen hoc gi thi cung tuy theo ban, neu hoc ve tinh hoc thi se de hoc o ben Phap nay.
O Paris co truong DH rat no tieng ve tinh hoc : Paris 6 ten la Pierre et Marie Curie.
Nhung ma phai hoc het DH o VN, qua Phap hoc DEA or DESS nhu Master o USA.
Len Website http://english.upmc.fr/UK/info/00 or http://www.jussieu.fr/
Neu co gi hoi them, thi lien lac voi Toi giahienn@yahoo.fr
Bay gio nen hoc tieng Phap and tieng Anh nhieu de chuan bi di hoc o nuoc ngoai.
Bye Bye nha

optic_girl
16-11-2004, 19:44
minh du dinh thi dai hoc xong minh se tiep tuc nang cao kha nang tieng phap cua minh len, hien tai minh cung dang hoc tieng phap nhung chi la tieng phap pho thong thoi. ban chi cho minh nga`nh nao duoc ko. minh se co gang, cam on ban nhieu lam

lonelyghost
23-12-2004, 05:06
minh rat thich mon tieng phap. minh cung rat thich nuoc phap. minh dang hoc lop 12. minh dang tim khoa trong truong dai hoc Bach khoa ma` co su tai tro cua Phap ve lop ki~ su tai nang. minh muon minh co gang thi vao duoc khoa do de minh co the co co hoi di hoc o phap nhung minh van ko biet khoa nao ca. ban nao biet co the chi minh duoc khong. minh cam on lam lam...
Chào em gái , em ở HN hay HCM vậy , cái khoa em nói đến là chương trình đào tạo Kĩ sư chất lượng cao PFIEV kêt hợp giữa 2 chính phủ Pháp-Việt Nam
, muốn vô thì trước hết em phải đỗ BK ( HCM hoặc HN ) đã , sau đó nếu điểm thi ĐH của em hơn 1 số điểm nào đó thì em sẽ đựơc quyền tham dự kì thi vô lớp ( đay là kì thi chung cho Tài năng và CLC) ( điểm sàn đó trong 3 năm gần đây lần lượt là 26 , 27 , 27 tại BKHN- năm ngoái ko tính điểm cộng thêm ). Em phải trải qua 3 môn là Toán, Lý và IQ trong kì thi vào lớp , thường thì mỗi năm có khoảng 400-500 người tham dự kì thi này , CLC thường lấy 80-90 người vào 1 lớp , sau 2 năm em sẽ phải tham gia kì thi phân ngành trên toàn quốc , còn TN cũng lấy 1 số tương tự nhưng em được phân vào ngành luôn . Tuy tỉ lệ chọi ít , nhưng những người tham gia toàn "thú dữ" , nhưng nói chung anh thấy em xác định luôn muốn vô đây thì chắc em cũng phải tự tin vào khả năng của mình lắm lắm . Vào CLC thì em sẽ có đk đi du học Pháp , đó là em có lợi thế đuợc chính người Pháp tư vấn cho việc du học , nếu học 1 số ngành có tính chất đặc biệt như Hàng không thì thậm chí người ta còn đến tận lớp tuyển chọn , hơn nữa em sẽ có thể học luôn Master2 khi làm Doctorat bên Pháp , bỏ qua được MAster1 ( rút ngắn thời gian lại) .... Cơ sở vật chất thì khá đầy đủ( ít ra cũng hơn nhiều lớp ngoài ) , hiện nay gần 300 SV CLC BKHN sở hữu 2 phòng lab , mỗi phòng 25 máy , trong đó 1 phòng máy tính xịn , mới toanh ( thì cũng P4,512Ram...) , nối ADSL , mở cửa free cho SV CLC , 1 phòng lab để thí nghiệm điện tử ( ờ , có khoảng 25-30 cái osscillo zì đó ) , 1 phòng thí nghiệm quang học , 1 văn phòng kiêm thư viện , 2 phòng hội thảo , .....
Đọc đến đây chắc các bác tưởng em quảng cáo cho cái chương trình đó hả , hehe , nói chung mấy cái trên thì đúng sự thật và hấp dẫn đấy , nhưng thực tế khi vào học chương trình thì ........ :huh: Nhưng dù sao cũng chúc em gái vô được đây , hehe , rồi tự tìm hiểu nó nha. À , mà hình như trên này có bác mod cũng học K44 CLC đó à .
Quay lại việc học tiếng P , sao em chả thấy bác nào nhắc đến L'Espace nhỉ , hình như ở HCM L'Espace ko nổi lắm hay sao ấy , chứ ngoài này L'Espace là trùm , CFC của BKHN đuổi dài dài á.

yedc2001
10-01-2005, 19:31
học ở pháp có nhiều cái tốt :
1 hoc phí rè
2 khoa học của Pháp ko thua kém bất kì nước nào
3 nước Pháp tài trợ cho sinh viên nhiều lắm
4 nước Phap hơi bị buồn >>> khỏi có chuyện cúp học đi chơi

1 hoc phí rè ==> Đồng ý.
2 khoa học của Pháp ko thua kém bất kì nước nào ==> Đồng ý.
3 nước Pháp tài trợ cho sinh viên nhiều lắm ==> Đồng ý.
4 nước Pháp hơi bị buồn ==> Không Đồng ý. Khi nào qua Pháp mà buồn kiếm yedc2001@yahoo.fr, Tui sẻ chỉ chồ đi chơi cho bảo đảm hết buồn liền.
5 khỏi có chuyện cúp học đi chơi ==> Không Đồng ý. Vì thời SV mổi tháng tui cúp học ít nhất là một tuần, nhưng không phải để đi chơi mà để đi làm thêm kiếm tiền trả tiền phòng ở cư xá SV.

hatfaux
12-01-2005, 02:23
1 hoc phí rè ==> Đồng ý.
4 nước Pháp hơi bị buồn ==> Không Đồng ý. Khi nào qua Pháp mà buồn kiếm yedc2001@yahoo.fr, Tui sẻ chỉ chồ đi chơi cho bảo đảm hết buồn liền.
5 khỏi có chuyện cúp học đi chơi ==> Không Đồng ý. Vì thời SV mổi tháng tui cúp học ít nhất là một tuần, nhưng không phải để đi chơi mà để đi làm thêm kiếm tiền trả tiền phòng ở cư xá SV.

P tất nhiên là buồn hơn VN, nếu ở các TP nhỏ thì còn buồn hơn nữa, nhưng nếu ở các tp lớn thì cũng khá là vui vì bây h svvn sang P học ngày một đông rồi.
CNTT ở P nếu so với USA hoặc Japan thì chưa bằng nhưng so với các nước còn lại thì có thể gọi là tương đương, nếu xét về mức độ đại học trở lại thì vấn đề này kô cản trở đến việc học nhiều, khi lên học tiến sĩ rồi may ra mới thấy ...

@ yedc2001: yedc2001 ở chỗ nào ở Paris đấy???

trannam136
12-01-2005, 05:19
Hi all.
Len tren nay gap thay nhieu nguoi quen qua. Co Monsieur Gia Hien ca chu OnlyGhost nua. Minh thay moi nguoi tra loi cung nhieu nhung xin bo sung them:
Cac ban muon sang Phap hoc khong phai la kho, ben Phap cung co mot so truong ve IT day co chat luong cung kha cao tuy nhien, de co the theo hoc duoc thi phai co mot trinh do tieng Phap kha tot vi hoc o cac muc cao nhu 3 ème cycle thi se phai nghe va noi rat nhieu.
Chuc cac ban hoc tot.
Than.

thopv
12-01-2005, 05:39
Các bạn chuẩn bị đi du học Pháp có thể vô trang này để tham khảo:
www.daugau.com

jcisio
12-01-2005, 05:41
Tuy tỉ lệ chọi ít , nhưng những người tham gia toàn "thú dữ" , nhưng nói chung anh thấy em xác định luôn muốn vô đây thì chắc em cũng phải tự tin vào khả năng của mình lắm lắm . Vào CLC thì em sẽ có đk đi du học Pháp , đó là em có lợi thế đuợc chính người Pháp tư vấn cho việc du học , nếu học 1 số ngành có tính chất đặc biệt như Hàng không thì thậm chí người ta còn đến tận lớp tuyển chọn , hơn nữa em sẽ có thể học luôn Master2 khi làm Doctorat bên Pháp , bỏ qua được MAster1 ( rút ngắn thời gian lại) .... Cơ sở vật chất thì khá đầy đủ( ít ra cũng hơn nhiều lớp ngoài ) , hiện nay gần 300 SV CLC BKHN sở hữu 2 phòng lab , mỗi phòng 25 máy , trong đó 1 phòng máy tính xịn , mới toanh ( thì cũng P4,512Ram...) , nối ADSL , mở cửa free cho SV CLC , 1 phòng lab để thí nghiệm điện tử ( ờ , có khoảng 25-30 cái osscillo zì đó ) , 1 phòng thí nghiệm quang học , 1 văn phòng kiêm thư viện , 2 phòng hội thảo , .....
Nghe bác kể về PFIEV BKHN mê nhỉ :no: nếu quả thực vậy thì cơ sở vật chất tốt hơn BK TPHCM nhiếu đó :w00t: Còn Master II, thấy ở VN mấy đứa học xong 4 năm ĐH rồi qua Pháp làm MII rồi lên TS bình thường mà :cool: đâu cần chui vô PFIEV chi cho cực.
PFIEV chủ yếu là đào tạo kĩ sư thôi. Cái này khỏi chê rồi :whistling

lonelyghost
12-01-2005, 21:15
Nghe bác kể về PFIEV BKHN mê nhỉ :no: nếu quả thực vậy thì cơ sở vật chất tốt hơn BK TPHCM nhiếu đó :w00t: Còn Master II, thấy ở VN mấy đứa học xong 4 năm ĐH rồi qua Pháp làm MII rồi lên TS bình thường mà :cool: đâu cần chui vô PFIEV chi cho cực.
PFIEV chủ yếu là đào tạo kĩ sư thôi. Cái này khỏi chê rồi :whistling

ANh Nam nói cho đúng nick em nhá. Thực ra theo lời mấy bạn miền Nam ra đây học thì từ trước đây nửa năm thì CLC BKHN thua BKHCM nhiều lắm ( cơ sở VC và phòng lab ) , tuy nhiên từ sau khi M.Jacques Chiracs sang VN thì mới trang bị đó , tuy nhiên vẫn còn nhiều thứ trước mắt lắm ( ngành HK vẫn còn đang chờ 2 phòng lab chuyển sang chả hạn ) . Thực ra nói cho cùng thì SV CLC là những SV vượt khó , bị đè ra mà học để vì cái bằng ( mà chả biết có ăn ai ko ) . Mà theo tôi được biệt cách học trong HCM cũng hay hơn ngoài này nữa .
Còn về cái MII thì theo tui biết , bắt đầu từ năm nay thì Pháp chuyển toàn bộ hệ thống giáo dục theo chuẩn CHâu Âu , nghĩa là phải 2 năm là MI và MII thì mới được làm Doc , bạn xem lại xem sao ( cái này bọn tôi vừa được văn phòng PFIEV VN phổ biến mà ).

yedc2001
12-01-2005, 22:02
ANh Nam nói cho đúng nick em nhá. Thực ra theo lời mấy bạn miền Nam ra đây học thì từ trước đây nửa năm thì CLC BKHN thua BKHCM nhiều lắm ( cơ sở VC và phòng lab ) , tuy nhiên từ sau khi M.Jacques Chiracs sang VN thì mới trang bị đó , tuy nhiên vẫn còn nhiều thứ trước mắt lắm ( ngành HK vẫn còn đang chờ 2 phòng lab chuyển sang chả hạn ) . Thực ra nói cho cùng thì SV CLC là những SV vượt khó , bị đè ra mà học để vì cái bằng ( mà chả biết có ăn ai ko ) . Mà theo tôi được biệt cách học trong HCM cũng hay hơn ngoài này nữa .
Còn về cái MII thì theo tui biết , bắt đầu từ năm nay thì Pháp chuyển toàn bộ hệ thống giáo dục theo chuẩn CHâu Âu , nghĩa là phải 2 năm là MI và MII thì mới được làm Doc , bạn xem lại xem sao ( cái này bọn tôi vừa được văn phòng PFIEV VN phổ biến mà ).

O Phap ban muon lam Doctorat thi phai co bang DEA moun co bang DEA thi co hai cach :

1 - sau khi tot nghiep tu tai, ghi ten hoc o dai hoc (univresité) 2 nam dau de lay bang DEUG, sau do hoc 1 nam de lay bang Licence, roi 1 nam nua de lay bang Maitrise, roi them 1 nam nua de lay bang DEA.

2 - Sau khi tot nghiep tu tai voi diem cao, co the xin thang vao lop du bi (classe préparatoire) hoc 2 nam, sau do thi vao cac truong ky su , hoc them 3 nam nua thi co bang ky su (co bang ky su cung chua co quyen lam Doctorat) phai hoc them 1 nam nua o dai hoc (univresité) de lay bang DEA.
Thong thuong trong nam thu 3 (nam cuoi cung ky su) minh co the ghi ten o dai hoc de lay bang DEA. Lam nhu vay minh khoi mat mot nam, tot nghiep ky su la co the lam doctorat ngay.

jcisio
12-01-2005, 23:24
Thong thuong trong nam thu 3 (nam cuoi cung ky su) minh co the ghi ten o dai hoc de lay bang DEA. Lam nhu vay minh khoi mat mot nam, tot nghiep ky su la co the lam doctorat ngay.
Ừ, cái này đúng đó. Kĩ sư thì năm cuối học luôn DEA (giờ gọi là học DNM - Diplôme Nationale de Master), nghĩa là có bằng Master cùng lúc (mà thường là nhận trước :embarrass ) với bằng Kĩ sư, rồi làm luôn Doctorat.

Còn ở VN, nếu học xong 4 năm ĐH thì qua đây học Master II (thì tương đương DEA thôi), cái này là bình thường mà. Sau đó học tiếp Doctorat.

Còn nếu học xong kĩ sư ở PFIEV mà qua Pháp làm Master II thì hơi phí, làm luôn Doctorat thì xứng đáng hơn, nhưng lại chẳng ai cho :buck: tóm lại là hơi buồn :( nhưng mà học ingénieur thì nó thế.

PFIEV vừa rồi chị Nghi bảo vệ bằng tiếng Anh được 5 con 10 nể quá. Còn chị Trang thì đi Mĩ. (hê hê, kể mấy nữ của PFIEV 99 cho HN tức chơi). Nói chung khóa đầu thành công tốt đẹp :wub:

Hic, nói thêm tí chuyện bằng cấp http://www.vnn.vn/giaoduc/2004/11/342013/

48 SV được Uỷ ban CTI công nhận trình độ quốc tế đều là những người thành thạo hai ngoại ngữ tiếng Anh (TOEFL: 550 trở lên) và tiếng Pháp, đồng thời tốt nghiệp ĐH phải đạt loại khá trở lên. Những SV này có quyền được đăng ký hành nghề kỹ sư tại Pháp. Đây là mức trình độ rất cao so với việc văn bằng được từng trường nước ngoài riêng biệt công nhận để được trường đó nhận học tiếp ở các trình độ cao hơn.
Đọc thì thấy hay lắm, cuối cùng mấy anh chị khóa 99 tốt nghiệp xong qua Pháp học Master :(

Katrina
13-01-2005, 18:22
1 hoc phí rè ==> Đồng ý.

4 nước Pháp hơi bị buồn ==> Bổ sung, không phải nước Pháp buồn mà tại hông có tiền đi chơi thôi!!! ;)
5 khỏi có chuyện cúp học đi chơi ==> Bổ sung, muốn cúp học, không đi chơi được thì ở nhà ngủ!!! :lick:

Nói chung để dễ dàng qua được phỏng vấn và có thể theo kịp ở trường ĐH thì tốt nhất là nên đăng kí một khóa tiếng Pháp, ít nhất là một học kì. Vì cho dù mấy người học song ngữ ở VN, qua Pháp cũng "bơi" hơi bị lâu à. Những trường dạy tiếng Pháp tư thì có thể đăng kí mỗi ba tháng, hoặc có trường chỉ cần đăng kí trước một tháng. Trường chính qui, học phí rẻ, học hành đàng hoàng thì phải đăng kí có khi trước đó cả năm. Học tiếng tốt nhất là ở Tour, học phí cũng rẻ, điều kiện sống khá tốt, phát âm chuẩn, đừng đi Marseille học tiếng nghe bà con.
Grenoble, vùng có nhiều trường ĐH, có nhiều sinh viên, và việc làm thêm hơi bị hiếm, nhất là thường là vùng lạnh nhất của Pháp nhưng bù lại cảnh ở đây "cực kì tuyệt vời"!
Học CNTT mà đi Pháp thà đi Sing sướng hơn, khỏi phải học lại tiếng Pháp, sau này đi làm, cũng cần tiếng Anh hơn. Ở Pháp hông có chuyện học ĐH bằng tiếng Anh, học sau DH thì có một số Grande Ecole dạy tiếng Anh.

yedc2001
13-01-2005, 19:57
4 nước Pháp hơi bị buồn ==> Bổ sung, không phải nước Pháp buồn mà tại hông có tiền đi chơi thôi!!! ;)
5 khỏi có chuyện cúp học đi chơi ==> Bổ sung, muốn cúp học, không đi chơi được thì ở nhà ngủ!!! :lick:

Nói chung để dễ dàng qua được phỏng vấn và có thể theo kịp ở trường ĐH thì tốt nhất là nên đăng kí một khóa tiếng Pháp, ít nhất là một học kì. Vì cho dù mấy người học song ngữ ở VN, qua Pháp cũng "bơi" hơi bị lâu à. Những trường dạy tiếng Pháp tư thì có thể đăng kí mỗi ba tháng, hoặc có trường chỉ cần đăng kí trước một tháng. Trường chính qui, học phí rẻ, học hành đàng hoàng thì phải đăng kí có khi trước đó cả năm. Học tiếng tốt nhất là ở Tour, học phí cũng rẻ, điều kiện sống khá tốt, phát âm chuẩn, đừng đi Marseille học tiếng nghe bà con.
Grenoble, vùng có nhiều trường ĐH, có nhiều sinh viên, và việc làm thêm hơi bị hiếm, nhất là thường là vùng lạnh nhất của Pháp nhưng bù lại cảnh ở đây "cực kì tuyệt vời"!
Học CNTT mà đi Pháp thà đi Sing sướng hơn, khỏi phải học lại tiếng Pháp, sau này đi làm, cũng cần tiếng Anh hơn. Ở Pháp hông có chuyện học ĐH bằng tiếng Anh, học sau DH thì có một số Grande Ecole dạy tiếng Anh.

Grenoble, vùng có nhiều trường ĐH, có nhiều sinh viên ==> Bổ sung, có rất nhiều SV ngoại quốc đến học. Nhất là Anh, Ý , Mỹ, Đức.....
Việc làm thêm hơi bị hiếm ==> Không đồng ý, rửa chén buổi tối trong nhà hàng thì kiếm lúc nào hả được.
Cảnh ở đây "cực kì tuyệt vời"! ==> Bổ sung,Nhất là cho nhửng người muốn đi trượt tuyết (Đi khoảng 20Km là có chổ trượt tuyết rồi).
Đi Marseille học tiếng Pháp == Đi Quãng nam học tiếng Việt

lonelyghost
15-01-2005, 10:52
Thực ra cái này cũng phải trách K44 BKHN , ko trách ai đứoc khi mà cả K có mỗi 3 người đạt tiêu chuẩn ngoại ngũ . Lúc đầu nhận được cái tin chênh lệch số người được bằng Pháp ở HN ( cả XD và BK ) so với ĐN và HCM , nói chung là các khóa dứơi bên này rất hoang mang . XD thì ko biết , nhưng K44 BK thì các anh chị ấy rất giỏi ( cái này đúng ko hả anh trannam ) , ko tin các bạn có thể nhìn vào giải 3 của TTVN năm nay , hệ thống E-Learning đó chính là báo cáo tốt nghiệp của K44 đó , chỉ ko ngờ rằng các ông ấy báo cáo xong rồi làm thật, rồi gửi đi thi TTVN lun :bb: . K44 CLC của BK nghe nói đựơc đánh giá rất cao , nhưng mà chỉ tội ko chịu chú ý đi thi lấy bằng ( thực ra khả năng ngoại ngữ ko kém ) , nên bị thiệt thòi , nhưng mà văn phòng PFIEV đã cho phép PFIEV BK delay lại thời gian nộp bằng ngoại ngữ đến tháng 6 này , nên vẫn có thể nhận bằng Pháp hè này . Các khóa dưới thì chắc chắn sẽ ko thể có chuyện ấy được , giả dụ như K47 ( K của tôi chả hạn ) , chắc chắn đến cuối năm nay sẽ ko có dưới 15 người nộp cả 4 bằng A (1-4).Còn về vấn đề du học ở K44 thí ko rõ lắm , chỉ nhớ lớp HK K44 có 13 ngưòi thì 8 người đi ( Pháp , Nhật ,... ) , còn 5 người vào VN Airlines , mấy lớp còn lại ko rõ lắm .
Còn việc được làm M2 luôn theo bạn gì nói ấy thì là phải học ĐH ở P rồi thì mới được làm luôn phải ko , nếu thế thì rõ ràng học CLC là 1 lợi thế còn gì , ko cần học bên đó mà vẫn được làm M2 luôn .
Nhân tiện muốn hỏi có ai ở đây học INPG ở Grenoble ko ??

jcisio
16-01-2005, 01:03
Té ra là do HN lười học tiếng P nên mới không có bằng. Lúc đầu cũng thấy là lạ, TPHCM có 38 bằng mà HN có 2 à :evil: Ở trong này học đến năm 3 thì hơn chục người có A4 rồi lol chỉ có TOEFL là lười thi.

Còn việc được làm M2 luôn theo bạn gì nói ấy thì là phải học ĐH ở P rồi thì mới được làm luôn phải ko , nếu thế thì rõ ràng học CLC là 1 lợi thế còn gì , ko cần học bên đó mà vẫn được làm M2 luôn .
Anh đâu có nói học PFIEV ở VN đâu, mà trong bài trước là "học ĐH 4 năm ở VN" (mấy đứa học AUF, bên trường Tự nhiên).

trannam136
26-01-2005, 06:55
Hi hi... cho mình tham gia tý.

Sinh viên VN sang Pháp học cao học thường đang ký học DEA tức là Master 2 tuy nhiên cũng có một số trường hợp học Master 1 vì thực sự học DEA là rất nặng. Bên Pháp cho phép các sv năm cuối của ĐH tức là matrise được đăng ký học Master 2 ngay nhưng rất hiếm SV nào có thể lấy được DEA ngay trong năm đó mà thường phải thêm 1 năm nữa vì như vậy là rất nặng và DEA có một đợt thực tập kéo dài ít nhất là 4 tháng.

Anh xin lỗi lonelyghost, tại anh hay quên lắm mà cái nick của em thì lại khó nhớ.
Cho anh đính chính lại chút không có lại bảo dân BK HN hay nổ, lớp hàng không chỉ có 2 người sang Pháp, 1 sang Hàn Quốc thôi còn lại là đã và đang đi làm nhưng trong số đó còn có mấy anh chưa lấy được bằng ĐH vì chưa trả hết nợ. :unsure: (nói nhỏ nhá, đừng nói là Nam nói)

Nói chung là, xác định sang Pháp học IT thì nên tránh học về công nghệ phần mềm vì cái này ở Pháp không phát triển mấy nhưng các ngành nhỏ khác như Telecom, système informatique... thì rất khá đấy nhất là về reseaux mobile. Nhưng quan trọng nhất là phải nghe nói tiếng Pháp tốt, học DEA có một năm, nhanh lắm không có đủ thời gian để thích nghi từ từ đâu. Mọi người cố gắng học tốt tiếng Pháp ở nhà thì nhàn hơn rất nhiều.

Về chuyện bằng của K44, hi hi... hôm bảo vệ bằng tiếng Pháp, nghe mấy ông tây nói là còn "en train de analyser et désigner" cái bằng mà thấy buồn cười quá, họ vẫn chưa quyết định được là họ sẽ vẽ cái gì lên đấy lol

K44 cũng có gần hết DEFL nhưng không chịu thi TOEFL vì 130$, đắt quá, không có xiền... nói chung trình độ tiếng Anh cũng tạm, có anh thi TOEFL để đăng ký VEF đi US thì cũng được đến 600 mà.

ngoctam
27-01-2005, 15:30
Mình muốn tìm thông tin về các trường đại học ở Lyon, thì tìm ở đâu? Mình chỉ mới bập bẹ tiếng Pháp nên không thể search được. Bạn nào giúp mình đi. Mình xin cảm ơn nhiều :)

bz1201
29-01-2005, 04:15
Bonsoir ngoctam. Nếu bạn muốn tìm hiểu thông tin về các trường Université o Lyon thì bạn có thể vào Google và chercher với key "des université à Lyon" hay http://www.education.gouv.fr/sup/univ.htm. Bonne chance à tous

pumbaa
18-03-2005, 16:57
Tiếng Pháp là số 1, hiện nay sinh viên VN sang quá nhiều nên việc thi vào ĐH bên này cũng cực kỳ khó khăn, chính phủ P chỉ cho học tiếng tối đa là 2 năm, sau đó nếu không xin được vào hệ học nào thì sẽ không cấp giấy cư trú nữa. Thành thật khuyên các bạn nên học hết ĐH ở VN rồi sang đây học cao học thì tốt hơn, bên này rất nhiều sv bỏ dở giữa chừng ở VN sang đây rồi ko có hướng đi tiếp. Bên này phân ra 2 kiểu cao học, một là DEA, 2 là DESS, về VN đều được gọi là thạc sỹ. DAE và DESS đều học 1 năm, DEA học xong thì ko xin đi làm được, học để leo tiếp lên Tiến Sỹ ( thèse) còn DESS thì học cốt để đi làm nhưng không học lên TS được, ở P người ta học DESS nhiều hơn nhưng VN mình lại học DEA nhiều hơn. DESS học khó hơn DEA nhiều.

athlon26
02-04-2005, 21:37
pumbaa nói cũng có phần đúng nhưng thực ra , 1 số bạn chịu khó sang đây chỉ học 1 , 2 kì mà đã đỗ được vào đại hoc rồi, mình biết ít nhất 3 người bạn mình như vậy , tất nhiên , vào được là 1 chuyện còn để theo được còn phải cố nhiều về tiếng pháp . Hơn nữa đừng hi vọng đến chuyện đi làm trong năm học nếu bạn muốn rút ngắn thời gian học tiếng , khó mà chịu nổi , bạn nào có ý định sang pháp học tiếng thì việc quan trọng là nên nắm vững ngữ pháp , sang học nâng cao khả năng nghe, viết thì sẽ bớt thời gian học tiếng .

PTNK_TriZ
30-12-2007, 02:45
Thế bây giờ mấy bạn đã qua Pháp chưa đang ở đâu thế ?

Mình đang ở Toulon- Var.

Có gì ghé mình chơi