PDA

View Full Version : Các bác cứu với HDD die roài!

wawawa
11-07-2003, 01:24
Tự dưng cái HDD của iem nó lăn đùng ngã ngửa ra, cài hai hệ điều hành cùng lúc đấy là win 98se và Win2k.
không hiểu sao nó không vào được win, nếu chọn win98se thì ổ cứng đọc liên tục, không thấy đá động tý gì cả, còn nếu chọn win2k thì nó vào được chạy hết startup thì nó hiện màn hình xanh và hiện ra dòng chữ"inaccess boot-device....."rùi gì nữa đại loại như là check virus ...
Nếu khởi động từ CD cũng thế, bắt đầu chạy ổ CD thì cái HDD chạy liên tục.
Hic hic có bác nào biết bện giúp iem cái! :crying: :crying: :crying: :bawling: :bawling: :bawling:

wawawa
11-07-2003, 05:59
Iem post nguyên văn cái message lên đây ạ!
"INACCESS BOOT DEVICE
if this is the first time you're seen thsi Stoperror screen, restart your computer. if this screen appears again, fllow those steps:
Check for viruses on your computer. Remove any newly installed hard drives or hard drive controllers. Check your harddrive Run CHKDISK/F to check for hard drive comption, and then restart your computer. Refer to your Gettrg Sarted manual for more information on troubleshooting Stop errors.
"
Help me! :bawling: :bawling: :bawling:

timdehoc
11-07-2003, 09:03
Khả năng lớn là you đã cài một phần cứng gì đó nhưng không tương thích, phần còn lại là virus.

Lord_of_monsters
11-07-2003, 09:07
đầu tiên bác vào cmos chỉnh lại cái khởi động bằng CD rùi quét vi rút đi chứ sao, rùi sau đó có thể bác lên cài lại cái máy của bác đi chứ sao, theo tui làm lại hết đi khỏi bị vỉut, thế bác có cài phần cứng mới nào không, nếu có tháo ra, nếu không nó tranh chấp nhau

wawawa
11-07-2003, 15:05
Hic, hic tui đã mang con HDD này sang máy khác, boot bằng CD nhưng mỗi khi bắt đầu khởi động bằng CD thì ổ CD không đọc, đèn HDD sáng liên tục. Thế có tức không??
Bác nào biết chỉ giùm, nó còn không vào được DOS thì làm sao mà quét virus chứ, hic hic.
Help meeeeeeeeeeeeeeee!

chunghp
12-07-2003, 15:54
Máy của thằng em mình cùng từng bị như bạn. Mình cũng đã từng làm như sau, bạn thử nhé xem có được không?,. Đầu tiên bạn dùng cài đĩa mềm khởi động cho khởi động từ đĩa mềm rùi sau đó format toàn bộ dữ liệu có trong các ổ Partion của bạn, sau đó tiến hành cài đặt lại các HĐH và phần mềm khác như bình thường. Sau đó bạn vào Win quét virus như thường.
Chúc bạn thành công !

wawawa
12-07-2003, 18:59
Hic hic,sao các bác không chịu đọc kỹ hộ iem cái ạ, khởi động được từ FDD or CD thì đã tốt ạ!
Không ai giúp tui được à?? Bác mod đâu rồi, ADMIN nữa help meeeeeeeeee

chunghp
12-07-2003, 19:59
Bạn hãy vào CMOS mà disable các ổ đĩa khác, chỉ cho chạy mỗi FDD thui, rùi tiến hành như tui đã chỉ cho bạn ấy.
Ngoài ra cũng có thể cho enable cái CD-ROM nữa.

ttvnonline
12-07-2003, 20:43
theo toi thi bac hkoi dong tu dia mem va xem O cung con bao nheiu GB ...
neu no chi nhan ra mot nua hticoi nhu phai lam lai tu dau .....

wawawa
14-07-2003, 01:15
Vẫn ngoắc ngoải, help meeeeeeeeeeeee!

Lord_of_monsters
14-07-2003, 13:08
tức là bạn xem lại cái ổ CD xem nó như thế nào nó không nhận diện đĩa khởi dộng thì mới như thế, thay đĩa boot khác rùi làm lại đi chứ sao, chứ không bị sao cả, theo tui bác kiểm tra lại đi cái CD nếu vẫn khôngh làm dựoc mang ra ngoài dịch vụ mất 50.000 tiền ngu người a làm cho. nếu ở HP mang ra 124 Cầu đát tui làm moễn phí cho

chunghp
14-07-2003, 20:16
Ráng đi coi nào. hãy xem lại các thiết bị của mình coi nó còn chạy ngon không hà?
không thì như bác Lord nói, mất 50.000 tiền ngu cho cửa hàng vậy!

wawawa
14-07-2003, 20:21
Bạn hãy vào CMOS mà disable các ổ đĩa khác, chỉ cho chạy mỗi FDD thui, rùi tiến hành như tui đã chỉ cho bạn ấy.
Ngoài ra cũng có thể cho enable cái CD-ROM nữa.
Cám ơn bạn nhá, mình thử rồi vẫn thía thui, disable boot hết chỉ để lại mỗi cái CD cũng không được, để lại mỗi cái FDD vẫn không được, nó cứ sáng liên tục.

Ráng đi coi nào. hãy xem lại các thiết bị của mình coi nó còn chạy ngon không hà?
không thì như bác Lord nói, mất 50.000 tiền ngu cho cửa hàng vậy!
Ổ CD của mình vẫn chạy ngon lành, vẫn xem phim hoài thui, mà kể cả mang sang máy khác có được đâu.

Lord_of_monsters
15-07-2003, 12:55
thế như bác nói thì chịu rùi, không nói nữa đóng chuyện này tại dây nhé, nếu bác ngoan cố thì kệ bác cái gì cũng không thì mang ra ngoài sửa đi, không nói nữa

chunghp
15-07-2003, 20:24
Phải đó bao nhiêu cách rùi mà. Nếu không giở võ được thì bạn hãy đêm ra cửa hàng dịch vụ tin học để họ sửa cho, đỡ mất thời gian. Nếu có thể bạn hãy nán lại mà xem họ sửa và hỏi họ chẩn đoán nó ra sao, rùi bạn về post nên cho mọi người hay nhé?

MinhDuc
15-07-2003, 21:58
Hôm trước mình cũng mới bị như bạn, và mình mang HDD( bị hư ) đó sang máy khác(làm HDD slave) và khởi động bình thường(bằng OS của máy mới).Sau đó từ máy mới này ta cài Win 98 lên HDD( lên Partition chứa Win 98, mình cài đè lên thì không thấy mất dữ liệu) của bạn. Xong rồi mang về máy cũ của mình xem boot đươc không. Nếu không được thì mail cho tui:
Rocker@hcm.vnn.vn

wawawa
16-07-2003, 05:14
Đây là cách đầu tiên tui thử, tui dùng một máy khác hệ điều hanh WINXP, dùng cái con HDD sắp ngẻo làm slave, nhưng đến chỗ cái chạy chạy của XP thì nó cứ chạy hoài, chẳng bao giờ dừng cả, bàn phím thì bị treo, khởi động bằng Ctrl+Alt+Del không được.
Bực cái là không thể nào truy cập được vào các thư mục, hay làm việc được với cái HDD đấy.
HUuuuuuu,