PDA

View Full Version : Có thể cài Windows trên ổ cứng rời được ko mấy pro?

dohoangthien
23-08-2008, 03:21
Mình tính mua HDD rời kết nối qua cổng USB. Nhưng ko biết có thể cài HĐH và boot trực tiếp nó khi máy tính khởi động ko, nếu có thì lúc khởi động có vào BIOS chỉnh gì nữa ko mấy pro? Và trên ổ cứng đó mình có thể chia nhỏ ra thành 3 partition được ko, 2 dành cho việc cài Windows, còn lại dành cho việc lưu trữ dữ liệu thì có được ko pro? Mình cảm ơn pro nhiều.

garungh5n1
23-08-2008, 12:40
cái này mình chưa thử, nếu có cài đc thì khi dem sang máy khác bạn cũng ko thể dùng đc, HDD di động thì để dành cho viec luu trữ thôi

bluesky1612
23-08-2008, 12:58
Ko nên làm vậy, vì tốc độ chuẩn USB thua cả chuẩn ATA chứ đừng nói tới SATA, nếu cài OS lên ổ cứng di động thì...oạch.

dohoangthien
23-08-2008, 14:38
Pro cho mình hỏi thêm cái này. Laptop có thể gắn 2 HDD cùng lúc được ko. Mình muốn mua HDD 200GB thì mua của hãng nào tốt và giá khoảng bao nhiêu. Nếu ko thể gắn cùng lúc 2 HDD được thì mình có thể lấy HDD cũ làm HDD di động được ko. Mình cảm ơn pro nhiều

garungh5n1
23-08-2008, 14:53
laptop chỗ đâu ma gắn thêm HDD nữa. nếu mua thêm HDD thì có thể dùng HDD cũ làm HDD di dộng.để làm được điều đó bạn phải mua them thêm thêm thiết bị chuyển đổi cho nó nữa. thà mua HDD di động còn hơn

dohoangthien
23-08-2008, 15:01
Nhưng mà mình cần HDD có dung lượng cao và tốc độ cũng phải cao. Chứ ổ cứng di động thì tốc độ chậm wá. Chắc mình phải thay ổ cứng thôi. Bạn biết HDD cho laptop của hãng nào sài tốt ko, 200GB thì khoảng nhiêu bạn?

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

Cho mình hỏi thêm 1 câu này hơi "gà". Nếu mình mua HDD di động, nhưng sau đó, ko muốn sài qua USB nữa, mình có thể tháo cái box bên ngoài, và lấy HDD ở trong(có cổng SATA) để gắn trực tiếp vào bên trong laptop được ko. :)

box_84
23-08-2008, 15:47
Nhưng mà mình cần HDD có dung lượng cao và tốc độ cũng phải cao. Chứ ổ cứng di động thì tốc độ chậm wá. Chắc mình phải thay ổ cứng thôi. Bạn biết HDD cho laptop của hãng nào sài tốt ko, 200GB thì khoảng nhiêu bạn?
Giá thì bạn có thể tham khảo tại các trang Web của từng của hàng như Thành nhân www.tnc.com.vn.... Chất lượng còn tùy thuộc vào số tiền bạn bỏ ra! "Tiền nào của đó" - thấy linh kiện máy tính là vậy! :rolleyes:

Nếu mình mua HDD di động, nhưng sau đó, ko muốn sài qua USB nữa, mình có thể tháo cái box bên ngoài, và lấy HDD ở trong(có cổng SATA) để gắn trực tiếp vào bên trong laptop được ko
Không được vì cấu trúc của 2 loại là khác nhau: 1 loại theo giao thức SATA, còn HDD di động thì theo thức USB khác nhau mà! chưa kể về tốc độ nữa!!!!:pc:

garungh5n1
23-08-2008, 17:59
HDD trong laptop tốc độ cũng thấp. thâp hơn máy để bàn nhiều.

dohoangthien
23-08-2008, 21:30
Cho mình hỏi, hdd gắn ngoài thì tốc độ thực tế là bao nhiêu, mình test hdd sata trong máy mình bằng HDDTach thì nó báo là Average Read: 38MB/s. Như vậy có ổn ko mấy pro?

conan52
24-08-2008, 07:18
nói thế thì thừa rùi còn gì.tốt nhất bạn nên mua một cái máy destop thì sẽ hay hơn đó