PDA

View Full Version : Kết nối Internet qua Lan!! Cần các bác giúp đỡ!

cizi7
20-08-2008, 17:43
Tình hình là em có 2 con Lap: 1 con Lap có wifi, 1 con còi dí dị chỉ có card LAN thôi.
Nhà em đang dùng Net qua sóng Wifi, giờ em muốn con Lap còi kia cũng đc xông pha vào Internet cho nó thỏa ước mong.
Vậy mong các bác chỉ dẫn cho em kết nối đc con Lap còi vào Net.
Em có sẵn dây Lan để kết nối 2 con Lap với nhau rồi (2 đứa nó đã lấy đc dữ liệu của nhau)

Thank trước các bác nhiều nhiều ạ !!

rickythanh
20-08-2008, 18:00
nếu laptop bạn có cổng LAn thì lấy dây cáp đó cấm vào router ADSL đầu còn lại cấm vô cái laptop đó thôi

phmdcnm
20-08-2008, 18:03
chắc bác này câu trộm wifi :D

cizi7
20-08-2008, 18:06
em câu làm j
Modem nhà em có 1 cổng, em mua 1 cái AP cắm tịt vào đó mất rồi
giờ chỉ dùng qua wifi đc thôi. Hết cổng RJ45 để cắm rồi ạ.

tềthiên
20-08-2008, 18:12
em câu làm j
Modem nhà em có 1 cổng, em mua 1 cái AP cắm tịt vào đó mất rồi
giờ chỉ dùng qua wifi đc thôi. Hết cổng RJ45 để cắm rồi ạ.

Cái AP có mấy cổng ethernet ?

ngondensang2007
20-08-2008, 20:26
jống như pác tề thiên nói chẵng nhé AP nhà bạn cũng 1 port thôi à
thế thì zui thiệt nhẩy
mà modem jờ có loại vừa cắm RJ45 vừa usb đó thử ngó lại xem cái modem của bạn có đc như vậy không

Không thì đọc bài sau nhé :

Ðây là một chương trình đặc biệt chạy trên mạng nội bộ (LAN) và giúp cho từng máy trong mạng nội bộ này có thể kết nối với Internet như là những máy độc lập có Account riêng. Với Wingate, bạn không cần phải trang bị nhiều Modem hay nhiều đường dây viễn thông khi cần truy cập Internet riêng rẽ cho các máy trong mạng. Chỉ cần một Modem duy nhất trên máy chủ, nhưng các máy con đều có Account riêng (user name, password, IP...) và chúng có thể kết nối cùng một lúc với chỉ một đường dây viễn thông gắn vào máy chủ trong mạng.

bạn đọc rồi bạn sẽ hiểu là máy chủ chính là máy bạn cắm card mạng không dây còn các máy khác chính là máy con

bạn phải nhớ là nếu đã dùng phần mềm này thì tất cả các máy con ( không phải máy có card không dây ) phải thông qua proxy thì mới vào mạng được.Các vào thông qua proxy như nào thì bạn đọc tài liệu sẽ hiểu.

Lưu ý : do bạn chỉ có một card mạng tốt hơn hết là bạn xem địa chỉ ip của máy chủ ( máy có card mạng là bao nhiêu ) và máy trạm cũng đặt theo địa chỉ đó chỉ tăng lên một đơn vị ( đặt địa chỉ ip tĩnh chứ không nên đễ động )

http://www.quantrimang.com/lab/network/wingatesetup.asp ( đây là đường link set phần mềm wingate cũng như cách đặt proxy cho máy trạm )

http://www.download.com.vn/Internet+Email+Tools/Internet+Tools/Software-6992/WinGate+
lưu ý link này chỉ là phần mềm demo chạy thử thôi nhé chưa ********

cizi7
20-08-2008, 23:21
chả giấu gì các bác: cái AP nhà em quả thực cũng chỉ có duy nhất 1 port thôi ạ.