PDA

View Full Version : Cần tư vấn - Kết nối Lan qua Wireless!

thanhtrungit05
19-08-2008, 11:34
Các bác làm ơn tư vấn giúp em với! Giờ ở nhà em có 2 máy tính, một máy để bàn trên tầng 4 và có 1 bộ phát Wifi, em muốn kết nối mạng Lan với máy Laptop ở tầng 1. Vậy các bác giúp em với nhé! Em xin chân thành cảm ơn!

ngondensang2007
19-08-2008, 14:00
kết nối như mạng bình thường không hơn ko kém
ban đầu dữ liệu phải được share cái đã
sau đó tìm tên máy hoặc địa chỉ ip của máy là có thể kết nối được rồi

thanhtrungit05
19-08-2008, 23:30
Chỉ đơn giản vậy thôi ạh! Vậy mà em cứ tưởng phải làm thế nao! Em cám ơn bác nhiều nhé! Để em thử cái xem sao!

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

Bác cho em hỏi chút! Thế trường hợp 2 máy Laptop thì cũng làm như vậy ạh! Sao em làm không được nhỉ!? Hai máy cùng để chung "Workgroup" là "Home" và đều để IP động mà. Sao em thử vô Start\>Run (Ở đây em gõ: \\"computer name"), thông thường "LAN" chỉ cần vậy phải không bác. Mà hai máy vẫn vô internet bình thường.

ngondensang2007
20-08-2008, 09:01
Chỉ đơn giản vậy thôi ạh! Vậy mà em cứ tưởng phải làm thế nao! Em cám ơn bác nhiều nhé! Để em thử cái xem sao!

Bác cho em hỏi chút! Thế trường hợp 2 máy Laptop thì cũng làm như vậy ạh! Sao em làm không được nhỉ!? Hai máy cùng để chung "Workgroup" là "Home" và đều để IP động mà. Sao em thử vô Start\>Run (Ở đây em gõ: \\"computer name"), thông thường "LAN" chỉ cần vậy phải không bác. Mà hai máy vẫn vô internet bình thường.

thì wireless đơn giản như mạng Lan thôi mà chỉ tội ko có dây và tốc độ đạt 54Mbps còn lại chẳng khác gì cả
trường hợp 2 máy laptop cũng y như vậy ko có gì đâu chẳng qua bạn phải xem lại xem dữ liệu đã share chưa,có đặt securities thì tắt đi chứ đừng để
Nếu để sẽ ko vào được đâu ( thường dòng máy laptop hay đặt chế độ bảo mật cho an toàn vì hay phải vác đi khắp nơi mà )
ngoài ra bạn lưu ý ko cần phải để cùng workgroup cũng có thể vào được máy như thường nếu bạn biết được tên máy hoặc địa chỉ ip của máy
ngoài kiểu gõ \\computername bạn cũng có thể gõ \\địa chỉ ip của máy

thanhtrungit05
20-08-2008, 16:59
thì wireless đơn giản như mạng Lan thôi mà chỉ tội ko có dây và tốc độ đạt 54Mbps còn lại chẳng khác gì cả
trường hợp 2 máy laptop cũng y như vậy ko có gì đâu chẳng qua bạn phải xem lại xem dữ liệu đã share chưa,có đặt securities thì tắt đi chứ đừng để
Nếu để sẽ ko vào được đâu ( thường dòng máy laptop hay đặt chế độ bảo mật cho an toàn vì hay phải vác đi khắp nơi mà )
ngoài ra bạn lưu ý ko cần phải để cùng workgroup cũng có thể vào được máy như thường nếu bạn biết được tên máy hoặc địa chỉ ip của máy
ngoài kiểu gõ \\computername bạn cũng có thể gõ \\địa chỉ ip của máy

Vâng, Em cũng nghĩ vậy! có thể em không để ý tới FireWall.

Thanks!
Vâng! Em cũng nghĩ vậy, chắc tại em không để ý tới Firewall, chắc đang để ON.