PDA

View Full Version : Làm chết luôn các món đồ tưng tửng

def
16-08-2008, 16:37
Các bạn có cách nào làm chết luôn các linh kiện máy tính bị mát mát, để dễ bảo hành không vậy.

- nhớ là làm cho nó chết nhưng vẫn phải bảo hành được đó nha.

mainhungyb
16-08-2008, 18:24
lấy búa đinh nha bạn :))

kiettt
16-08-2008, 22:08
Còn tùy món đó là cái gì mà có cách khác nhau, vài ví dụ tham khảo: card màn hình hoặc main: update BIOS nửa đường thì tắt điện, bảo đảm cầm lên cái card vẫn thơm phức nhưng tối thui. HDD thì quấn vô cái mền rồi đập ngang hông nó (chiêu này khó xài lắm),...

budda_adt
16-08-2008, 22:28
Các bác làm em buồn cười quá. Đúng là thiếu gì thủ thuật làm nó die luôn :D

comifend
16-08-2008, 23:45
hehe..vấn đề là bác ấy muốn bảo hành.theo em..hdd lôi ra cài win lien tục,cài di cài lại..cho nó bad luôn.chỉ bik dzậy thui.cái này chịu

ruckus
17-08-2008, 00:30
HDD dễ lắm .... kiếm cái đĩa linux, cài từa lưa phiên bản linux vô càng nhìu phân vùng càng tốt, kiểu gì MaterBootRecord cũng chết, mà có khi gây bad tùm lum luôn... Em từng vô tình bị vậy rồi, hiệu quả lắm ^^....

Minh Beo
17-08-2008, 23:54
cảm ơn nghe

The Old Man
18-08-2008, 00:18
Không biết cách nào làm chết mấy cái đầu óc tưng tưng chỉ muốn ăn gian. Nhớ là chết mấy cái đầu tưng tưng nhưng người phải còn sống nha.

lee_huynh306
18-08-2008, 00:44
Kill hardware thì bút chì là hay nhất :D

kaizvn
18-08-2008, 00:50
HDD em nghĩ đơn giản hơn là cầm cục nam châm chà vào 1 vài phát là em nó chết ngay :w00t:

thaidesign
18-08-2008, 03:35
HDD em nghĩ đơn giản hơn là cầm cục nam châm chà vào 1 vài phát là em nó chết ngay :w00t:

Từ trường nam châm có lẽ chưa đủ mạnh để phá hỏng ổ cứng.

Cách này tham khảo nha đối với HDD thôi:
Cứ dùng soft trong đĩa Software LHT, mấy cái soft ở phần chia phân vùng ấy, cứ tạo -> cắt -> ghép -> nối ...... nhưng không cho nó hoàn thành mà đang làm thì -> ấn restart ^^

Cứ như thế sẽ lên đĩa thôi, đã vọc thử 1 lần với ổ Seagate 40GB -> gắn vô không nhận ^^ gắn qua máy khác đơ luôn cả máy ^^ -> bù thêm chút $ đổi đc ổ 80GB :D:D hehe

learntonoob
18-08-2008, 14:34
Đối với ổ cứng thì Samsung là phò nhất trùm chăn đập 3 phát là thiu, seagate hay các hãng khác đập hơi mỏi tay mới đơ đơ...
Nhân tiện góp ý các bác đừng bao giờ chơi ổ cứng samsung nhé. Cái bọn hàn xẻng này ổ lởm kinh khủng - đặc biệt là loại 160GB dùng chỉ 2-3 tuần là bad(ko phải do nguồn nhé). Em đã đập chết 2 con rồi đổi con mới về dùng được 3 tuần lại bad (lên số 2 Yết Kiêu thấy nó xếp chật phòng)-> nản hoàn toàn chả nhẽ cứ mất thời gian đem bảo hành nên vất luôn mua ổ hãng khác dùng.

budda_adt
18-08-2008, 20:16
Đồ của samsung lởm có tiếng

DangTieuNguyen
19-08-2008, 01:44
Đồ của samsung lởm có tiếng

Bạn có thể trích dẫn ra những "đồ lởm" có tiếng của Samsung được không.Hiện trên thị trường các dòng sản phẩm SS bán rất nhiều nếu toàn hàng lởm thì làm sao SS có thể đứng lâu ở thị trường như vậy.Chưa kể đó là một thương hiệu lớn,bạn không nên phán những câu như thế dễ gây hiểu lầm đến người dùng

def
20-08-2008, 20:31
có vẻ các bạn khoái giết HDD nhỉ, còn các món khác thì sao?

giải pháp [đập] -> công nhận chết, tuy có lúc mỏi tay luôn, và không phải đồ nào cũng đập được.
giải pháp [update bios] rồi tắt ngang -> chết, nhưng đem bảo hành họ chép lại xong, nhận lại cái cũ -> không đạt yêu cầu.

lqkhoi
21-08-2008, 09:09
Không biết cách nào làm chết mấy cái đầu óc tưng tưng chỉ muốn ăn gian. Nhớ là chết mấy cái đầu tưng tưng nhưng người phải còn sống nha.

Nếu bác TOM có từng đi bảo hành linh kiện máy tính ở VN, bác TOM sẽ hiểu được nỗi khổ và lý do tại sao các bạn kia lại hỏi những câu quái dị như vậy.

Tôi cũng đã từng phải làm chuyện đó nhưng tôi lại chẳng thấy cắn rứt lương tâm cái gì cả mà còn cảm thấy làm việc tốt cho những khách hàng sau tôi nhất là với những cái HDD có bad sectors.

Nếu bác TOM còn muốn hỏi tại sao thì tôi sẽ trả lời dài hơn.

The Old Man
21-08-2008, 22:50
Và anh chủ tiệm bán HDD cũng nói thế: "Khách gian dối với tôi nên tôi phải gian dối lại". Và cái vòng lẩn quẩn buộc chân mọi người VN. Khó mà cất cánh được.

kaizvn
21-08-2008, 23:10
có ai biết chỗ nào đổi ổ maxtor 60gb thành ổ mới ko :w00t:

lqkhoi
22-08-2008, 10:33
Và anh chủ tiệm bán HDD cũng nói thế: "Khách gian dối với tôi nên tôi phải gian dối lại". Và cái vòng lẩn quẩn buộc chân mọi người VN. Khó mà cất cánh được.

Tôi chỉ hạn chế vấn đề nằm trong cái HDD thôi nhé. Tôi không biết hiện tại thì sao, nhưng ngày xưa để bảo hành 1 HDD bị bad sector là 1 chuyện cực kỳ khó khăn.

Bác làm thế nào để chứng minh cho cửa hàng biết cái HDD của bác bị bad sector ??? Bác đem HDD ra cửa hàng ngồi chờ 4 tiếng cho nó scan toàn bộ block ???? Và nếu như cái HDD đó may mắn chết ở những block đầu tiên giải pháp của các cửa hàng là sẽ gom lại và đem bán cho những khách hàng newbie sau hoặc dù vài thủ thuật đơn giản để giấu chúng đi dưới Windows.

Như vậy rõ ràng nếu tôi phá hỏng hoàn toàn cái HDD đó cửa hàng sẽ không thể nào cứu chữa được nó và phải gởi về nhà sản xuất để lấy bảo hành nghiêm chỉnh.

Vậy cửa hàng có thiệt hại gì không ? Tôi không phải là người làm trong cửa hàng tôi có thể nói không chính xác, vì thế nếu ai biết rõ thì đính chính giùm. Nhưng theo tôi biết thì nếu làm ăn không gian dối thì là không.

Các cửa hàng nếu lấy hàng đàng hoàng thì đa số lấy từ Sing nơi đại bản doanh của Seagate và Maxtor. Đối với 2 HDD này việc RMA ( đại khái gọi là bảo hành đi) vô cùng đơn giản. Anh bỏ cái HDD vô trong cái hộp gửi đến nhà sản xuất , 2 tuần sau nhà sản xuất gửi lại cho anh cái HDD khác bao luôn chi phí gửi bảo đảm. Thậm chí tôi đã từng xách vài cái HDD của vài người bạn mua ở VN đem sang Sing bảo hành nếu còn thời gian bảo hành. No Question Ask.

Trong khi ở VN, giá HDD cao hơn nhiều nhưng một số cửa hàng vẫn mua hàng OEM chấp nhận tự bảo hành để được giảm giá thành. Nhưng họ làm sao có đủ khả năng sửa chữa HDD và kết quả là gì họ đem HDD còn lếch được nhưng đầy bad sectors ở trong đem gắn vô cho những khách hàng không có nhiều kiến thức khác. Và họ vẫn thu lợi 1 cách vô tư ..

1 HDD bị bad trước sau gì nó cũng sẽ lan rộng , và không nên sử dụng tiếp. Chỉ có nhà sản xuất mới đủ khả năng sửa chữa. Như vậy nếu tôi làm hỏng hẳn cái HDD và khiến cho cửa hàng vô phương cứu chữa, tôi sẽ giúp bớt đi 1 khách hàng oan mạng sau tôi, force cửa hàng phải gửi cái HDD đó về chính hãng để sửa chữa. Và đó là lý do tôi nói là tôi làm việc tốt. Bây giờ bác TOM hiểu ý tôi chứ. Nếu VN có chuyện RMA No Question Ask, không việc gì tôi phải làm chuyện phá hỏng HDD chi nữa.

mr.tiger
22-08-2008, 22:27
Còn có cái trò bán cho khách hàng đồ cũ đã dùng chán chê ở cửa hàng; đồ mới lại bóc ra dùng hoặc chưng bày. Lởm không thể tả.

Đố mua được đồ còn seal của chính hãng vì đồ toàn bị bóc ra để dán tem bảo hành hoặc xài thử.

acquydeptrai
22-08-2008, 22:37
Tôi chỉ hạn chế vấn đề nằm trong cái HDD thôi nhé. Tôi không biết hiện tại thì sao, nhưng ngày xưa để bảo hành 1 HDD bị bad sector là 1 chuyện cực kỳ khó khăn.

Bác làm thế nào để chứng minh cho cửa hàng biết cái HDD của bác bị bad sector ??? Bác đem HDD ra cửa hàng ngồi chờ 4 tiếng cho nó scan toàn bộ block ???? Và nếu như cái HDD đó may mắn chết ở những block đầu tiên giải pháp của các cửa hàng là sẽ gom lại và đem bán cho những khách hàng newbie sau hoặc dù vài thủ thuật đơn giản để giấu chúng đi dưới Windows.

Như vậy rõ ràng nếu tôi phá hỏng hoàn toàn cái HDD đó cửa hàng sẽ không thể nào cứu chữa được nó và phải gởi về nhà sản xuất để lấy bảo hành nghiêm chỉnh.

Vậy cửa hàng có thiệt hại gì không ? Tôi không phải là người làm trong cửa hàng tôi có thể nói không chính xác, vì thế nếu ai biết rõ thì đính chính giùm. Nhưng theo tôi biết thì nếu làm ăn không gian dối thì là không.

Các cửa hàng nếu lấy hàng đàng hoàng thì đa số lấy từ Sing nơi đại bản doanh của Seagate và Maxtor. Đối với 2 HDD này việc RMA ( đại khái gọi là bảo hành đi) vô cùng đơn giản. Anh bỏ cái HDD vô trong cái hộp gửi đến nhà sản xuất , 2 tuần sau nhà sản xuất gửi lại cho anh cái HDD khác bao luôn chi phí gửi bảo đảm. Thậm chí tôi đã từng xách vài cái HDD của vài người bạn mua ở VN đem sang Sing bảo hành nếu còn thời gian bảo hành. No Question Ask.

Trong khi ở VN, giá HDD cao hơn nhiều nhưng một số cửa hàng vẫn mua hàng OEM chấp nhận tự bảo hành để được giảm giá thành. Nhưng họ làm sao có đủ khả năng sửa chữa HDD và kết quả là gì họ đem HDD còn lếch được nhưng đầy bad sectors ở trong đem gắn vô cho những khách hàng không có nhiều kiến thức khác. Và họ vẫn thu lợi 1 cách vô tư ..

1 HDD bị bad trước sau gì nó cũng sẽ lan rộng , và không nên sử dụng tiếp. Chỉ có nhà sản xuất mới đủ khả năng sửa chữa. Như vậy nếu tôi làm hỏng hẳn cái HDD và khiến cho cửa hàng vô phương cứu chữa, tôi sẽ giúp bớt đi 1 khách hàng oan mạng sau tôi, force cửa hàng phải gửi cái HDD đó về chính hãng để sửa chữa. Và đó là lý do tôi nói là tôi làm việc tốt. Bây giờ bác TOM hiểu ý tôi chứ. Nếu VN có chuyện RMA No Question Ask, không việc gì tôi phải làm chuyện phá hỏng HDD chi nữa.

Còn nhiều chuyện về flash driver, mainboard, DDRAM, ..... nữa mà bác! Tóm lại một câu là nếu các cửa hàng chịu thực hiện đúng cam kết bảo hành thì chắc chẳng ai dỗi hơi mà đi phá hoại cả, chỉ có điều là xã hội không cho làm người tốt mà thôi.

talks
22-08-2008, 22:47
em toàn bảo hành, sửa chữa ở IEC Thái Nguyên.... phải nói là đảm bảo luôn. vứt máy đó mấy hum quay lại lấy vẫn Ok

Starcraft
23-08-2008, 10:43
và rồi chưa chắc đã hỏng gì, hôm lấy vẫn phải chả tiền, đúng không?
IEC mình chỉ mua mấy cái vớ vẩn chứ chả làm gì khác nữa :D

budda_adt
23-08-2008, 19:31
Bạn có thể trích dẫn ra những "đồ lởm" có tiếng của Samsung được không.Hiện trên thị trường các dòng sản phẩm SS bán rất nhiều nếu toàn hàng lởm thì làm sao SS có thể đứng lâu ở thị trường như vậy.Chưa kể đó là một thương hiệu lớn,bạn không nên phán những câu như thế dễ gây hiểu lầm đến người dùng

Mình từng dùng nhiều đồ của SamSung rồi, chả phải chê nó nhưng thực sự là lởm.
Có mỗi cái tivi phụ để trong phòng ngủ dành cho khách đến thăm, màn phẳng 21 inch thì dùng hơn 1 năm nay chưa thấy gì, bởi cái tivi đấy nhà mình ít dùng(phụ mà). Còn các đồ khác của samsung thì nói thật là khó mà chấp nhận nổi.
Ổ cứng lởm thì khỏi nói rồi, bác cứ thử hỏi kinh nghiệm các bác trong này xem.
MÌnh chỉ xin đưa dẫn chứng hùng hồn nhất về mấy cái dt samsung mà gia đình mình dùng.
Ngày con dt ss E700 mới ra, thấy bắt mắt mình có làm một con, giá hơn 8t, ngang ngửa nokia 6600. Trong thời gian còn bảo hành thì nó chỉ bị đứt cáp 2 lần, cái đấy cũng ko phải nghiêm trọng, vì dù sao cũng được bảo hành. Dùng được mấy tháng mình cho thằng em dùng, nó dùng được đến qua thời gian bảo hành 1 vài tháng thì cái máy nát như tương tàu, cáp long xòng xọc, cầm lên như cầm đồ chơi của trẻ nhỏ. Trong khi cũng ra cùng thời điểm với ss E700, mà đa số các máy nokia 6600 cho đến tận bây giờ vẫn còn dùng tốt, hầu như ko sứt mẻ gì.
Sau khi cho thằng em họ con e700, mình có lấy con samsung D410, tại nhìn thấy cái quảng cáo hoành tráng, kiểu dáng cũng đẹp, màn thì 262k màu(nhất thời đấy)... Mua con này mới thực sự khốn khổ, sau 4 tháng đầu dùng ko có vấn đề gì, sang tháng thứ 5 nó đứt cáp. mang đi bh, từ đó trở đi nó đứt cáp trung bính 1 tháng 2 lần, nản quá vứt xó luôn ko thèm dùng nữa.
Đấy là 2 trường hợp liên quan trực tiếp đến mình. Còn thời đó, bố mình cũng lấy một con samsung S500, quảng cáo là màn hình ko xước. Về dùng 1 thời gian nó xước nhoe lên, mà máy đấy là máy gập nhé, để trong túi quần màn hình ko bị va chạm..., chưa nói đến bố mình thường dùng bao da. Máy đấy cũng chỉ dùng được hơn 1 năm ko bảo hành, rồi ông cụ cho người khác. Lúc cho thì cái máy nhìn cũng chả khác gì đồ vàng mã, xuống cấp thảm hại, cũng may là ko phải đi bảo hành.
Còn nhiều trường hợp lởm khởm liên quan đến ss lắm, nhưng kể ra ở đây thì ko có thời gian, bác cứ thử tự tìm hiểu xem.