PDA

View Full Version : Help về HDD PC và Pin Laptop

shinichi2405
14-08-2008, 10:48
1/ HDD PC:
Em có mua 1 ổ cứng HDD 40GB của WD năm 2003, gần đây em có vệ sinh lại máy, khi gắn vào thì chạy ok, ngoại trừ HDD (em đoán thế), khi bật máy tính lên thì đến đoạn hiện logo winxp thì máy bị treo ngay tại chổ, kô vào đc màn hình Welcome screen huống hồ Window.Nhưng khi vào chế độ Safe Mode thì vẫn đc. Em nghĩ có thể là do bad sector nhưng khi dùng phần mềm HDD Regenerator 1.4 thì không có bad sector nào cả. Đem đi sửa ở chỗ người quen thì họ bảo HDD yếu rùi nên thay HDD khác, chỉ cài được Win2k trở xuống kô thể cài Xp trở lên đc. Em mong đc sự đóng góp ý kiến của các anh các chị về vấn đề này.
2/ Pin laptop:
Em về quê chơi, trong khoảng 3 ngày, em tháo pin laptop IBM-Lenovo ra trong tình trạng Full 100% chỉ dùng điện trực tiếp kô xài pin và điện chung, sau 3 ngày em vào lại HCM gắn pin vào, bật máy lên thì không đc. Đến HCM e lập tức gắn pin vào và cắm điện để sạc nhưng không hiểu sao sạc mấy tiếng roài mà máy chỉ báo trong phần Power của Screen Saver vẫn là 0% (charging). Liệu có phải liên wan đến phần tiếp xúc giữa Pin và máy kô hay là pin chai.....? E mong đc câu trả lời giúp đỡ cho em (E mua lap trong tháng 3 ở Thế giới di động)
Em thanks các anh chị !!

cuongpro
14-08-2008, 15:11
sao hay vậy ta mình chưa bao giờ thấy cái HDD nào yếu cả nếu có chậm thì

cũng vẫn còn dùng được(do số vòng quay của đĩa chậm lại thôi) và cũng không có cái HDD nào chỉ cài được win2k mà không cài được winxp cả

bạn nên cài winxp lại đi bị lỗi win đó

còn pin laptop thì bạn coi lại tiếp xúc của pin trên máy coi chừng có

cái chân tiếp xúc nào đó bị thụt vô trong ( tốt hơn hết là bạn mang đi bảo hành cho khỏe)

shinichi2405
14-08-2008, 18:21
sao hay vậy ta mình chưa bao giờ thấy cái HDD nào yếu cả nếu có chậm thì

cũng vẫn còn dùng được(do số vòng quay của đĩa chậm lại thôi) và cũng không có cái HDD nào chỉ cài được win2k mà không cài được winxp cả

bạn nên cài winxp lại đi bị lỗi win đó

còn pin laptop thì bạn coi lại tiếp xúc của pin trên máy coi chừng có

cái chân tiếp xúc nào đó bị thụt vô trong ( tốt hơn hết là bạn mang đi bảo hành cho khỏe)
mình cũng thấy lạ ở chỗ đó nhưng sự thật chỉ cài win2k trở xuống thì đc, còn winxp trở lên thì chịu, cứ đến màn hình boot Winxp thì treo tại chỗ

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

không ai giúp đc em à?