PDA

View Full Version : cóai biết cách format cấp thấp ổ đĩa cứng western

nguyen duc dan
07-07-2003, 09:22
máy của tớ xài ổ cứng western mà nó bi bad sector nặng quá .có ai chỉ giúp cách format cấp thấp giùm đi.tớ nghe nói chỉ có cách format cấp thấp mới sửa được . :helpsmili

Lord_of_monsters
07-07-2003, 11:35
bác dùng trình Dm hay Fdisk đi thế là ổn sau đó chạy qua cái ndd hưạc chkdsk nhé hưạc thạm chí dùng cái scandisk ấy dùng chế độ on surface thế thui
mong đĩa sớm khỏe

vanlang
07-07-2003, 12:23
cái ổ cứng đó mấy G thế .. mà bác nghe ai nói là phải format cấp thấp thế ..cha nào xíu dại thế hổng bít .... format cấp thấp cho die hết data à ...

Lord_of_monsters
07-07-2003, 14:39
thật không hiểu gì cả người ta bị bad nhiều quá mới phải làm cấp thấp chứ sao, chứ không chẳng hỏi, bác có mù không mà cứ trả lời à ơi như thế ghét quá, bài trước cũng như vậy,.... tức quá :chris:

vanlang
07-07-2003, 15:30
úi trùi bác này lại mún chiến tranh với tui nè bà con

Lord_of_monsters
07-07-2003, 16:16
tui không muốn chiến tranh với bác đâu, anh em hòa thuận nhé nhưng bác trả lời cẩn thận tý coi nghe buồn qua không muốn nói với bác như thế đâu :gathering

NumPad0
07-07-2003, 17:30
máy của tớ xài ổ cứng western mà nó bi bad sector nặng quá .có ai chỉ giúp cách format cấp thấp giùm đi.tớ nghe nói chỉ có cách format cấp thấp mới sửa được .
Bạn nên vào trang của nhà SX để download lấy trình DM của ổ đĩa đó rồi low-format nó đi là okie con dê liền !

nguyen duc dan
08-07-2003, 10:41
tui có mua cái đĩa Đà Nẵng #1 có chỉ nhưng tui làm không được.còn vào trang web của nhà sx thì tui lại chả biet download chỗ nào cả.
các bác chỉ cặn cẽ giùm chút đi.

Lord_of_monsters
08-07-2003, 11:05
cách dùng fdisk trên nền dos bác ấn Fdisk
thế là bắt đầu nó hiện ra đại loại mấy dòng, dòng 1 là tạo, dòng 3 hay hai là dele part thì phải dòng 4 là xem view part, bác trước tiên vào dòng delete xóa hết các part trên ổ rùi sau đó vào 1 tạo part mợi sau khi tạo xong bác khởi đọng lại máy rùi format các ổ bác vừa tao sau đó chạy ndd on surface thế thui

còn trình dm thì dễ hơn nó có giao diện dễ nhìn bác vào là nhìn thấy ngay, sau khi hỏi phân chia ổ thì nó tự format luôn

nếu ko bác ra hàng sách mua quyển sách các mẹo vặt sửa máy vi tính về có huớng dẫn cụ thể

vanlang
08-07-2003, 13:58
cần gì mua ..lúc trước tui mới mua máy về là lấy ngay cái ổ cứng thực hành liền .. cái ổ của bác bad sẵn rùi nên sợ chi cứ nghịch thoải mái ..mua sách mua đĩa chi cho tốn nhỉ

New_solider
09-07-2003, 14:51
Cha lord_of_monters noi bay nua roi.Chac la thang cha ko biet format cap thap la gi?Low Level Format day.Fdisk la may tro cua bon tre con no voc choi,con ndd surface la tro cua bon con nit vat mui chua sach.ban cho minh dc mail di,minh goi cho ct.Neu la o 10Gb thi phai format khoang 18-24h moi xong do nha.Nua chung ma cup dien thi ke nhu tieu.

vanlang
09-07-2003, 18:09
hic .. bác NEW này ăn nói cho đàng hoàng chút .. bác nói thế chả khác nào nói tụi này là con nít hét rui ... còn bác mon à tui hổng mún gây với bác nữa .. tụi mình hòa thuận nhé ..

tengtengvn
10-07-2003, 08:49
máy của tớ xài ổ cứng western mà nó bi bad sector nặng quá .có ai chỉ giúp cách format cấp thấp giùm đi.tớ nghe nói chỉ có cách format cấp thấp mới sửa được . :helpsmili
Home page của nhà sản xuất đây: http://www.wdc.com
Trong trường hợp của bạn tôi nghĩ tốt nhất nên backup lại data và chờ cho cái ổ kia ra đi thôi. Bởi vì dù có low format thì chưa chắc gì ổ cứng không có bad sector mới.

buivanthanhts
06-03-2009, 13:35
Cha lord_of_monters noi bay nua roi.Chac la thang cha ko biet format cap thap la gi?Low Level Format day.Fdisk la may tro cua bon tre con no voc choi,con ndd surface la tro cua bon con nit vat mui chua sach.ban cho minh dc mail di,minh goi cho ct.Neu la o 10Gb thi phai format khoang 18-24h moi xong do nha.Nua chung ma cup dien thi ke nhu tieu.

Chào Bác! Em nghe Bác nói vậy chắc phải sành lắm trong lĩnh vực này. Vậy Bác có thể gửi cho em tài liệu (nếu có) hoặc hướng dẫn cho em được không? Mail của em là buivanthanhts@gmail.com. Bác gửi qua mail cho em thì càng tốt. Thank bác trước nhé!

dinhdoanpt
06-03-2009, 14:51
trời ạ bạn dùng đĩa boot hidren phien bản mới nhất trong đó có phần low level format đấy vào đó mà format thế thôi mấy bác kia cần chi phải vào web dow về có hết trong đĩa boot

ng2van
06-03-2009, 14:55
Trời ạ! Topic từ 2003 mà các bác lại đào lên!

khuongvu
08-03-2009, 00:00

Thời còn dùng máy 486, có máy có tích hợp ngay chức năng low lever format trong BIOS. Về sau, tôi hay dùng hoặc maxllf.exe hoặc lf.exe. Tạo đĩa khởi động vào DOS mà chạy cái đó là OK thôi. Tuy nhiên, cũng nhiều khi lf không dấu được bad, khi fdisk/format nó lại tòi ra cả thôi :))

huyennuisap
09-03-2009, 21:59
trường hợp này ngoài lowformat còn có thể dùng zerofill trong chương trình dm vào mục utyliti...có 2 lựa chọn đấy ngưng cẩn thận cúp điện là........

deepintheheart
09-03-2009, 23:45
Bạn có thể Low level format trong dos bằng Hiren boot:
Boot bằng CD Hiren Boot chọn phần Hardisk Tool và chọn Ontrack Disk Manager v8.4 bạn cứ nhấn enter vào đó và chọn mục Advance Ultilities trong đó có nhiều chức năng với hdd mà bạn có thể sử dụng chúng chẳng hạn như:
- Low level format
- Zero fill hdd
Hoặc sử dụng LLF của hãng có trong đĩa Hiren Boot.