PDA

View Full Version : Hoi cach comment code nhanh trong VB6.0

sulico16
13-08-2008, 14:58
Hi các bạn
cho mình hỏi trong VB6.0 có cách nào comment nhanh đoạn code không các bạn.
hiện nay mình cứ phải gõ dấu 'vào lần lượt từng dòng thì lâu quá.
Bạn nào biết chỉ mình với nhé.

Thanh các bạn nhiều.

huytranaz
13-08-2008, 15:29
Hi các bạn
cho mình hỏi trong VB6.0 có cách nào comment nhanh đoạn code không các bạn.
hiện nay mình cứ phải gõ dấu 'vào lần lượt từng dòng thì lâu quá.
Bạn nào biết chỉ mình với nhé.

Thanh các bạn nhiều.

Bạn thử dùng Project Analyzer xem, ngoài comment nó còn giúp fix các đoạn code dư thừa, code lỗi nữa. Có thể down về dùng thử tại đây:

http://www.aivosto.com/project/project.html

sulico16
13-08-2008, 16:14
hi`, lâu không gặp bạn Huytran, mình sẽ xem đường link của bạn.
Mình vừa search được gợi ý này, hy vọng có thể giúp ích được những ai có thắc mắc giống mình.

VB6 có 2 nút lệnh ẩn là Comment Block và Uncomment Block
để kích hoạt 2 nút lệnh này, bạn làm như sau:
click phải chuột lênh thanh công cụ, chọn Customize, chọn tab Commands, ở mục Categories, chọn Edit, bên mục Command bên cạnh, kéo xuống cho tới khi nào thấy 2 item Comment Block và uncomment block

"nắm đầu" chúng nó kéo lên thanh công cụ
cách dùng như sau
khi bạn có 1 khối lệnh muốn comment nó đi, chỉ cần bạn bôi đen khối lệnh đó, nhấn vào nút Comment Block trên thanh công cụ, lập tức khối đó sẽ được comment out. Khi muốn khôi phục lại khối lệnh đó, chọn nó lần nữa rồi nhấn Uncomment block.

coder_gate
13-08-2008, 20:54
có sách hướng dẫn sử dụng không anh

dvn155
14-08-2008, 19:17
cái này đơn giản thôi mà,bạn sử dụng công cụ có sẳn của VB,bạn chỉ kick chuột phải lên cửa sổ VB trên thanh công cụ,bạn chọn sau khi một popup xuất hiện bạn chon Edit,sau này muốn cho dòng nào làm comment thì bạn chi cần bôi toàn bộ dòng lệnh và chọn comment block,muốn bỏ thì bôi đen lại rồi chọn Uncomment Block,vậy là OK,

huuhuy1987
14-01-2010, 23:07
Thanks chị "sulico16"!

huuhuy1987
24-05-2010, 16:58
hi`, lâu không gặp bạn Huytran, mình sẽ xem đường link của bạn.
Mình vừa search được gợi ý này, hy vọng có thể giúp ích được những ai có thắc mắc giống mình.

VB6 có 2 nút lệnh ẩn là Comment Block và Uncomment Block
để kích hoạt 2 nút lệnh này, bạn làm như sau:
click phải chuột lênh thanh công cụ, chọn Customize, chọn tab Commands, ở mục Categories, chọn Edit, bên mục Command bên cạnh, kéo xuống cho tới khi nào thấy 2 item Comment Block và uncomment block

"nắm đầu" chúng nó kéo lên thanh công cụ
cách dùng như sau
khi bạn có 1 khối lệnh muốn comment nó đi, chỉ cần bạn bôi đen khối lệnh đó, nhấn vào nút Comment Block trên thanh công cụ, lập tức khối đó sẽ được comment out. Khi muốn khôi phục lại khối lệnh đó, chọn nó lần nữa rồi nhấn Uncomment block.

Cảm ơn chị nhiều, cái này răt thuận tiện

vankhuon
27-07-2010, 09:05
muốn comment thì bạn bôi đen dòng muốn comment hoặc đi chuột đến đó rồi nhấn tổ hợp phím Ctrl+K+C và muốn hủy comment thì nhấn tổ hợp phím Ctrl+K+U