PDA

View Full Version : không thể chạy song song 2 ổ cứng?

viet37
11-08-2008, 21:57
Thưa các Pro IT, e có một ổ cứng từ trước tới giờ thì cắm 2 ổ một lúc vẫn chạy bình thường nhưng khoảng một tháng nay gặp trườn hợp kỳ quặc là 2 ổ cứng không thể chạy đông thời đựoc nữa, cứ cắm vào là nó chỉ chạy được vào màn hình windows thứ nhất (màn hinh boot winxp có nền đen và ở giữ có 1 đường sọc xanh chạy ngang)rồi khởi động lại. E đã thử với các ổ cùng loại, cùng model luôn và đã thử các lạo main mà trước đây nó vẫn từng chạy song song được (Foxconn, Intel, esys, Asus, MSI...) và một hiện tượng lạ nữa là khi cái ổ cứng đó cắm vào một ổ nào đó (tạm gọi là ổ gốc) cắm vào ổ khác (tạm gọi là ổ bị hại) để ghost chẳng hạn thì khi đưa cái ổ Bị hại đó cắm sang ổ thứ ba nữa thì cả hai ổ đó vẫn không thể chạy song song đựoc, lúc đàu em nghĩ là do Viruts và đã quét nhưng vẫn không đựoc sau đó em đã dùn DM để chia lại cả 2 ổ luôn và cài mới windows từ đầu nhưng vẫn không thể chạy được, em cũng đã set jum nhưng vẫn không được. Đây là trường hợp kỳ lạ nhất mà em từng gặp mà không sao hiểu nổi??? Rất mong các Pro tận tình giúp đỡ em, em chân thành cảm ơn!

tuan_nganh
12-08-2008, 10:00
bạn nói cụ thể đi ổ nào master và ổ nào slave và chỉnh boot trong bios nữa

ducmlc
12-08-2008, 10:53
nói it mà hiểu qua đi. nói thế ai ma trả lời được.

tungna
12-08-2008, 11:40
có thể là do khe cắm IDE có vấn đề rồi đó .thử lại xem sao nhé.

viet37
12-08-2008, 22:59
Em noi ro hon the nay.
Em co ổ cứng A bị hiện tượng là khi cắm boot 1 lúc 2 ổ thì nó chỉ boot đến màn hinh windows, nhưng khi cho boot 1 ổ khac (tạm gọi ổ B)vào màn hình làm việc thì cắm ổ A vào nó mới nhận. và nếu dùng ổ A này để ghost sang ổ B kia thì sau khi ghost xong cái ổ B kia cũng bị hiện tượng như ổ A luôn.

traihole
13-08-2008, 12:22
thoát jum của cái ổ slave ra chắc được đấy