PDA

View Full Version : Máy tính tự nhiên tắt ngúm...? help me!

Son Dau Bac
11-08-2008, 14:44
Mọi người giúp mình với, mình có cái máy tính P4 ở nhà, dạo này ko hiểu sao hay tắt giữa chừng quá trong khi quạt CPU vẫn quay nhưng khi cắm quạt lớn quạt thẳng vào CPU thì máy lại chạy Ro Ro như là không bị gì hết ....
Đến khi quên để ý quạt tắt đi thì lại tắt máy
mình nghe nói là do nóng CPU hay Main gì đó cần phải tản nhiệt, mà mình cũng đã bôi keo tản nhiệt lên CPU ruj` mà
anh em giúp mình với
mình dùng CPU P4 3.0
Main ECS 865GV-M3
Thanks các bro trước nha

ngondensang2007
11-08-2008, 14:58
pác thay thử quạt chíp khác xem thế nào

Son Dau Bac
11-08-2008, 15:18
quạt chip dùng OK mà , khi tắt máy khởi động lại nếu ko dùng quạt ngoài quạt thẳng vào CPU thì chỉ thấy đèn nguồn vẫn sáng , quạt chip quay 1 lát rùi tắt luôn ..phải tắt diện đi, bật quạt thẳng vào CPU là máy lại chạy tốt
Sao jờ , lỡ đang làm bài mà quên lưu thì hix hix
giúp mình với

ngondensang2007
11-08-2008, 15:38
quạt chip dùng OK mà , khi tắt máy khởi động lại nếu ko dùng quạt ngoài quạt thẳng vào CPU thì chỉ thấy đèn nguồn vẫn sáng , quạt chip quay 1 lát rùi tắt luôn ..phải tắt diện đi, bật quạt thẳng vào CPU là máy lại chạy tốt
Sao jờ , lỡ đang làm bài mà quên lưu thì hix hix
giúp mình với

pác nói thế này em chẳng bít đường nào mà test cả đây
pác cứ xem lúc nào tắt máy sờ vào quạt chíp xem có nóng không.
quạt chíp theo như pác bảo chạy một lát rùi tắt lun thì xem lại quạt thôi chứ con sao nữa mà nhìu khi lỗi này do ram đó em cũng bị một phát bởi ram
Ram kiểu này nhận chập chờn đang cố sống ngắc ngoải được vài bữa sẽ đi

comifend
11-08-2008, 19:09
quạt chip làm sao ngừng quay dc...lúc thì bác bảo quạt tốt luc lại kêu tự nhiên tắt quạt...bó tay...

manhtien45
11-08-2008, 19:29
máy mà hay bị tắt ngang thì chỉ có quạt và nguồn mà thôi,như máy bạn mình nghĩ là do quạt nếu quạt cũ còn chạy tốt thì bạn nên lắp thêm một quạt nữa vì quạt cũ không thể tỏa hết nhiệt
bạn hãy thử xem sao

Son Dau Bac
12-08-2008, 01:41
pác nói thế này em chẳng bít đường nào mà test cả đây
pác cứ xem lúc nào tắt máy sờ vào quạt chíp xem có nóng không.
quạt chíp theo như pác bảo chạy một lát rùi tắt lun thì xem lại quạt thôi chứ con sao nữa mà nhìu khi lỗi này do ram đó em cũng bị một phát bởi ram
Ram kiểu này nhận chập chờn đang cố sống ngắc ngoải được vài bữa sẽ đi

tức là bình thường chạy máy ko sao hết, chơi games (hình như nóng máy) nên CPU tắt ngúm thì quạt chip phải tắt thôi, mình đoán vậy...
mà bạn ơi ram mà cũng ảnh hưởng ở đây nữa hả? mình đang nghĩ về chuyện hình như CPU tản nhiệt ko tốt đó, chắc bạn cũng khá rành nên chỉ dùm mình kỹ kỹ với nha... thanks!

ngondensang2007
12-08-2008, 09:24
tức là bình thường chạy máy ko sao hết, chơi games (hình như nóng máy) nên CPU tắt ngúm thì quạt chip phải tắt thôi, mình đoán vậy...
mà bạn ơi ram mà cũng ảnh hưởng ở đây nữa hả? mình đang nghĩ về chuyện hình như CPU tản nhiệt ko tốt đó, chắc bạn cũng khá rành nên chỉ dùm mình kỹ kỹ với nha... thanks!

Thế tôi mới bảo pác thay cái quạt chíp khác xem có ổn áp hơn ko mừ.
Pác đã thử dùng quạt chíp khác chưa.

Son Dau Bac
12-08-2008, 13:03
Thế tôi mới bảo pác thay cái quạt chíp khác xem có ổn áp hơn ko mừ.
Pác đã thử dùng quạt chíp khác chưa.

mình phải mua quạt chip khác thử đúng hok?
vậy ra tiệm nói là mua quạt chip, rồi về nhà tự xử lý hả bạn ... thanks nha, mình sẽ thử

budda_adt
12-08-2008, 18:59
Cái này chắc chắn là do nguồn rồi bạn ơi, nên thay nguồn chất lượng hơn một chút. P4 hay bị vậy lắm

laithuanvn
12-08-2008, 19:47

Bạn thay cái quạt chíp khác + đầu tư thêm 1 con quạt nữa quạt thẳng vào mấy con chipset trên main đó .CPU nóng quá là nó tèo đấy

Son Dau Bac
13-08-2008, 03:20
mình sẽ thay quạt chip và đầu tư thêm 1 con quat nữa quạt thẳng vào CPU , hy vọng nguồn ko sao cả, thanks các bạn nhiều

PHOTOLEMINH
23-08-2008, 13:31
Minh Gap Tinh HuỐng May TÍnh BỊ TẮt Khi Đang LÀm ViỆc Sau ĐÓ TỰ KhỞi ĐỘng LẠi. CÁc BẠn GiÚp MÌnh KhẮc PhỤc TÌnh TrẠng TrÊn VỚi. CẢm Ơn NhiỀu!

unlucky555
23-08-2008, 14:00
Minh Gap Tinh HuỐng May TÍnh BỊ TẮt Khi Đang LÀm ViỆc Sau ĐÓ TỰ KhỞi ĐỘng LẠi. CÁc BẠn GiÚp MÌnh KhẮc PhỤc TÌnh TrẠng TrÊn VỚi. CẢm Ơn NhiỀu!

Đầu tiên xin nhắc nhở bạn khi type để ý kỹ đường để lộn xộn thế.
Về việc bạn hỏi máy của bạn sau khi khởi động thì bao nhiêu lâu bị tình trạng tự reset lại? Nó có nhiều nguyên nhân. Quạt CPU xuống cấp nên giản nhiệt cho CPU không tốt. Và cả việc card VGA khi nóng quá cũng dẫn đến tình trạng treo máy hay khởi động lại. Đó là một số tình huống tôi đưa ra bạn có thể tự kiểm tra lại chứ bạn nói chung chung thế cũng rất khó tư vấn cho bạn. Thân