PDA

View Full Version : Hướng dẫn overclock cơ bản

DragonPhoenix
14-09-2002, 09:20
Bài viết này nhằm cung cấp cho các bạn những kiến thức ban đầu,cơ bản về Overclock. Overclock có nhiều thứ cho ta “bóp cổ” nó : CPU, VGA card, CDRW,Ram … Bài này nói đến overclock CPU, thông dụng nhất. Nếu bạn muốn trở thành Ocer thực thụ, ở trình độ cao hơn, thì ngoài chính nỗ lực bản thân mình ra ko ai giúp bạn được.
Trong bài viết tôi dùng “mobo” thay cho “mainboard” hay “motherboard”.
Thuật ngữ Overclock trong bài chỉ việc một thiết bị hoạt động trên mức thiết kế sẵn của nhà sản xuất. Ví dụ CPU P3-500Mhz hoạt động ở xung nhịp 650Mhz, nhanh hơn 650 Mhz .

Tốc độ của CPU được tính bằng công thức :
Tốc độ CPU = Hệ Số Nhân(ratio) x bus hệ thống(FSB)
VD: P3-500Mhz có HSN là 5, FSB là 100Mhz

Như vậy để cho một CPU chạy nhanh hơn thiết kế ban đầu bạn chỉ “đơn giản” tăng HSN hoặc tăng FSB hoặc có thế tăng cả 2 nếu được.
VD: P3-500Mhz chạy ở FSB 130Mhz bạn sẽ có con CPU P3-650Mhz mà ko tốn thêm một đồng xu nào hết !

Làm sao tăng HSN & FSB ?
Để làm điều này thì bạn cần xem lại trên mobo & CPU của bạn. CPU Intel thế hệ sau này đã bị khoá HSN, bạn ko thế nào thay đổi được HSN (vì Intel ko cho phá phách CPU của họ J ) CPU ADM thì dù bị khoá HSN nhưng vẫn có cách phá khoá (unlock) để thay đổi HSN, do thiết kế của AMD vẫn còn cho phép user “vui đùa” với sp của mình => một trong những lý do AMD được Ocer chuộng hơn Intel. Về FSB, thì xem mobo của bạn hỗ trợ FSB như thế nào.Ban đầu chưa có kinh nghiệm thì phải dựa vào user manual của mobo. Nếu mobo ko hỗ trợ thay đổi FSB (auto) thì …. Còn nếu cho chỉnh FSB manual thì OK.

Bạn xem trong cuốn manual xem là mobo cho chỉnh FSB/HSN trong Bios ( mobo hiện nay thường chỉnh trong Bios, nhất là mobo cho Ocer, rất tiện lợi ) hay là phải set jumper ( thử thách ban đầu cho newbie !).

Hãy chỉnh từ từ, tăng từng mức một. Sau đó chạy test ( Sisoft, Prime95, Game … ) cẩn thận liên tục trong nhiều ngày để chắc chắn nó hoạt động stable. Ổn định thì mới tăng tiếp. Khi không thể lên được nữa (ko boot được, lỗi win …) thì chạm limit tại level normal rồi, để lên hơn được, bạn sẽ phải làm rất nhiều việc, khi đó bạn chuẩn bị bước qua level cao hơn về OC.

Lưu ý :

Khi OC như vậy, máy tính, cụ thể là CPU, sẽ nóng hơn bình thường, hãy chú ý nhiệt độ trước, trong & sau khi OC.
Hãy tìm một bộ nguồn, PSU, ổn định nếu muốn OC lên cao.
Việc OC được cao hay chỉ OC được chút ít phụ thuộc nhiều vào mobo & ram.
Không phải OC là lúc nào cũng tăng, có thể phải giảm (thường là HSN) vì tăng HSN làm CPU nóng hơn là tăng FSB, vì sao thì hãy xem lại công thức trên ! Vd trên, giả sử HSN thay đổi được thì tôi chạy 4x162(mhz) sẽ mát hơn là 5x130, và toàn bộ system cũng nhanh hơn do FSB lớn hơn.

Ngoài lề : Overclock mang đến cho bạn điều gì ?
Overclock có hại cho máy tính không ? Xin thưa là : ko ai dám nói là không có hại ! Nhưng ko phải là hôm nay bạn overclock xong thì 1 ngày sau hay 1 tháng sau nó “tắt đài” !
Vì, đơn giản, đấy chính là nghệ thuật OC !
Nếu bạn OC tốt thì có thể system của bạn sẽ ổn định trong thời gian dài (Cho là CPU của bạn chạy defualt được 10 năm đi, OC sẽ giảm thọ 2-3 năm nếu bạn OC tốt, nhưng liệu sau 7-8 năm bạn còn dùng con CPU đó nữa không khi mà tất cả soft lúc đó đều đòi hỏi một system mạnh hơn nhiều !?). Các Ocer tôi biết đều có một system ổn định chạy OC 24/7 mà không có gì xảy ra cả
Nhưng ko chỉ như thế !
Với tôi, đó là một thú vui, một thú giải trí lành mạnh như câu cá hay nghe nhạc. Mang đến một system tốc độ cao hơn so với số tiền mình bỏ ra ? Có thể được ! Hoặc nếu ko OC thì cũng có thể làm máy tính của bạn ổn định hơn nhờ 1 số kiến thức của OC ! Sự say mê tìm hiểu thế giới phần cứng ? =>giúp bạn có kiến thức để đi mua hàng, ko bị “bịp” trong khi mua linh kiện (chuyện xảy ra thường ngày tại những tiệm bán linh kiện), tự chọn cho mình cấu hình phù hợp nhất với khả năng hoặc đánh giá về một sp hardware nào đó => điều này là chắc chắn.
Nhưng trên tất cả, đó là niềm phấn khích đến tột cùng khi bạn bè của bạn trầm trồ nhìn cái máy tính của bạn với câu hỏi : ” sao máy bạn cũng y chang của mình, nhưng sao nó lại nén MP3 nhanh hơn nhỉ ! ” hay là “Ồ, sao máy mình mua nhiều tiền thế mà tốc độ cũng bằng của bạn, đã thế khi chơi game còn bị giựt giựt nữa ?” !!! đó là niềm tự hào mà ko phải ai cũng có được.

Tính kiên trì, nhẫn nại, thích tìm hiểu, điều ko thể thiếu khi OC !
Chúc bạn OC thành công & tận hưởng niềm vui mà nó mang lại

<DragonPhoenix>

hkien
09-10-2004, 00:14
set jumper chỗ nào vậy bác?

PMT
09-10-2004, 08:42
Trên mobo chứ chỗ nào. Lấy cuốn sách ra đọc sẽ thấy.

Offor
09-10-2004, 23:39
Ai muốn thử nghiệm thì trước hết phải kiếm cho ra cái jumper để reset BIOS đã. Nếu overclock không đúng thì thằng BIOS die luôn, máy không lên hình. Khi đó phải reset BIOS lại.