PDA

View Full Version : Kết hợp 3D Studio Max vào ngôn ngữ lập trình ?

Offor
05-07-2003, 07:06
Tui đã làm qua 3D Studio Max và thấy rằng nó tạo ra các mô hình 3D rất hay. Nhưng tui thấy chỉ có thể xuất ra dạng .max, dạng hình và dạng phim. Vấn đề là làm sao có thể sử dụng mô hình này trong các ngôn ngữ lập trình khác như VC++ hay VB để có thể tạo ra game 3D đây ? Mong anh em chỉ giáo ! Nếu đồ họa 3D trực tiếp bằng code thì eo ơi quá khổ !

Mach2
05-07-2003, 11:23
Keke, ko có cách nào hết. Định dạng max của 3dsmax vẫn chưa được mở, do đó ngay cả việc viết code đọc nó cũng là một vấn đề rồi. Cách duy nhất là xuất mô hình và keyframe ra một định dạng mở nào đó (3ds, obj chẳng hạn) rồi viết code đọc.
Tóm lại, bạn muốn dùng mô hình 3D trong app của bạn, phải viết code (hoặc dùng một số thư viện trên net), ko có cách nào khác.

Offor
05-07-2003, 20:35
Chán nhỉ ! Viết code tạo mô hình 3D thì tốn quá nhiều công sức. Xài thư viện nào trên net vậy Mach2 ?

Mach2
06-07-2003, 10:31
Cũng còn tùy bạn xài compiler nào, mình chỉ biết một số library cho Delphi thôi, GLScene chẳng hạn. Bạn có thể xem trong Pack của CrazyBabe có trong một thread trên này đó.
Viết code tốn công nhưng rất đáng công viết đó, bởi vì khi bạn viết code bạn mới thực sự hiểu được bản chất của 3DCG, xài lib hay dùng app thì chẳng bao giờ hiểu được cả.

Dante
06-07-2003, 11:05
sao mấy bác không sài 3d game studio luôn đi khỏi mất công viết code chi cho mệt

Mach2
06-07-2003, 13:10
Nếu bạn tự viết code bạn sẽ làm được nhiều chuyện hơn là chỉ chăm chăm vào lập trình game (cái nì bao nhiêu người đòi theo rồi mà cuối cùng chẳng đến đâu hết). 3d game studio mình ko hiểu rõ nó ra sao hết nhưng mà mình nghĩ nó chỉ là một công cụ tạo game thôi. Biết và hiểu sâu về 3DCG thì bạn còn có thể làm được nhiều thứ hơn là game đó.

ke_tui_nha
06-07-2003, 18:05
Bạn dùng tiện ích conv3ds đi kèm bộ DirectX SDK hoặc kiếm trên Net, chuyển từ .3ds về .x để có thể dùng trong Direct3D

Offor
06-07-2003, 23:06
Vậy là huynh đã làm qua vụ này rồi hả ? Nói rõ hơn đi.

dungdna2003
07-07-2003, 11:42
Thực ra việc này cũng không khó lắm đâu. Theo kinh nghiệm của tôi thì có một số cách sau đây :

1) Viết một plug-in cho 3DS-Max để export scene thành một tập tin theo format riêng của mình. (cách này tốt nhất nhưng cũng khó nhất)

2) Export scene ra một format chuẩn (.OBJ, .ASC, ... ) được công bố, sau đó, viết code để đọc các format chuẩn này.

Cấu trúc các format này đều có trong site :
http://www.wotsit.org/search.asp?s=3d

3) Hoặc đến site dưới đây, bạn sẽ tìm thấy source code + tutorial để đọc file dạng .3DS.

http://www.gametutorials.com/Tutorials/opengl/OpenGL_Pg4.htm
(vào mục 3DS File Loader)

Thân.
Chúc thành công.

Offor
08-07-2003, 00:08
Thank you. Nhưng hic, mấy cái này khủng khiếp quá ! Thà viết code còn hơn.