PDA

View Full Version : Cho em hỏi về việc hoãn nghĩa vụ quân sự????

tranvu007
07-08-2008, 07:53
Em mới thi trượt đại học,hic, hiện nay định đăng kí vào NIIT học network engineer, nhưng em dc biết là kì tuyển nghĩa vụ quân sự lần 2 sắp đến, ko biết là làm thế nào để dc hoãn nghĩa vụ quân sự????xin mấy anh trong 4rum tư vấn giúp em

sieudot
07-08-2008, 08:09
Chi phí hình như là 1000 cốc trà đá..

tranvu007
07-08-2008, 08:26
ko hỉu?????hic, ko lẽ phải đưa phong bì

_River_
07-08-2008, 08:30
Thông thường các trường học, trung tâm đào tạo (lớn) sẽ gởi hồ sơ của em về địa phương, khi đó ban nghĩa vụ quân sự điạ phương biết em đang đi học, họ sẽ không gọi. Nếu em "bị" gọi thì em có thể yêu cầu phòng đào tạo chứng nhận cho em đang theo học gì gì đó, em nộp giấy này cho bên nghĩa vụ quân sự để hoãn.

thanhsoros
07-08-2008, 09:00
bạn có bị cận thị không ?
được hoãn đấy lol

tranvu007
11-08-2008, 21:57
Thông thường các trường học, trung tâm đào tạo (lớn) sẽ gởi hồ sơ của em về địa phương, khi đó ban nghĩa vụ quân sự điạ phương biết em đang đi học, họ sẽ không gọi. Nếu em "bị" gọi thì em có thể yêu cầu phòng đào tạo chứng nhận cho em đang theo học gì gì đó, em nộp giấy này cho bên nghĩa vụ quân sự để hoãn.

cám ơn river, nếu dc như thế thì hay quá

Vĩnh Thắng
11-08-2008, 23:30
Bác khai bác bị bệnh da liễu cũng đc hoãn đó!

conank
11-08-2008, 23:36
Em mới thi trượt đại học,hic, hiện nay định đăng kí vào NIIT học network engineer, nhưng em dc biết là kì tuyển nghĩa vụ quân sự lần 2 sắp đến, ko biết là làm thế nào để dc hoãn nghĩa vụ quân sự????xin mấy anh trong 4rum tư vấn giúp em
Cứ như bình thường, học NIIT không được miễn nghĩa vụ quân sự. Kiếm trung cấp nghề chính quy nào học thì được.

1000 cốc trà đá chắc đủ rồi.
Không thì đăng ký tạm vắng, xin ở ké, đăng ký KT3 khác địa phương là không bị gọi

tranvu007
01-09-2008, 08:17
kì này chắc phải chia tay mấy bro đi làm nghĩa vụ quân sự quá, hic, nghe sao mà hiu quá,chả lẽ học mấy trung tâm cỡ NIIT và Aptech mà hok dc miễn nghĩa vụ sao trùi,

BKITclub
01-09-2008, 08:55
Hài vãi , NIIT , APTECH là cái gì mà được miễn nghĩa vụ quân sự ? (không phải trường - chỉ là trung tâm thôi )
Theo mình thì bạn cứ đi nghĩa vụ ( hơn năm chứ mấy ) , rồi về học cho đỡ rối rắm !

manhtan291209
01-09-2008, 09:04
sao lúc em đăng ký học NIIT thì chị tư vấn kiểm tra xong bài tets 45' thì chị ý cho em cái giấy và dặn là khi nào đi nghĩa vụ quân sự thì đưa cho họ nói là đang đi học sẽ được miễm đi nghĩa vụ mà mà Bộ Giáo Dục Kiểu gì thế cấp phép cho NIIT và Aptech là trường dạy IT giỏi khen thưởng nữa chứ vậy mà lại ko hề công nhận trường đó là trường được nhà nước công nhận bọn em học ơ đấy tiền học thì đã nhiều rồi lại thêm mấy chuyện quân sự rồi em đi học xe bus vậy mà họ nói ko phải là sinh viên ức chế vãi mấy trường NIIT và apTech phải có ý kiến gì với bộ giáo dục đi chứ để thế này ai dám vào học mấy chỗ NIIT và Aptech nữa. em nói ngay chỗ em nhiều trường cũng dân lập mà cũng là của tư nhân mở ra thi mà ko đỗ cấp 3 9 (PTTH) thì có thể vào đấy học họ cũng là tư nhân thuê giáo viên ơ các trường khác công lập dạy vậy mà họ cũng vẫn có đủ quyền lợi của học sinh như các trường khác như được thi đại học bình thường xe bus cũng được miễn giảm như 1 học sinh công lập đấy là chưa nói nhiều trường dân lập trong nước mở ra mà vân được miễn nghĩa vụ quân sự bình thường thế thì có khác gì Aptech và NIIT cũng là tư nhân tập đoàn lớn hẳn hoi mà được danh hiệu số 1 châu Á Việt Nam củng khen thưởng mấy lần vậy mà học ơ đấy lại ko được công nhận là 1 sinh viên là sao vậy mà mấy người bên Aptech và NIIT ko ý kiến gì cả sinh viên học ở mấy nơi đó nghe mấy cái sự thật dau lòng nói chứng chỉ ApTech và NIIT mang tiếng là lớn giỏi mà ko bằng cái bằng Trung Cấp vì có được coi là sinh viên đâu còn trung cấp ít ra người ta còn được gọi là 1 sinh viên tình hình này mà ko ai ý kiến lên Bộ Giáo Dục chắc vài năm nưa học sinh bỏ học bên đó hết em đang học 1 tháng bên NIIT em sinh năm 1990 vừa vào học nghe mấy tin này em củng chán có lẽ bỏ về nhà ôn thi lại còn hơn mà ko được chắc đi học liên thông trung cấp lên còn hơn

ngondensang2007
01-09-2008, 10:07
Nói thế này cho các pác hiểu
Kể cả các pác có học đại học hệ chính quy đi chăng nữa mà đã có giấy gọi nhập ngũ thì các pác cũng phải gác lại đèn sách mà lên đường nhập ngũ.Cái này được quy định rõ ràng rồi có bật lại như tôm tươi cũng vô ích trừ khi trốn nhập ngũ hoặc bay sang nước ngoài mà sống.

Và theo đúng những gì 'rì vờ' nói bao giờ giấy báo đi nhập ngũ cũng được chuyển từ trên xuống.Trong đó có 1 list những người trong độ tuổi nghĩa vụ quân sự.Ở dưới sẽ gạch bỏ những trường hợp nào đang đi học, đi làm hay đi vắng rồi lại chuyển lên trên.Sau đó trên lại có giấy bảo khám sức khỏe gửi xuống dưới và đến tận nhà.Nếu ai mà nhận được giấy này thì biết điều tối đến nhà các pác hỏi thăm tình hình sức khỏe đi là vừa.Giấy lại gọi là giấy khám sức khỏe để xem có đủ tiêu chuẩn nhập ngũ không nếu không đủ tiêu chuẩn sẽ gạch bỏ và gửi lại cấp trên.
Cuối cùng trên sẽ gửi giấy báo báo tử về tận nhà ( giấy nhập ngũ các pác nhé ) lúc đó thì khó mà chạy chọt để không pải nhập ngũ lắm các pác à.

Còn pác tranvu mà muốn không pải đi nghĩa vụ quân sự thì bảo bố mẹ (có người quen biết với mình mà thân với mấy pác cán bộ phường thì càng tốt ) lên phường mà trình bày lý do em còn đang học thì họ sẽ miễn cho thôi.
Tất nhiên là cái gì thì cái cũng phải có cái đi trước thì mới thuận buồm mát mái chèo pác nhé.
Em còn đến tận 2 năm nữa mới hết hạn nghĩa vụ cơ đã đi làm rùi mà vẫn còn run chỉ sợ họ bắt một phát thì toi đời toàn phải đi trước thời đại chứ để có giấy báo đến nhà thì có mà toi.

Hài vãi , NIIT , APTECH là cái gì mà được miễn nghĩa vụ quân sự ? (không phải trường - chỉ là trung tâm thôi )
Theo mình thì bạn cứ đi nghĩa vụ ( hơn năm chứ mấy ) , rồi về học cho đỡ rối rắm !

em hỏi pác thế hồi xưa pác có đi nghĩa vụ quân sự không hay lại cửa sau thẳng tiến mà pác kêu người ta đi nghĩa vụ quân sự thế

aochoangxanh
01-09-2008, 11:43

1 năm mất bao nhiêu giây? về chắc lạc hậu luôn :p

bumbumchatchat
02-09-2008, 11:50
@manhtan291209 : Tớ bài của bạn phải lấy hơi mấy lần vì cả bài không có dấu phẩy "," dấu chấm "." nào cả.

Theo tớ là từng khu vực và tùy theo địa vị của bạn ở đâu mà chính sách bắt buộc đi nghĩa vụ quân sự có thắt chặt hay không. Nếu bạn là con ông to thì không phải nghĩ, còn bạn là dân đen thì viết một cái giấy gửi lên chính quyền trình bày gia đình khó khăn chỉ có bạn là thu nhập chính của gia đình nên xin phép cho ở nhà kiếm tiền. Mình nghĩ bạn học ở NIIT,Aptech, Trung cấp, ôn luyện thi lớp 13,... thì chính quyền sẽ không bắt buộc bạn phải đi nghĩa vụ quân sự vấn đề bạn phải có cái giấy chứng nhận đó, còn kiếm cái giấy đó ở đâu lại càng không khó . Rất may ở Việt Nam không giống như ở bên Hàn Xẻng .

BeatOfAngle
02-09-2008, 12:57
ở Aptech thì lên phòng đào tạo xin cái giấy chứ có gì nặng nhọc đâu .

ngondensang2007
02-09-2008, 13:05
ở Aptech thì lên phòng đào tạo xin cái giấy chứ có gì nặng nhọc đâu .

Xin giấy thì đơn giản pác à chủ yếu là sống phải biết điều với địa phương thì mới qua được

hotboy405
14-09-2008, 20:26
có ai đi nghĩa vụ chưa cho em hỏi 1 tý. em có giấy mời đi khám nghĩa vụ mà em hok muốn đi. có anh nào chỉ cho em để em khỏi đi hok. hiện em mới có 19 tuổi ah. hiện em nặng có 47kg ah, ốm như zậy có đủ sức khỏe đi hok mấy anh. anh nào có lòng hảo tâm trả lời em cái hoặc add ym: duongthanhtuan_89

VinaSPY
17-09-2008, 07:28
có ai đi nghĩa vụ chưa cho em hỏi 1 tý. em có giấy mời đi khám nghĩa vụ mà em hok muốn đi. có anh nào chỉ cho em để em khỏi đi hok. hiện em mới có 19 tuổi ah. hiện em nặng có 47kg ah, ốm như zậy có đủ sức khỏe đi hok mấy anh. anh nào có lòng hảo tâm trả lời em cái hoặc add ym: duongthanhtuan_89

Năm ngoái đi thăm thằng bạn anh tren Củ Chi đi nghĩa vụ, nó giới thiệu thằng "đồng chí" trong đơn vị nó: "lúc mới vào đó thì có 43kg ( cao 1m7) , giờ lên được 50kg sau 3 tháng quân trường".

Chúc mừng em được đi khám :D cơ may được TRÚNG TUYỂN là 70% ( bên phường anh đợt vừa rồi > 20 đừa đi khám, mà hôm 09/09 đi lên đường có 7 đứa. Tủy chỉ tiêu phường nó tuyển thôi.).

V.N.P.T
22-09-2008, 16:12
Khi bạn được gọi đi học, bạn sẽ có giấy báo nhập học. Bạn cầm giấy báo này lên UBND phường xã (cụ thể là Ban chỉ huy quân sự Phường, xã) để được hoãn thực hiện nghĩa vụ quân sự.
Một số bác nói đang đi học cũng bị gọi là sai. Theo luật của Việt nam thì trong thời bình, những trường hợp đang "đi học" sẽ được hoãn thực hiện nghĩa vụ quân sự trong thời gian học tập. Trừ trường hợp đặc biệt như nguy cơ chiến tranh, khủng bố ...
Tuy nhiên, tại 1 số địa phương vẫn có những cán bộ cố tình làm sai, gây khó dễ cho "một số người" . Trong trường hợp này, bạn nên yêu cầu cơ quan chức năng tư vấn như Văn phòng luật sư hoặc cơ quan chỉ huy quân sự cấp cao hơn (trong trường hợp này lời khuyên là không nên nêu tên thật, chỉ nên hỏi xem địa phương làm thế có đúng ko thôi)
Nếu bạn ở xã (thuộc tỉnh chứ ko phải thành phố) thì có thể mấy chú ý "không biết" bạn đi học và cứ gọi theo danh sách bình thường. Bạn bảo phụ huynh đến nhà các chú ý, "mời các chú ý diếu thuốc" là xong.
Chúc bạn vui!

jewry
11-10-2008, 14:07
khám sức khỏe thui mà chứ có phải đi liền đâu mà phải trốn. cứ lên khám đi nửa năm sau là biết có gọi hay không à. mà thường là ai khám cũng sức khỏe tốt hêt. đừng lo (hay đáng lo đây :) )
không phải cứ đi học là được hoãn đâu. sao lúc đăng ký học bạn khôn hỏi vụ này với nhà trường?
theo luật pháp hiện hành thì chỉ học những trường mà cấp bằng trung cấp trở lên mới được hoãn thôi. mà chỉ được hoãn một lần đối với trường hợp đi học này. tức là nếu sau khi học trung cấp mà học tiếp cao đẳng thì vẫn được gọi.

tranth86
11-10-2008, 23:23
xin bổ sung: nếu bạn học đại học học tiếp lên cao học, hoặc thực hiện công trình đề tài cấp nhà nước thì có thể hoãn thêm đó.
Còn trung cấp lên cao đẳng thì còn tùy hên xui tại luật không quy định hoãn trường hợp này.
nếu bạn trốn khám sức khỏe thì có thể bị phạt hành chánh đó. với lại mới chỉ khám thôi mà bạn, không khám thì từ nay đến 26 tuổi bạn vẫn bị kêu khám ah. 25 tuổi vẫn còn tuyển nha, chỉ khi bước qua sinh nhật 26 thì mới hết tuổi nghĩa vụ đó (mấy cái này có trong luật mình không nói xạo đâu).

jewry
13-10-2008, 11:30
xin bổ sung: nếu bạn học đại học học tiếp lên cao học, hoặc thực hiện công trình đề tài cấp nhà nước thì có thể hoãn thêm đó.
Còn trung cấp lên cao đẳng thì còn tùy hên xui tại luật không quy định hoãn trường hợp này.
nếu bạn trốn khám sức khỏe thì có thể bị phạt hành chánh đó. với lại mới chỉ khám thôi mà bạn, không khám thì từ nay đến 26 tuổi bạn vẫn bị kêu khám ah. 25 tuổi vẫn còn tuyển nha, chỉ khi bước qua sinh nhật 26 thì mới hết tuổi nghĩa vụ đó (mấy cái này có trong luật mình không nói xạo đâu).

mình trích luật cho:
điều 12 luật sửa đổi một số điều của luật nghĩa vụ quân sự:
"công dân nam đủ mười tám tuổi được gọi nhập ngũ; độ tuổi gọi nhập ngũ trong thời bình từ đủ mười tám tuổi đến hết hai mươi lăm tuổi"
Hiểu theo điều này thì vào lúc 0h ngày sinh nhật thứ 26 bạn sẽ không còn bị gọi NVQS nữa.
điều 29 cũng trong luật này qui định về các trường hợp được miễn và hoãn gọi nhập ngũ trong đó tại điểm e khoản 1 đưa ra trường hợp:
"đang học ở các trường phổ thông, trường dạy nghề, trường trung cấp chuyên nghiệp, trường cao đẳng, trường đại học do chính phủ qui định"
Như vậy không phải vô bất kỳ trường nào cũng được hoãn NVQS.
điểm đ khoản này:"đang nghiên cứu công trình khoa học cấp nhà nước được bộ trưởng, thủ trưởng cơ quan ngang bộ hoặc người có chức vụ tương đương chứng nhận"
cái này hơi bị... khó. :D
Trường hợp từ trung cấp lên cao đẳng thì mình được anh cán bộ tư pháp đại phương hướng dẫn. mà mình nghĩ như vậy mới hợp lý chứ nếu không thì bất công đối với sinh viên đại học. mọi người đều tìm cách vào...cao đẳng rồi học lên đại học để trốn NVQS.
còn vụ học lên cao học sẽ được hoãn thì mình chưa kiếm ra luật. ai biết thì post lên cho mọi người tham khảo.

tuonglambeckham
24-11-2009, 13:18
má ơi,đang học Aptech mang giấy xác nhận lên thì nó bảo bên này quốc tế ko đc hoãn.hỏi em có thi tuyển vào ko?bảo là có.nó nói để xem xét lại.bực wá

crystalliu101176
01-04-2011, 11:56
Xin chào mọi người. Tháng 8/2011 e đủ 18 tuổi. Em bị dị tật lỗ tai trái và không nghe được từ nhỏ, chỉ nghe bằng bên phải thôi. Như vậy e có được miễn nghĩa vụ quân sự ko?

YeuCHAT
13-04-2011, 11:46
mình trích luật cho:
điều 12 luật sửa đổi một số điều của luật nghĩa vụ quân sự:
"công dân nam đủ mười tám tuổi được gọi nhập ngũ; độ tuổi gọi nhập ngũ trong thời bình từ đủ mười tám tuổi đến hết hai mươi lăm tuổi"
Hiểu theo điều này thì vào lúc 0h ngày sinh nhật thứ 26 bạn sẽ không còn bị gọi NVQS nữa.
.

:punk: 25t một ngày cũng thoát rồi bác. Bác bước qua tuổi 25 (25t 1 tháng..v.v.) được cho là hết 25t.

Mình năm nay 24t 4 tháng (sinh tháng 1), mà đợt kêu nghĩa vụ khu mình ở là đợt tháng 10 hằng năm (TP.HCm có 2 đợt đi: Đợt tháng 3 và đợt tháng 10. Khu vực mình sống chỉ đi 1 đợt tháng 10 thôi). Chỉ cần qua tháng 10 năm nay là mình khỏi lo bị kêu đi nghĩa vụ :D

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

Xin chào mọi người. Tháng 8/2011 e đủ 18 tuổi. Em bị dị tật lỗ tai trái và không nghe được từ nhỏ, chỉ nghe bằng bên phải thôi. Như vậy e có được miễn nghĩa vụ quân sự ko?
Câm , điếc thì còn không đi...

Mới bị 1 tai thì đi tuốt... làm anh nuôi vẫn được mà:lick:.Chúc bạn mau lên đường bảo vệ Tổ Quốc nha :punk:.

Nhìn tụi nhỏ lên đường NVQS mà vui quá... y hệt mình khi xưa, lo sợ vãi ra quần. Cố đi cho "hư" người nha anh em...

cntt.org
13-04-2011, 18:51
Lo gì, đến ngày khám nghĩa vụ bạn uống 1 liều tránh thai là trốn được thôi !! ( lý do bạn tự tìm hiểu nha )

vantantr
15-04-2011, 23:43
sao các chú lại đà mộ lên thế??
Chỉ có đi học (học chính quy), bị dị tật ảnh hưởng đến khả năng thi hành nghĩa vụ quân sự mới được miễn.

ctg.lan
20-05-2011, 10:34
neu ban o nha the se bi goi tru khi di hoc hoac con 1

--------------------------
maylocnuoc
http://locnuockangaroo.vn

muoivan89
20-05-2011, 10:37
con trai mà ko có chí khí nhá, vô quân sự để đào tạo và rèn luyện đi chứ :-w
sao lại fai trốn, muốn trốn lại ko biết cách trốn =)) =)) =)) chỉ cần nộp cái giấy triệu tập đi học là đc mà

surylove
23-05-2011, 15:07
Đang đi học thì cứ xin tờ giấy chứng nhận mình đang đi học là ok thôi

----------------------
www.vietkings.com <=== xây dựng thương hiệu cho doanh nghiệp bạn

vanphuong02
08-07-2011, 09:51
ai cũng sợ đi nghĩa vụ quân sự nhỉ . như mình mà khỏe . ốm yếu chả ai bắt đi

ốm yếu dễ bị óanh lắm bạn ơi. ăn nhiều cho mau lớn nhé

minhdang92
18-07-2011, 10:55
em cũng không biết cách nào hoãn chắc chỉ có đút tiền thôi không có cách nào khác cả

toinayangi
02-08-2011, 11:05
em cũng không biết là mình còn bị gọi đến bao giờ nữa đây chán thế không biết

halongbaycruise
04-08-2011, 16:29
phong bì một chút là xong thôi bạn ơi. thực tế lên một chút bạn à.

JMP.vn
08-08-2011, 14:55
chán, cứ thấy tờ giấy đó là ngán :(

minhdang90
12-08-2011, 15:57
em cũng đang bị gọi đi nghĩa vụ quân sự đây nhưng mà không biết làm thế nào để mà chốn được tại em không thích đi bồ đội tý nào cả

emvanlacobe
16-08-2011, 11:27
bạn xin cái giấy thuyên chuyển nghĩa vụ quân sự vào chỗ bạn học thế là được mà