PDA

View Full Version : Thu nhập của SysAdmin ở Việt Nam!

dtt71
04-07-2003, 16:19
Chào các bạn,
Sau 1 thời gian dài ở nước ngoài, mình quyết định về VN "để xây dựng Tổ quốc". Dtt71 có 1 vài câu hỏi, mong các chuyên gia IT đang làm việc ở trong nước (ở TP HCM) trả lời giúp.
1. Mức thu nhập trung bình của 1 quản trị hệ thống giỏi có kiến thức thực tế tốt, có băng cấp. Ví dụ 1 hệ thống trên 100 users, bao gồm Windows, Unix & Linux,..
2. Thu nhập của 1 giảng viên tại các trung tâm đào tạo chuyên gia IT.
Cám ơn các bạn đã quan tâm!

achxi
16-07-2003, 11:16
hi dtt71, chuẩn bị về trốn mùa đông hả :-) hay là hết tiền đóng khẩu :-P

Theo như rất nhiều trường hợp, các bạn đều muốn về VN sau một thời gian ở nước ngòai, nhưng CHƯA AI VỀ Ở VN ĐƯỢC QUÁ 1 NĂM. Đó là sự thật. Có nhiều nguyên nhân sau:

1 - Tiền lương (ở Nga, người có trình độ, biết tiếng Nga có thể kiếm mức lương trên dưới $1.000 rất dễ, nhưng về VN, bạn phải chuẩn bị tinh thần ... chia 2 số tiền trên (là may mắn lắm). Khi làm cả 2 việc 1 và 2 như bạn nêu.

2 - Con người. Bạn cứ nghĩ đến một trong những nguyên nhân để bạn ra đi, nó sẽ là cái khó khăn khi bạn quay về đấy. Nói chung là người việt nam nhỏ lắm, mà lại thích mình to. Cú nhìn mặt dân VN mình cứ ... rúm lại là biết ! hahaha.

3 - Khí hậu và điều kiện sinh họat, làm việc: Bạn hãy chuẩn bị tinh thần đón ... khói, bụi và không khí ngột ngạt và quên đi cái buổi chiều gió biển ở Len nhé :-P ở VN chẵng có gì để cho tâm hồn nhẹ lại hết, mọi việc cứ dồn vào nhau làm cho bạn dễ bị stress lắm.

Nói thật tình, động lực lớn nhất để bạn quay về là tình cảm (gia đình, người yêu, ...) nếu không có hoặc ... bạn nghĩ là mình có thể "mệt mỏi" sau một thời gian thì .... tốt nhất là đừng tốn $650 tiền vé) :-D

achxi@
P/S: Nếu bạn nhất quyết về, mình có thể giúp bạn làm việc ở cả hai mục 1 và 2 như bạn muốn. Thân

dtt71
18-07-2003, 01:33
Cám ơn bạn achxi đã trả lời
Thực ra tư lúc tốt nghiệp ĐH tới giờ (1994), chưa lúc nào là mình không muốn về VN, nhưng do điều kiện và hoàn cảnh, cuối cùng đã ở thêm gần 9 năm. Mình ở nước ngoài cũng khá lâu đủ để hiểu măt mạnh, mặt yếu của cuộc sống của ngừơi xa xứ.
Khi quyết định về nước mình cũng không hề đặt 1 kỳ vọng gì, nghĩ là đến lúc phải về thì về thôi, và sẵn sàng đương đầu với những khó khăn trước mắt. Mục đích của mình là về VN để gần gia đình và tạo cho mình 1 cuộc sống ổn định, không tạm bợ và căng thẳng như ở bên này, và được sống trong 1 môi trường quen thuộc, có được những thú vui nhỏ, mà ở bên này có tiền cũng không có đuợc.
Đúng như bạn achxi nói (1-), ở bên này mình đi làm nữ tuần cũng có thể kiếm được hơn 1000$/1tháng, về VN không phải ai cũng kiếm được 500$, nhưng chả nhẽ cả cuộc đời cứ cặm cụi kiếm tiền, hơn nữa ở VN bây giờ cũng có rất nhiều cơ hội để phát triển.
Thứ hai này (21/7) mình lên đường về nước rồi, sắp được gặp gia đình, nhất định là phải nghỉ ngơi cho thật thoải mái, sau đó thì sẽ bắt đầu vào cuộc chiến đấu mới, bắt đầu lại từ đầu tất nhiên sẽ có nhiều khó khăn.
Thân.

vikhoa
19-07-2003, 14:14
Rất mong được gặp anh trong lần SN DDTH sắp tới :) Ngày 27/07/2003.

Tụi em rất muốn có những đàn anh "trở về từ bên kia" ;) để giới trẻ ở đây còn có những người truyền đạt kinh nghiệm nữa chứ.

dtt71
19-07-2003, 17:37
Hi admin,
Sinh nhật của DDTH thì mình không có mặt được vì vẫn đang còn ở ngoài này, nhưng thế nào cũng sẽ gặp mặt các bạn ở SG, mình cũng muốn được làm quen với giới làm IT ở nhà, để nhanh chóng hội nhập.
Thân.

XI_TRUM
26-07-2003, 22:32
Em XI_TRUM thì hong bít gì hít nhưng anh yêu quê hương và về xây dựng thì là một tuyệt vời trong những điều tuyệt vời nhất. Em ủng hộ anh hết mình lun.

----------------------------------------------------------
XI_TRUM
Mobile : 0908476657
Email : phuongdq@genpacific.com.vn

vanlang
26-07-2003, 23:55
cám ơn anh đã có ý giúp cho quê hương mình

yesterday
27-07-2003, 17:53
Chào các bạn,
Sau 1 thời gian dài ở nước ngoài, mình quyết định về VN "để xây dựng Tổ quốc". Dtt71 có 1 vài câu hỏi, mong các chuyên gia IT đang làm việc ở trong nước (ở TP HCM) trả lời giúp.
1. Mức thu nhập trung bình của 1 quản trị hệ thống giỏi có kiến thức thực tế tốt, có băng cấp. Ví dụ 1 hệ thống trên 100 users, bao gồm Windows, Unix & Linux,..
2. Thu nhập của 1 giảng viên tại các trung tâm đào tạo chuyên gia IT.
Cám ơn các bạn đã quan tâm!

Chào bạn Dtt7, đã bảo là "xây dựng tổ quốc" mà bạn đòi hỏi chỉ cao dzậy......ít nhất cũng phải biết "hy sinh " một chút cho "tổ quốc" chứ bạn...... bạn cứ về đây đi.... không "đói" đâu.....

dtt71
27-07-2003, 21:33
Chào yesterday,
Mình đâu có sợ "chết đói" :cool: , bởi vì nếu sợ thì về làm gì, tại sao bạn lại nghĩ rằng mình đòi hỏi cao :yes: , nếu bản thân không tự đánh giá được đúng năng lực của mình, thì mong gì người khác đánh giá đúng về mình được.
Thân,

7604
16-03-2004, 08:59
Chào yesterday,
Mình đâu có sợ "chết đói" :cool: , bởi vì nếu sợ thì về làm gì, tại sao bạn lại nghĩ rằng mình đòi hỏi cao :yes: , nếu bản thân không tự đánh giá được đúng năng lực của mình, thì mong gì người khác đánh giá đúng về mình được.
Thân,

Đề tài này đã gần cả năm rồi nhưng tôi hy vọng được nghe đoạn kết của nó vì đây là một trong những vấn đề mà có lẽ nhiều bạn đang quan tâm. Ngay cả bản thân tôi, khi trở về chắc chắn rằng không sợ chết đói nhưng có nhiều vấn đề khác đáng ngại hơn.

Hy vọng bạn dtt71 ngày nào đó ghé ngang diễn đàn này để chia sẻ chút kinh nghiệm thực tế với anh em.
===============

dtt71
17-03-2004, 15:38
Hi all,
Đoạn kết có hậu, tôi về nước cuối tháng 7, quyết định nghỉ ngơi, chơi với gia đình 1 thời gian, du sao cũng về nước rồi, không vội làm gì.
Tháng 10/2003 vào Sài Gòn, vì tôi xác định từ trước khi về là sẽ sống và làm việc trong SG, môi trường ở đây có nhiều cơ hội, và năng động hơn ở HN.
Lúc đó tôi mới bắt đầu tìm việc, đăng thông tin lên 1 số site về nhân sự. Ngay từ lúc còn ở ngoài Bắc, biết tin tôi về nước, đã có 1 vài đề nghị khá hấp dẫn, sau đó họ gửi thông tin vào SG, 1 công ty VN khá lớn mời đến phỏng vấn (công ty đầu tiên tôi tiếp xúc), ngày hôm sau tôi trả lời đồng ý đi làm, thế là bắt đầu đi làm từ tháng 11 tới nay.
Sau khi tôi bắt đầu đi làm, thi những thông tin đăng trên Internet bắt đầu có phản hồi, rất nhiều lời mời đi phỏng vấn của các công ty nước ngoài và trong nước, nhưng tôi quyết định dừng ở công ty đầu tiên, môi trường làm việc ở đây khá tốt, thu nhập cũng đủ cho gia đình tôi.

Sau 1 thời gian tôi có rút ra 1 vài điểm có thể sẽ có ích cho các bạn đang chuẩn bị về nước:
1. Chuẩn bị càng kỹ càng tốt: kiến thức thực tế, tiếng Anh, bằng cấp. Ở VN bây giờ mỗi năm đào tạo ra rất nhiều kỹ sư CNTT, nhưng nếu 1 công ty muốn tìm người có năng lực không phải dễ, tức là thừa thì có thừa, nhưng thiếu thì vẫn thiếu.
2. Ở VN hiện tại lĩnh vực CNTT đang được đầu tư rất nhiều, do đó công việc rất nhiều, và cơ hội cũng vậy, tuy nhiên còn tùy vào may mắn của mỗi người.
3. Xác định rõ đi làm ở môi trường nào: nhà nước, công ty nước ngòai, công ty tư nhân của VN. Tôi chọn công ty VN bới vì thoải mái hơn ở nhà nước, lương bổng khá hơn, các mối quan hệ đơn giản hơn, tính chất công việc đa dạng. Công ty nước ngoài lương cao hơn công ty VN, nhưng môi trường làm việc dễ bị nhàm chán vì đơn điệu (trong ngành IT).
4. Cuộc sống ở VN bây giờ cũng khác trước nhiều (lúc các bạn bắt đầu ra đi học), khá đầy đủ và tiện nghi, cong thoải mái hay không thi do quan niệm của mỗi người, quan trọng nhất là bạn có muốn về hay không, tất cả những vấn đề còn lại sẽ dần dần giải quyết.

Hiện tại công ty tôi đang có nhu cầu tuyển 1 kỹ sư mạng và 1 kỹ sư hệ thống có kinh nghiệm thực tế, bạn nào có nhu cầu có thể gửi resume cho tôi.
Chào
DTT

yuna_admirer
17-03-2004, 16:47
DTT thấy quen quen,

wa bên Vnpro tuyển người à.

dtt71
17-03-2004, 18:23
Dung roi, neu co ai quan tam den, em gioi thieu nhe:glare:

7604
18-03-2004, 03:57
Cám ơn bạn đã cho mọi người biết được một thực tế khá hay.
Tuy nhiên, bạn có thể cho biết bạn mang quốc tịch VN? Nếu người mang quốc tịch ở các nước tư bản mà phổ biến nhất là Mỹ thì sau?

Hy vọng bạn nào có những thông tin bổ ích có thể chia sẽ với mọi người.
Tuy nhiên những ví dụ mà báo chí hay đài VN đã đưa tin thì khó thuyết phục vì cho đến hôm nay các chính sách mà chính phủ đưa ra còn rất mơ hồ. Đại thể vấn đề mua nhà của người mang quốc tịch Mỹ, hoặc các giấy phép để ăn, ở và làm việc...
===============

tieuyeu
10-05-2004, 11:29
Sau 1 thời gian tôi có rút ra 1 vài điểm có thể sẽ có ích cho các bạn đang chuẩn bị về nước:
1. Chuẩn bị càng kỹ càng tốt: kiến thức thực tế, tiếng Anh, bằng cấp. Ở VN bây giờ mỗi năm đào tạo ra rất nhiều kỹ sư CNTT, nhưng nếu 1 công ty muốn tìm người có năng lực không phải dễ, tức là thừa thì có thừa, nhưng thiếu thì vẫn thiếu.
2. Ở VN hiện tại lĩnh vực CNTT đang được đầu tư rất nhiều, do đó công việc rất nhiều, và cơ hội cũng vậy, tuy nhiên còn tùy vào may mắn của mỗi người.
3. Xác định rõ đi làm ở môi trường nào: nhà nước, công ty nước ngòai, công ty tư nhân của VN. Tôi chọn công ty VN bới vì thoải mái hơn ở nhà nước, lương bổng khá hơn, các mối quan hệ đơn giản hơn, tính chất công việc đa dạng. Công ty nước ngoài lương cao hơn công ty VN, nhưng môi trường làm việc dễ bị nhàm chán vì đơn điệu (trong ngành IT).
4. Cuộc sống ở VN bây giờ cũng khác trước nhiều (lúc các bạn bắt đầu ra đi học), khá đầy đủ và tiện nghi, cong thoải mái hay không thi do quan niệm của mỗi người, quan trọng nhất là bạn có muốn về hay không, tất cả những vấn đề còn lại sẽ dần dần giải quyết.

Hiện tại công ty tôi đang có nhu cầu tuyển 1 kỹ sư mạng và 1 kỹ sư hệ thống có kinh nghiệm thực tế, bạn nào có nhu cầu có thể gửi resume cho tôi.
Chào
DTT[/QUOTE]
Chà, bạn có hướng về VN như vậy thì cũng giống như tôi vì thật ra tôi không phải vì tiền mà vì muốn đem kiến thức "ăn cắp" được ở nước ngoài về cho người VN thôi,nhưng tôi đã gặp khó khăn là khi đi xin việc bên VN thì cần phải có chính quyền xác nhận đũ thứ và chính phủ VN đã không cấp giấy phép được làm việc ở VN vì tôi mang quốc tịch Mỹ, tôi muốn về VN làm việc là vì đó là quê hương nơi tôi sinh ra nhưng tôi ra đi khi vừa đến tuổi thành niên, chứ không phải là vì tiền mặc dù so với lương của tôi hiện đang làm trong company này đã 20 năm rồi là $70.000 USD/năm thì họ trả tôi không nổi đâu nhưng chỉ cần họ trả cho tôi mức lương mà tôi có thể sống an tâm ở VN thôi chứ tôi biết là không thể đem so với tiền USD được mà phải so sánh với giá sinh hoat thôi.
Vì tôi vẫn còn độc thân không có gia đình nên đối với tôi thì ở đâu cũng được, miễn sao có việc làm và sống được ở chỗ mà mình đến là được rồi.
Còn những điều bạn nêu ra thì tôi có thể đáp ứng được:
1) Thâm niên nghề nghiệp 20 năm, chức vụ hiện tại là IT Manager (chỉ thua con nhỏ IT Director Mỹ trắng thôi) đang quản lý mạng với 1.000 workstation trong công ty và mạng connect sang Singapor và Malaysia vì công ty có chi nhánh bên đó để cho họ connect vô database server bên Mỹ. Tiếng Anh thì dĩ nhiên vì headquarter ở đây với 10 ngàn nhân viên thì chỉ có 2 thằng "dịch vật" người VN thôi
2) Công việc nào cũng được miễn sao là trong ngành IT là được rồi
3) Tôi chọn công ty VN vì mục đích là muốn giúp cho VN mà, chứ nếu làm cho công ty nước ngoài thì họ phải trả lương theo như ở Mỹ tôi mới làm, còn công ty VN thì tôi chấp nhận lương như người ta, miễn sao là đũ trang trải chi phí mỗi ngày thôi.
4) Vấn đề này tôi không ngại vì dù sao tôi cũng sinh ra ở VN và lớn lên mà, vả lại tôi có về VN hồi tháng 6 năm 2003, đó là lần đầu tiên sau 25 năm xa quê hương và ở 3 tháng hết hạn visa tôi mới quay về Mỹ lại hehhehe..., tuy khí hậu không quen nhưng cũng không làm khó được tôi và tôi cũng ăn uống bình thường như mọi người xung quanh vậy thôi.

Nếu công ty của bạn giúp cho tôi có điều kiện được ở và làm việc dài hạn ở VN thì tôi sẽ gởi cho bạn resume và bạn có thể kiểm chứng. Điều khó khăn của tôi là không xin được giấy phép làm việc ở VN, chỉ có vậy thôi.

hanhlevn
15-05-2004, 07:54
Ơ VN cực kỳ sung sướng nếu bác đem theo độ 2-300K tích cóp từ Mỹ về (mà nếu bác đã đi làm 20 năm thì ít nhất phải có gấp 3 số ấy). Bây giừ tôi đoán bác độ 45 tuổi, bác sẽ có mức lương gấp 10 lần lương tối thiểu và làm mỗi ngày 0.5 tiếng ở vị trí IT-manager. 7.5 tiếng còn lại đi chát chít kiếm một bé vợ 22-24 tuổi, hai bằng đại học mở rộng, ba ngoại ngữ buổi tối, số đo 90-60-90, sẵn sàng đẻ con siêng năng, chấp nhận không bồ bịch. Ở tuối bác có món này là hay lắm, chứ ăn uống ngủ ở hết bao nhiêu đâu... Ham tiền làm ở Mỹ đến khi về hưu mới hồi hương thì hỏng to.

achxi
22-09-2023, 10:54
Gần 20 năm sau cái thread này, còn ai không nhỉ? hahaha

nino
23-09-2023, 18:15
Gần 20 năm sau cái thread này, còn ai không nhỉ? hahaha

Dạ còn em nè :boxing:

superthin
25-09-2023, 13:34
Cái diễn đàn này cũng có vài cái xác khủng long hóa thạch như bên Voz.

achxi
04-10-2023, 10:36
:D:D:D

chả biết, ko hiểu tín hiệu vũ trụ nào khiến mình mò vào đây

nino
11-10-2023, 09:44
:D:D:D

chả biết, ko hiểu tín hiệu vũ trụ nào khiến mình mò vào đây

chắc do quá rảnh thôi mà hahaha

battuvuong
15-10-2023, 14:24
+1ㅤㅤㅤㅤㅤㅤㅤㅤㅤㅤㅤㅤㅤㅤ